ใครเล่น Click2win แล้วมีปัญหาแบบผมมั่งครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครเล่น Click2win แล้วมีปัญหาแบบผมมั่งครับ?

โพสต์ที่ 1

ปัญหาที่ไม่ถูกจัดอันดับเพราะว่ามีรายการซื้อขายไม่ถึงที่กำหนดน่ะครับ เผอิญตั้งแต่เล่นมาผมซื้อไว้ตัวเดียว ตอนนี้ 16% แล้ว แต่ไม่ได้จัดอันดับรายสัปดาห์แฮะ เพราะว่าซื้อหมดตัวรายการเดียว

สงสัยต้องใช้เทคนิคซื้อตัวเล็ก 100 หุ้นสัปดาห์ละ 1-2 ครั้งซะแล้ว จะได้มีรายการซื้อขายตรงตามขั้นต่ำที่กำหนด

:lol:
007-s

โพสต์ที่ 2

ใช่ค่ะ ต่อให้บวก เป็น 200% ก็ไม่ชนะ และไม่ได้รางวัล

:lol: ก็ถือซะว่า เล่นซ้อมมือแล้วกันค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

บวก 16% เท่ากันเลย สงสัยตัวเดียวกัน 555
warut21
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ไม่ต้องซื้อบ่อยก็ได้หนิครับ แต่ต้องมีหุ้นใน port ไม่น้อยกว่าที่กำหนด
akekarat

โพสต์ที่ 5

warut21 เขียน:ไม่ต้องซื้อบ่อยก็ได้หนิครับ แต่ต้องมีหุ้นใน port ไม่น้อยกว่าที่กำหนด
ผมมีหุ้นตัวเดียวเต็มพอร์ตครับ
และก็ซื้อตอนสมัครครั้งเดียว ไม่ได้แตะอีกเลย
เมื่อวานเลยต้องเอาเศษที่เหลือซื้อ SVI ไป 100 หุ้น
เพื่อให้ได้ติดอันดับกับเค้าบ้าง  :lol:
aonanfield

โพสต์ที่ 6

เหอะๆ มีครบตามเกณฑ์การซื้อขาย แต่พอร์ตเน่าครับ :?
warut21

โพสต์ที่ 7

ซื้อไป 6 ตัว กำไร 6.5 % ที่ 1 กำไร 38% ยากคับถ้าจะถืออย่างเดียวแล้วให้ขึ้นไปถึงขนาดนั้นอะคับภายใน 4 เดือน แต่ก็ทำใจซื้อๆขายๆไม่ได้   :lol:
007-s

โพสต์ที่ 8

warut21 เขียน:ไม่ต้องซื้อบ่อยก็ได้หนิครับ แต่ต้องมีหุ้นใน port ไม่น้อยกว่าที่กำหนด
กฏเกณฑ์และข้อกำหนดในการหน้าจัดลำดับ
การจัดอันดับประจำเดือน จะมีทั้งหมด 4 เดือน คือ ตั้งแต่วันที่ 1 กค. 31 ตค. 2551 โดยจะมีการ update ผลการจัดอันดับ
  ทุกวันจันทร์ - วันศุกร์ เวลาประมาณ 18.00 น. ผู้เข้าแข่งขันจะได้รับการจัดอันดับต่อเมื่อเคยมีจำนวนรายการซื้อขายไม่ต่ำกว่า
  1 รายการ ตามกติกาที่กำหนด
การจัดอันดับประจำรายการแข่งขัน (1 กค. 31 ตค. 2551) ผู้เข้าแข่งขันจะได้รับการจัดอันดับต่อเมื่อเคยมีจำนวนรายการ
  ซื้อขายไม่ต่ำกว่า 5 รายการ ตามกติกาที่กำหนด
หากมีอันดับที่เท่ากัน การพิจารณาตัดสินจากคณะกรรมการจัดการแข่งขัน SET Click2WIN ถือเป็นที่สิ้นสุด
ระบบจะทำการจัดลำดับผู้เข้าเแข่งขันทั้งหมด ในช่วงเวลาประมาณ 18.00 น. เป็นต้นไปของทุกวันทำการซึ่งจะส่งผลให้
  ผู้เข้าแข่งขันไม่สามารถส่งคำสั่งซื้อ-ขายได้ โดยระบบจะใช้เวลาจัดอันดับแล้วเสร็จไม่เกิน 19.00 น.
การจัดลำดับประจำเดือน หากผู้สมัครเปลี่ยนแปลงประเภทการแข่งขันระหว่างเดือนจะถูกนับเข้าไปในการจัดลำดับของเดือนใหม่ด้วย
  ตัวอย่าง หากผู้สมัครแข่งขันเป็นสิงห์ทดลองสนามอันดับ 10 ในเดือนกรกฏาคม แล้วเปลี่ยนเป็นนักลงทุนตัวจริงในเดือนสิงหาคม
  ในการจัดลำดับเดือนสิงหาคมจะถูกจัดลำดับในกลุ่มของนักลงทุนตัวจริงในทันที

