ดูการเคลื่อนย้ายเงินทุนแล้วน้ำมันอาจวิ่งรอบท้ายได้~20%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดูการเคลื่อนย้ายเงินทุนแล้วน้ำมันอาจวิ่งรอบท้ายได้~20%

โพสต์ที่ 1

ก่อนลงยาวหลังสหรัฐได้ประธานาธิบดีคนใหม่ เพราะการเก็งกำไรลดลงเนื่อง

จากศก.ชลอตัวลงอย่างมากจนอาจถึงขั้นถดถอยก็เป็นได้(สหรัฐบริโภคน้ำมัน

มาณ25%ของอุปสงค์น้ำมันในแต่ละวัน)

ขอถามนักลงทุนแนวV.I.ครับว่ามีหุ้นใดบ้างที่สามารถคาดการ์ณผลดำเนิน

งานได้อย่างแม่นยำในระยะ3-5ปีข้างหน้าและสร้างผลตอบแทนให้ผู้ถือหุ้น

ได้อย่างน่าประทับใจส่วนตัวผมคิดว่าHMPRO,BOLครับส่วนCPALLผมฟังพระ

เทศน์แล้วน่าจะผิดศีลข้อ1เลยไม่กล้าลงทุนครับ

"มีแม่น้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของมนุษย์เมื่อสายน้ำไหลบ่าแล้วท่วมท้นจะนำไป

สู่ความมั่งคั่งมหาศาล"นี่คือคำกล่าวที่ดีสุดคำกล่าวหนึ่งที่อธิบายการลงทุนใน

ตลาดหลักทรัพย์แบบเน้นคุณค่าของเชคเปียร์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 2

สมัย เชคเปียร์ มี ตลาดหุ้นแล้วเหรอครับ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 3

Rocker เขียน:สมัย เชคเปียร์ มี ตลาดหุ้นแล้วเหรอครับ
คงเป็นการเปรียบเปรยน่ะครับ แบบที่เรานำคำสอนของพระพุทธเจ้ามาใช้กับการลงทุน
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
K o S o L

Re: ดูการเคลื่อนย้ายเงินทุนแล้วน้ำมันอาจวิ่งรอบท้ายได้~20%

โพสต์ที่ 4

ศิษย์เซียน007 เขียน:ส่วนCPALLผมฟังพระเทศน์แล้วน่าจะผิดศีลข้อ1เลยไม่กล้าลงทุนครับ
ไม่ค่อยเข้าใจครับ  :roll:
ผมมือใหม่ครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

Re: ดูการเคลื่อนย้ายเงินทุนแล้วน้ำมันอาจวิ่งรอบท้ายได้~20%

โพสต์ที่ 5

ศิษย์เซียน007 เขียน:ก่อนลงยาวหลังสหรัฐได้ประธานาธิบดีคนใหม่ เพราะการเก็งกำไรลดลงเนื่อง

จากศก.ชลอตัวลงอย่างมากจนอาจถึงขั้นถดถอยก็เป็นได้(สหรัฐบริโภคน้ำมัน

มาณ25%ของอุปสงค์น้ำมันในแต่ละวัน)

ขอถามนักลงทุนแนวV.I.ครับว่ามีหุ้นใดบ้างที่สามารถคาดการ์ณผลดำเนิน

งานได้อย่างแม่นยำในระยะ3-5ปีข้างหน้าและสร้างผลตอบแทนให้ผู้ถือหุ้น

ได้อย่างน่าประทับใจส่วนตัวผมคิดว่าHMPRO,BOLครับส่วนCPALLผมฟังพระ

เทศน์แล้วน่าจะผิดศีลข้อ1เลยไม่กล้าลงทุนครับ

"มีแม่น้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของมนุษย์เมื่อสายน้ำไหลบ่าแล้วท่วมท้นจะนำไป

