ROA ROE ROI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tingun
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ ช่วยบอกความหมายของ ROA  ROE  ROI
หน่อยครับ
แล้วมันใช้ในการวิเคราะห์ยังไง   มีเกณฑ์ไหมว่าเท่าไหรถึงดี
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 2

roa = กำไรสุทธิ/สินทรัพย์รวม
roe = กำไรสุทธิ/ส่วนของผู้ถือหุ้น
roi = ผมไม่แน่ใจ...

http://edu.tsi-thailand.org/
ลองเข้าเวปนี้แล้วลองสมัครดูเรื่องการวิเคราะห์งบการเงินนะครับ เข้าใจไม่ยากแต่พยายามหน่อย

"มีเกณฑ์ไหมว่าเท่าไหรถึงดี" จากประสบการณ์ผมว่าไม่มีเกณฑ์ตายตัวครับ
ลองหาประสบการณ์จากหลายๆเวปหรือหนังสือหลายๆเล่ม
แต่หากไม่มีเวลาหรือเวลาน้อยแนะนำว่าลงทุนกับกองทุนรวมดีกว่า
เพราะผมคิดว่าการเป็นVIไม่ได้เป็นง่ายๆเลยนะครับ
หากจะศึกษางบการเงินนั้นผมว่ายากพอตัวนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 79

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 3

งบการเงินไม่ยากกว่าที่คิดไว้
ถ้าหากอ่านบ่อย แล้วเกิดคำถามว่า
แบบนี้มันบอกอะไร แล้วมันให้คำตอบเราครบถ้วนหรือไม่

ทุกอย่างมีคำตอบ ถ้าไขว้คว้าที่หาคำตอบ
:)
ฟูอ๊าด

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 5

:8) เอาแบบชาวบ้านหน่อย ท่านแม่ทัพเคยสอนไว้

บริษัทA    บริษัทฺB
ยอดขาย    10ล้าน     2ล้าน
ค่าใช้จ่าย    9ล้าน      1ล้าน
กำไร         1ล้าน      1ล้าน
ทรัพย์สิน   5ล้าน       50ล้าน

ถามว่าบริษัทไหนมีคุณค่ามากกว่ากันเอ่ย...

ถ้าตอบได้จะเข้าใจROA ไปได้อีกนานเลย
มาตอบข้อนี้ก่้อน
แล้วจะอธิืบาย ROE กับROIให้อีกรอบ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 6

ถ้าดูอย่างนี้ ผมขอเป็นตัวแทนนักเรียนตอบอาจารย์พอใจว่าบริษัท A ครับ เพราะใช้ทรัพย์สินน้อยกว่าเพื่อให้ได้กำไรที่เท่ากัน

ROA ของ A = 1 ล้าน/5 ล้าน = 20%
ROA ของ B = 1 ล้าน/50 ล้าน = 2%

รออาจารย์พอใจมาเลคเชอร์ต่อดีกว่า  :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
por_jai

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 7

:8) ช่ายแล้วครับ
     สมมุติว่าเป็นร้านชำ
     ลงทุนแล้วมีกำไรตั้ง20%อย่างนี้น่าทำต่อ
     ส่วนร้านชำที่ลงทุนแล้วได้กำไรตั้ง2%
     อย่างนี้เอาตังไปฝากแบ๊งค์ไม่ต้องเหนื่อยยากก็ได้มากกว่าแล้วครับ
     พี่เอ้นี่เป็นนักเรียนโข่งแล้วครับ ไม่ใช่มือใหม่แล้ว

ผมจำได้ว่าท่านแม่ทัพบอกว่า ROI
     กับ ROE ก็เซมๆแป๊ะเอี้ยกัน
     พูดแบบชาวบ้านก็คือสัดส่วนที่ทำให้เรารู้ว่า
     ลงทุนเป็นเงินเป็นทองไปแล้ว
     ให้ผลตอบแทนคุ้มค่าเงินลงทุนไหม
     เช่นดูง่ายๆ ถ้าROEเท่ากับ10 นี่ก็พอใช้ล่าย
     ถ้ามากกว่าหรือเท่ากับ15
     อย่างนี้ถือว่ายอด
     เงินของเราที่ไปลงทุน ก็มีต้นทุนของมันอยู่เช่นกัน
     ทำอะไรก็ต้องคิดตัวนี้ด้วย
     เวลาได้ผลตอบแทนจะได้เข้าใจว่าคุ้มค่าการลงทุนหรือไม่

คำถามต่อไปก็คือเจ้าROE มันมั่นคงยั่งยืนแค่ไหน
miracle

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 8

ROE มากใช่ว่าจะดี
กับดักมันก็มี คือ กู้มา แล้วก็กำไร
แต่การบริหารการกู้คือ ดอกเบี้ย อันนี้เป็นต้นทุน

ROA น้อยๆ ใครว่าไม่ดี
เพราะ มีสินทรัพย์มากไปทำให้กิจการโตไม่ทัน
หากสามารถบริหารสินทรัพย์มีประโยชน์ได้มากที่สุด
โดยยืนด้วยลำแข้งตัวเองได้ งานนี้ก็
เฮ ได้เหมือนกัน

ROI อันนี้ต้องบอกว่า โครงการที่ทำนั้นลงทุนแล้ว ได้ผลตอบแทนคุ้มค่าหรือเปล่า อันนี้เป็นทั้งกระดาษ เรื่องจริง หรือ นิทานหลอกเด็ก มีครบเลย
อันนี้ต้องฟังหูไว้หู สำหรับพวกที่ขายความฝัน(กลางวัน)
Diablo