อนึ่ง สิงห์ทดลองสนาม --> นักลงทุนตัวจริง และ นักลงทุนตัวจริง --> สิงห์ทดลองสนาม สามารถทำการเปลี่ยนแปลง
  ได้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น
ผลการจัดอันดับเป็นข้อมูลอย่างไม่เป็นทางการ ต้องผ่านการพิจารณาและรับรองผลจากคณะกรรมการการแข่งขันจึงจะถือเป็นที่สิ้นสุด
ต้องเทรดไม่น้อยกว่าห้าครั้งอ่าค่ะ

:lol: พวกมั่นใจตัวเองสูงๆต้อง แบ่งหน่อยนะคะ
เช่น แบ่งไม้เป็นซัก 96% และ 1% 1% 1% 1% อย่างนี้ก็เข้าเกณฑ์แล้ว

อิอิ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

เข้าใจว่ามี transaction แค่ 5 ครั้งนะครับ หลังจากนั้นจะถือตัวเดียวก็ไม่เป็นไรครับ เพราะผมก็ทำอย่างนั้น ได้รับการจัดอันดับปกติครับ :)
It's earnings that count
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

[quote="007-s"]

กฏเกณฑ์และข้อกำหนดในการหน้าจัดลำดับ
การจัดอันดับประจำเดือน จะมีทั้งหมด 4 เดือน คือ ตั้งแต่วันที่ 1 กค. 31 ตค. 2551 โดยจะมีการ update ผลการจัดอันดับ
It's earnings that count
007-s

โพสต์ที่ 11

คือประมาณว่าจะมีกี่ตัวก็ไม่เกี่ยว แต่ต้องมีห้าครั้งก็โอเค

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเกี่ยวยังไงกะการวัดผลตอบแทน
ไม่เข้าใจจริงๆ หรือจะสื่อว่า มีเงิน ไม่ควรใช้ทีเดียวหมด ควรแบ่งใช้หลายครั้ง
หรือจะสื่อว่า การจะประสบความสำเร็จ ควรเทรดอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งในรอบ 4 เดือน

งงอ่า

warut21

โพสต์ที่ 12

เกี่ยวโดยตรงกับผลตอบแทนครับ แต่เป็นผลตอบแทนของโบรกเกอร์  :P

สรุปว่าซื้อขั้นต่ำ 5 ครั้ง ไม่ใช่จำนวนหุ้น ขออภัยคับ  :D
akekarat

โพสต์ที่ 13

007-s เขียน:คือประมาณว่าจะมีกี่ตัวก็ไม่เกี่ยว แต่ต้องมีห้าครั้งก็โอเค

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเกี่ยวยังไงกะการวัดผลตอบแทน
ไม่เข้าใจจริงๆ หรือจะสื่อว่า มีเงิน ไม่ควรใช้ทีเดียวหมด ควรแบ่งใช้หลายครั้ง
หรือจะสื่อว่า การจะประสบความสำเร็จ ควรเทรดอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งในรอบ 4 เดือน

