ผมขอให้ผู้เชี่ยวชาญช่วยประเมินFVของUEC,UMS,SNC,UVANหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมขอให้ผู้เชี่ยวชาญช่วยประเมินFVของUEC,UMS,SNC,UVANหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

บริษัทไหนก็ได้ครับส่วนตัวผมคิดว่า
UMS    FV 35
UEC    FV   7.30
SNC    FV~10
UVAN  FV~130

ไม่ทราบว่ามีหุ้นที่น่าช่วยบ้างไหมครับขณะนี้และอนาคตถ้าราคาหุ้นแรงเมื่อSETลงแรงจากปัญหาซัพไพร์มที่ยังคงเรื้อรังอยู่จนกว่าราคาบ้านในสหรัฐจะเริ่มนิ่งแล้วผมเองจะดูจากดัชนีS&Pเคสชิลเลอร์ครับ

หุ้นส่วนใหญ่ตอนนี้ที่ผมสนใจจะได้ประโยช์นจากราคาน้ำมันลงและค่าเงินบาทที่อ่อนค่าลงจากค่าเงินดอล์ล่าร์ที่แข็งค่าขึ้นจากการขาดดุลการค้าที่ลดลงเนื่องจากการบริโภคน้ำมันของชาวสหรัฐที่ลดลงเพราะศก.ชลอตัวเช่นITD,PS,SVI
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

อยากให้ define คำว่า FV ให้ชัดเจนมากขึ้น ว่าหมายถึงอะไร ครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 3

Fair Value มั้งคับพี่... เอ๊ะ หรือ Forecast Value   :idea:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

เคยเห็น fair value ที่พวกนักวิแคระห์ทำหรือเปล่าครับ ผมเคยดูของหุ้นตัวนึงคือ MINT มี assumption แปลกๆ เยอะมากครับ เช่น การลงทุนเพิ่ม ปีที่ 2551 เป็นค่าๆ นึง แต่ปีที่เหลือเป็น 2000 ล้านหมดเลย ไม่รู้เอาค่า 2000 ล้านมาจากไหน

เวลาดู fair value มันต้องดู assumption ครับ เพราะมันเดาอนาคตครับ (หวังว่าท่าน จขคห จะใช้วิธี discounted cash flow ของเงินสดคงเหลือของกิจการนะครับ) แต่แปลกว่าพวกบทวิเคราะห์ของนักวิแคระห์เนี่ย ไม่ค่อยพิมพ์ assumption หรอกครับ เค้าให้มาสำเร็จรูปเลยว่าราคาเป้าหมายเป็นกี่บาท (บางครั้งก็เป็นเป้าหมาไปเสียเรย หุหุ)
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 5

ayethebing เขียน: เวลาดู fair value มันต้องดู assumption ครับ เพราะมันเดาอนาคตครับ  

แต่แปลกว่าพวกบทวิเคราะห์ของนักวิแคระห์เนี่ย ไม่ค่อยพิมพ์ assumption หรอกครับ เค้าให้มาสำเร็จรูปเลยว่าราคาเป้าหมายเป็นกี่บาท
เห็นด้วยครับ ในแต่ละบทวิเคราะห์นอกจากข้อมูลที่เป็นประโยชน์ของนักวิเคราะห์
(ที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ก็ทำได้ดีพอควรแล้ว)

ผมอยากให้นักวิเคราะห์ชี้แจงให้ชัดเจนเลยว่าแต่ละการคำนวณมี assumption อะไรบ้าง และทำไม assumption นั้นๆ ถึงควรให้เชื่อได้ เท่านี้บทวิเคราะห์ของสำนักต่างๆ จะน่าอ่านขึ้นอีกเยอะเลยครับ
(แต่ตอนนี้ก็น่าอ่านนะ)

ถ้ามีนักวิเคราะห์ท่านใดผ่านมาอ่าน ฝากช่วยปรับปรุงประเด็นนี้ด้วยนะครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

MindTrick เขียน:Fair Value มั้งคับพี่... เอ๊ะ หรือ Forecast Value   :idea:
ผมนึกว่า Future Value
ยังงงงงว่าหาไปทำไรหว่า  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์