สู่ความมั่งคั่งมหาศาล"นี่คือคำกล่าวที่ดีสุดคำกล่าวหนึ่งที่อธิบายการลงทุนใน

ตลาดหลักทรัพย์แบบเน้นคุณค่าของเชคเปียร์

ดูภาพใหญ่ดีกว่านะ

โพสต์ที่ 6

ผมขอยืมคำพูดที่น่าประทับใจของFisherในเชิงนามธรรมจากหนังสือที่

ดร.นิเวศน์แปลให้ผมได้ศึกษาครับขอขอบคุณอ.ที่แปลหนังสือที่ได้กลาย

เป็นตำนานให้ได้ศึกษาครับถ้าอ.มีเวลาแปลหนังสือของโอนีลและบิดา

แห่งหุ้นโตเร็วบ้างจะเป็นประโยชน์กับนักลงทุนมากครับ(ผมไม่เก่งEngครับ)

หุ้นCPALLนั้นมีกลิ่นคาวเลือดครับผมอาจเข้าใจผิดก็ได้ครับ
inc_ky

โพสต์ที่ 7

ศิษย์เซียน007 เขียน:ก่อนลงยาวหลังสหรัฐได้ประธานาธิบดีคนใหม่ เพราะการเก็งกำไรลดลงเนื่อง

ไม่เข้าใจอะ ลึกซิ้งไปหน่อย แต่ชอบจริง ๆ
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

"There is a tide in the affairs of men which, taken at the flood, leads on to fortune; Omitted, all the voyage of their life is bound in shallows and in miseries."

ใน Julius Caesar โดย Shakespeare

หมายความว่า ในชีวิตของคนแต่ละคนจะมีโอกาสดีผ่านเข้ามา ถ้าไม่คว้าโอกาสนั้นไว้ ชีวิตก็จะไม่ไปไหน

ในสมัยโบราณ เดินทางด้วยเรือมาก ตอนที่น้ำขึ้นสูง จะทำให้สามารถใช้เรือเดินทางไปได้ไกล  ตอนที่น้ำลง เรือจะไปไหนไม่ได้ไกล  ดังนั้น ถ้าน้ำขึ้นสูง จะต้องรีบจับโอกาสนั้นไว้
Everything I do, I do it for you.
Eragon

โพสต์ที่ 9

K o S o L เขียน:
ไม่ค่อยเข้าใจครับ

โพสต์ที่ 10

Fisherกล่าวถึงวลีนี้ของเชคสเปียร์ว่า

"อาจสรุปถึงวิธีการสู่ความสำเร็จในการลงทุนอย่างไม่ได้ตั้งใจ"

ในความเห็นของผมเข้าใจได้ว่า แม่น้ำสายหนึ่งนั้นก็คือตลาดหุ้น(ที่ใดก็ได้ใน

โลกนี้) การลงทุนในหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่ามากในระยะยาวแน่นอนว่าไม่มีความ

เสี่ยงแต่ที่สำคัญที่สุดจะนำคุณไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาลดุจสายน้ำที่ไหลบ่า

แล้วท่วมท้นถ้าคุณต้องการเห็นตัวอย่างที่ชัดเจนเหมือนดั่งมองสิ่งต่างๆ

บนที่โล่งแจ้งตอนกลางวันแสกๆโปรดลองดูกราฟหุ้นของโคลา-โคล่าเมื่อ

ตอนที่บัพเฟตต์ได้เริ่มลงทุนจนถึงณเวลาที่ที่คุณได้อ่านข้อความผมอาจได้

คำตอบที่น่าพอใจบ้างครับ โดยส่วนตัวแล้วตลาดหุ้นทำให้ความฝันวัยเด็ก

ของผมที่ต้องการหาขุมทรัพย์มหาศาลเหมือนหนังฝรั่งชื่อดังให้กป็นจริงกลาย

เป็นจริงขึ้นมาครับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 11

ผมเห็นด้วยกับทั้ง 3 ตัว
ที่คุณ ศิษย์เซียน007 ว่ามา

ขอเสริมหุ้นโรงไฟฟ้าด้วยครับ
ผมว่าเป็นหุ้นที่คาดการณ์รายได้ + กำไรค่อนข้างง่าย
และความเสี่ยงน้อย แต่ผลตอบแทนก็คงไม่เกิน 15 %
ต่อปี
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์