หลัง XD

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
raiden
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลัง XD

โพสต์ที่ 1

พอขึ้น XD  แล้วขายเลยก็ยังได้ปันผลหรือครับ
ผมเห็นตัวที่ถืออยู่ขึ้น XD แล้วราคาก็ร่วงเลย สิบกว่าเปอร์เซ็นต์
cryptonian_man

หลัง XD

โพสต์ที่ 2

ถ้าขาย ณ วันที่ขึ้น XD ก้อยังมีสิทธิ์ได้ปันผลครับ แต่ถ้าซื้อวันนี้ก้อหมดสิทธิ์ ต้องซื้อก่อนวันนั้น 1 วันครับ เพราะบ. จะนับสิทธิ์ให้กับผู้ที่มีชื่อเป็นเจ้าของหุ้นในวันนั้นครับ

ดังนั้นถ้าขึ้นเครื่องหมายแล้วอยากขายก้อได้เพราะได้ปันผลแล้ว

ส่วนใหญ่ถ้าเราไปซื้อก่อนวันขึ้นเครื่องหมายสักอาทิตย์พอขึ้นเครื่องหมายแล้วราคาก้อมักจะลงมา เพราะราคาที่เราซื้อเป็นราคาที่มีคนแห่กันซื้อเพราะอยากได้ปันผล พอถึงเวลาคนที่ถือมาก่อนหรือต้นทุนต่ำกว่าก้อขาย ราคาก้อเลยตกลงมา
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
raiden

หลัง XD

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์