งงอ่า

นั่นน่ะสิครับ ไม่เห็นด้วยเลยว่าต้องมีขั้นต่ำว่าต้อง trade กี่ครั้ง
โดยเฉพาะถ้าจะติดอันดับรายสัปดาห์ต้องมีรายการซื้อขายในสัปดาห์นั้นด้วย
007-s

โพสต์ที่ 14

ไม่รู้ว่าเพราะโบรคเกอร์เป็นผู้สนับสนุนรายการแข่งขันหรือเปล่า :lol:  :lol:
apallo55

่ว

โพสต์ที่ 15

ทำไงให้ได้ 40% ใน4 เดือน imposible :P
akekarat

Re: ่ว

โพสต์ที่ 16

apallo55 เขียน:ทำไงให้ได้ 40% ใน4 เดือน imposible :P
ไม่จริงหรอกครับ ปีเดียวได้ 200% กว่าก็มีพี่ ๆ ในนี้ทำมาได้แล้วในตลาดจริง  :wink:  
อีกอย่างสภาพตลาดแบบนี้ถ้าเล็งตัวที่มัน undervalued มาก ๆ ในจุด turnaround ได้ ก็ไม่ยาก
ยิ่งเป็นในเกมที่ไม่ใช่เงินจริง ๆ ยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

อืม พึ่งเห็นเหมือนกันครับ บวกไป 10% กว่า ๆ แต่ไม่ได้จัดอันดับ
วันนี้เลยไปสั่งเล่น ๆ เพิ่มนิดหน่อย ให้มันติด ๆ อันดับกับเค้า ...

คิดยังไงก็เหมือนเล่นการพนันเลยเนอะ
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 18

เหตุผลน่าจะเป็นเพราะว่า มันเป็นเกมส์ หุ้นมั้งครับ

1. อาจจะเพราะกันการบังเอิญ ถือหุ้นถูกตัวในจังหวะัเวลาที่เหมาะสมแล้วชนะเลย (เกมส์ อยากให้วัดฝีมือมากกว่ามั้งครับ แม้ว่าชีวิตจริง การบังเอิญก็เป็นฝีมือ)

2. น่าจะเป็นเพราะว่าเค้าต้องการให้ผู้เริ่มใช้งาน ได้คุ้นเคยกับหน้าจอ เทรด เพื่อ ขยายฐานผู้ลงทุนครับ จริงๆผมว่าเป้าหมายเค้าก็คงอยากเพิ่มยอดคนเข้ามาใ้ช้งาน ได้คุ้นเคยกับระบบ internet trading บ้างแหละครับ (ยังไงก็ไม่ไ้ด้เงินจริง broker ก็ไม่ได้ค่าคอมหรอกครับ)

ความเห็นผม มีระบบ simulation ให้ทดสอบ trading system ได้ก็ดีกว่าไม่มีมั้งครับ ก็ยอมทำตามกฏเค้าหน่อยก็ไม่น่าจะเป็นไรมากมั้งครับ ถือซะว่า win-win แล้วกันนะครับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 19

อย่าไปคิดมากกับเรื่อง กำไร 40 % เลยครับ

เพราะวันก่อนผมเห็นขึ้นไป 78% แล้ว
แต่วันต่อมาที่ 1 เหลือ 34%  :shock:
kornjackrit

โพสต์ที่ 20

ทำไงให้ได้ 40% ใน4 เดือน imposible
เพื่อนผมทำได้เกิน 40 % อะคับ
แต่เำื่พื่อนผมเก่ง + เฮง

อัด Gsteel เต็มพอร์ต ตอนราคา 1.9x

วันต่อมามีประกาศเทคโอเวอร์จากกลุ่ม Mittal
เพื่อนผมก็ขายเก็บเงินสด ไว้ซือตัวอื่น
กำไรเยอะมากๆครับ

O.O ตอนนี้อันดับก็ต้นๆ อยู่ไม่เกิน 3

:shock:  :shock:  :shock:  :shock:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 21

เห็นแล้วหนักใจแทนมือใหม่ เหมือนกันเป็นการสนับสนุนให้คนเป็น day trade + speculator ยังไงก็ไม่รู้
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
โพสต์โพสต์