หลัก กำแพง ประยุกต์เพื่อทาง การลงทุน ที่ดีขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
areliang
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

หลัก กำแพง ประยุกต์เพื่อทาง การลงทุน ที่ดีขึ้น

Post no. 1

เคยมีคนถูกถามว่า กำแพงเมือง คืออะไร
กำแพงเมือง คือสิ่ง ที่ปลูกสร้าง ขึ้นมา เพื่อ ปกป้องเมือง อาจจะเป็น อิฐ หิน ปูน ทราย หรือ คูน้ำ
แล้วถามต่อว่า กำแพงเมืองเกิดจากอะไร
กำแพงเมือง เกิดจากความกลัว และความกลัวเลยทำให้ต้องสร้างกำแพงเมือง เพื่อป้องกัน
ดังนั้น กำแพงเมืองไม่ได้เกิดขึ้นจากตัวมันเอง แต่เกิดขึ้นเพราะเมือง

คุณว่าชีวิต คนเรา มีกำแพงมั้ย
ผมว่าคนเราโดยทั่วไป จะมี 3 กำแพง
1. กำแพง ทางร่างกาย ซึ่งเราสร้างไว้เพื่อปกป้องทุกสิ่งเกี่ยวกับร่างกาย
2. กำแพง ทางความคิด ซึ่งเราสร้างไว้เพื่อปกป้องทุกสิ่งเกี่ยวกับความคิด
3. กำแพงทางจิตใจ ซึ่งเราสร้างไว้เพื่อปกป้องทุกสิ่งเกี่ยวกับจิตใจ

แล้วสำหรับการลงทุน ในตลาดหุ้น
โดยทั่วไป จะมี 2 กำแพงอยู่ นั่นคือ กำแพงทางความคิด และจิตใจ
แต่ถ้าไปกู้หนี ยืมสินมากจนเป็นอันตราย ต่อร่างกาย ก็จะมีกำแพงทางร่างกายเกิดขึ้น
ผมว่าคนที่จะประสบความสำเร็จ ในด้านต่างๆ รวมถึง ในการลงทุน
ย่อมน่าจะทำลายกำแพงในด้านนั้นลงได้ ซะก่อน ถึงจะมองเห็นความจริง ที่บางอย่างก็ดูลึกซึ้ง
การทำลายกำแพงนั้นไม่ง่ายนัก แต่สามารถทำได้  ต้องมีการเรียนรู้ เข้าใจ และนำมาใช้  ความเพียร คือสิ่งที่สำคัญ

ปล. ถ้าข้อความสามารถ นำไปใช้ประโยชน์ ในทางที่ดี สามารถนำไปใช้ได้ตามอัชฌาสัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 2

เรื่องกำแพง  :shock:  ผมนึกถึงแต่ กำ  :?  แพงงงงงง........... :'O

แหะ แหะ ไร้สาระนะครับ  :lol:  วันนั้นเห็นบิ๊กจ๊ะกลับจากปักกิ่งบอกว่า ส้วมเมืองจีนก็ยังไม่มีกำแพง นั่งอึ๊ก็ยังเห็นหน้ากันจะๆ :ep:

ไร้สาระอีกแล้วแฮะ  :oops:  จะโดนแบนแล้ว เรื่องกำแพง ทุกวันนี้ผมก็ใช้นะครับ ผมพยายามปิดกั้นไม่ให้ความคิดคนอื่นมากระทบความคิดตัวเอง ก็ปลอดภัยจากกระแสเฮไปเฮมาอยู่ครับ  :8)

ชอบพี่อาเหลียงเล่าประสบการณ์ให้ฟังมากเลยครับ  :8)
sisacorn
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 3

กำแพง

คนในกำแพงส่วนหนึ่ง มองมันและคิดว่า สิ่งนี้ล่ะ ที่ปกป้องเรา

คนนอกกำแพงส่วนหนึ่ง มองมันและคิดว่า สิ่งนี้ล่ะ ที่กีดขวางเรา

คนในกำแพงอีกส่วนหนึ่ง มองมันและคิดว่า สิ่งนี้ล่ะ ที่กีดขวางเรา

คนนอกกำแพงอีกส่วนหนึ่ง มองมันและคิดว่า สิ่งนี้ล่ะ ที่ปกป้องเรา
กล้วยไม้ขาว

Post no. 4

การไม่มี หนี้ น่าจะเป็น กำแพง ชั้นยอดในการลงทุนนะครับ

อาจารย์ที่มหาวิทยาลัยที่ผมนับถือ เคยบอกว่า

ถ้าจะลงทุนอะไรก็ตามให้ใช้เงินที่

แม้เราจะต้องเสียไปหมดก็ไม่ทำให้เราเดือดร้อนได้ (อาจจะแค่เสียดายครับ)  :D
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Post no. 5

บางทีผมยังไม่รู้ตัวเลยว่ามีกำแพงขวางอยู่หรือเปล่า :(
ผมมือใหม่ครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 6

ขอบคุณนะครับ  :D
อ่านตอนแรกนึกว่า กำ -(ของ)แพง :lol:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
phobenius

Post no. 7

เผอิญไปอ่าน the new quantum universe หนังสือนี้อ่านง่ายครับสำหรับหลักฟิสิกส์ที่ทำให้เรื่อง quantum mech ดูง่ายไปเลยครับ สนุกดีด้วย

มีกล่าวไว้ว่ากำแพงบางครั้งเราอาจไม่จำเป็นต้องทำลาย อาทิ เช่นการลอดอุโมงค์ของอนุภาคควอนตัม
songwit

ทำแบบที่คนส่วนใหญ่ทำกัน หรือทำอย่างที่คนส่วนน้อยทำกัน

Post no. 8

จากเรื่องกำแพง ผมก็ยังงงกับสิ่งที่คุณสื่อ เรื่องความกลัวใช่ไหมครับ
หรือว่าเรื่องการกู้หนี้ยืมสิน?

คนส่วนใหญ่กู้เงินเล่นหุ้นหรือเปล่า...ผมไม่รู้
คนส่วนใหญ่ลงทุนในหุ้นด้วยเงินเก็บแบบที่คุณว่า...ผมไม่รู้
คนส่วนใหญ่ลงทุนระยะสั้นหรือยาว...ผมไม่รู้
แต่มีคนส่วนน้อยที่รวยจากหุ้น...ผมรู้และรู้ด้วยว่าเขาทำแบบที่คนส่วนน้อยทำ
คุณ กู้เงินมาลงทุนในหุ้นหรือเปล่า..ครับ
PostPost