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 9

miracle เขียน:
ROA น้อยๆ ใครว่าไม่ดี
เพราะ มีสินทรัพย์มากไปทำให้กิจการโตไม่ทัน
หากสามารถบริหารสินทรัพย์มีประโยชน์ได้มากที่สุด
โดยยืนด้วยลำแข้งตัวเองได้ งานนี้ก็
เฮ ได้เหมือนกัน
ส่วนนี้แปลกๆ นะครับ พิมพ์ผิดรึเปล่า
สินทรัพย์มากกิจการโตไม่ทัน ก็คือ ROA ต่ำ
แต่ทำไมถึงว่า ROA น้อยๆ ใครว่าไม่ดี
รูปภาพ
miracle

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 10

ROA ก็มันซ่อนไว้ ทำให้เกิด hidden asset ไงล่ะ
ชอบกันจังคำนี้ สำหรับพวกที่เห็นที่ดิน แล้วตาโต
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 11

ทุกๆ ค่ามีกับดัก ถ้าเราเข้าใจกับดักของแต่ละค่าก็สามารถใช้มันอย่างมีประสิทธิภาพ

ROA กับดักคือ A ไม่สะท้อนของจริง เพราะมี hidden asset ที่กำลังจะก่อให้เป็นรายได้ให้กับบริษัท

ROE กับดักคือ ถ้าบริษัทมีหนี้เยอะๆ ค่า ROE ก็จะสูงมาก เพราะใช้สัดส่วนของเงินของผู้ลงทุนน้อยแต่ก็มีสิ่งที่น่ากลัวคือความผันผวนของตัว R จะมีสูงเพราะมีภาระดอกเบี้ยสูงเมื่อเทียบกับต้นทุนทั้งหมด

พอสรุปยังงี้ได้มั้ยครับ อาจารย์พอใจกะอาจารย์มหัศจรรย์
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
por_jai

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 12

:8) อาจารย์มิ= ของจริง = genuine
     อาจารย์พอใจ= ของปลอม = copy
     ว่าแต่พี่ tingun ถามแล้วหายไปเลย
miracle

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 13

หุหุหุ
พี่พอใจก็ชมกันเกินไป เดี๋ยวผมตัวลอยเป็นลูกโป่ง กันพอดี
แค่เอาความรู้ที่เก็บไว้มาบอกเฉยๆๆๆ

ROE พี่พอใจว่า บอกว่า maintain ได้แค่ไหน
ต้องดูว่า กำไรมันมาจากไหน ยั้งยืนหรือเปล่า
ต้นทุนของเงินทุก มาจากไหน <-- ตอบโจทย์ข้อนี้ได้ มันเห็นภาพชัดเจน

ROI อันนี้ตอบโจทย์ว่า กิจการอยู่ของเดิมแล้วขยายเพิ่ม (มาถูกทางหรือเปล่า)
แต่ถ้ากิจการขยายไปทำสิ่งใหม่ ที่ไม่เคยทำ อันนี้ ถ้ายังไม่มี รอดูก่อนก็ได้น่า ให้มันมั่นใจก่อนแล้วค่อยลุย (หุ้นดีซื้อทางไปรษณีย์ก็ทัน) ส่วนใหญ่เกิน 80% ขยายไปแล้ว เจ็ง

ROA อันนี้ Assets อันนี้คืออะไร บ้างบริษัทไม่มี asset เลย ในทางบัญชี เพราะพี่แก่ลงทุนใน Assets ที่ไม่สามารถตีมูลค่าได้ในทางบัญชี จุดนี้ทำให้ ROA สูงไป  ส่วนต่ำไป คือ มีมากไป แต่ใช้งานไม่เต็มที่ตามที่บอกไป คือ ซื้อเครื่องจักรมาทิ้งไว้ เป็นอนุสรณ์ ความรุ่งเรืองของกิจการ ซื้อที่ดินมาไม่ใช้ประโยชน์ และไม่ตีมูลค่าใหม่ ทำให้อาจจะมากไปหรือน้อยไปก็ได้ บ้างที่ใช้งานแต่ใช้งานไม่เต็มประสิทธิภาพ อันนี้ตรวจสอบยากหน่อยล่ะ

ทุกอย่าง มองสองด้าน ระวังไว้ก่อน ดีที่สุด
Diablo

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 14

เกือบเข้าใจแล้วครับ  :?
รูปภาพ
tingun

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 15

โทษทีครับพี่พอใจ ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ค่อยเข้ามาดูครับ
ผมก็เลือกบริษัท A ครับพี่พอใจ
ก่อนอื่นขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยตอบคำถามผมมากๆครับ

แต่ยังสงสัยนิดหน่อยว่าเวลาวิเคราะห์ ROA  ROE มันจะต้องใช้ฐานเวลาคนละฐานกันหรือเปล่าจึงจะสะท้อนการบริหารได้อะครับ
เช่น ใช้  return สิ้นปี51 / Asset สิ้นปี50  เพื่อดูผลการบริหารสินทรัพย์ของปี 50

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

แล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ ROI ครับว่ามันต่างกับ ROA   ROE ยังไง คือรู้แค่ว่ามันเป็นการดูผลตอบแทนของโครงการที่เราลงทุนไป
ขอถามครับว่าปกติแล้ว  ค่า I  มันประกอบด้วยอะไรบ้างครับ  แล้ว R ต้อง after tax หรือ before tax ครับ
por_jai

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 16

[quote="tingun"]โทษทีครับพี่พอใจ ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ค่อยเข้ามาดูครับ
ผมก็เลือกบริษัท A ครับพี่พอใจ
ก่อนอื่นขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยตอบคำถามผมมากๆครับ

แต่ยังสงสัยนิดหน่อยว่าเวลาวิเคราะห์ ROA
miracle

ROA ROE ROI

โพสต์ที่ 17

โจทย์ไม่ครบน่าครับ
E หาย
โพสต์โพสต์