ขอถามเกี่ยวกับ Cash Flow ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอถามผู้รู้ทุกท่านนะครับ
วิธีหากระแสเงินสดอิสระของบริษัท
ทำได้แบบไหนบ้างครับ
เท่าที่ผมเคยอ่านเจอจะเป็นแบบนี้

กระแสเงินสดอิสระ = กำไรจากการดำเนินงานหลังหักภาษี +ค่าเสื่อมราคาและค่าใช้จ่ายตัดจ่าย - เงินสดซื้อสินทรัพย์ถาวรในการลงทุน
- เงินทุนเหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น

ไม่ทราบว่าต่างกันกับวิธีนี้ยังไงคับ

กระแสเงินสดอิสระ = กระแสเงินสดจากกิจกรรมการดำเนินงาน - กระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุน

จากที่ผมอ่านเขาบอกว่าเหมือนกัน
แต่ตัวเลขที่ผมได้ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญเลยครับ

อีกอย่างนะครับถ้าผมคำนวณได้ว่า เงินทุนหมุนเวียนของบริษัท
ติดลบไม่ทราบว่าเวลาแทนในสูตรต้องแทนยังไงครับ
แทนเป็นบวกหรือเป็นศูนย์ครับ เพราะข้างหน้าของเงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น
เป็นเครื่องหมายลบ

รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับๆ  Very Happy  Very Happy
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

กระแสเงินสดจากกิจกรรมการดำเนินงาน - กระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุน = กำไรจากการดำเนินงานหลังหักภาษี +ค่าเสื่อมราคาและค่าใช้จ่ายตัดจ่าย - เงินสดซื้อสินทรัพย์ถาวรในการลงทุน - เงินทุนเหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
KB

โพสต์ที่ 3

กระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุน  บางไตรมาสจะมีรายการพิเศษที่เป็นรายได้ ไม่ใช่รายจ่ายลงทุน ส่วนตัวผมก็เลยใช้ กำไรจากการดำเนินงานหลังหักภาษี +ค่าเสื่อมราคาและค่าใช้จ่ายตัดจ่าย - ค่าใช้จ่ายลงทุน
แต่ผมไม่หัก เงินทุนเหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้นเต็มจำนวนทุกครั้งไป เพราะคิดว่า มันไม่ใช่ต้นทุนจริงๆ ต้นทุนจริงๆ ที่เอามาหักควรจะเป็นต้นทุนทางการเงิน ไม่จำเป็นที่ต้องกันเงินสดอิสระที่กิจการได้ไปเป็นเงินทุนหมุนเวียนทั้งหมด อาจจะกู้มาก็ได้ กระแสเงินสดอิสระเราก็ลดลงเท่ากับต้นทุนดอกเบี้ยจ่าย ผมก็จะประมาณแล้วหักเอา แต่สำหรับบริษัทที่ไม่มีหนี้มาก หรือใช้เงินทุนหมุนเวียนไม่มากก็จะไม่เอาตรงนี้มาคิด เพราะผมคิดว่ามันไม่ทำให้ตัวเลขต่างอย่างมีนัยสำคัญเท่าไหร่
wr

Re: ขอถามเกี่ยวกับ Cash Flow ครับ

โพสต์ที่ 4

สมการ 1 กระแสเงินสดอิสระ = กำไรจากการดำเนินงานหลังหักภาษี +ค่าเสื่อมราคาและค่าใช้จ่ายตัดจ่าย - เงินสดซื้อสินทรัพย์ถาวรในการลงทุน
- เงินทุนเหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น

สมการ 2 กระแสเงินสดอิสระ = กระแสเงินสดจากกิจกรรมการดำเนินงาน - กระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุน

1. เงินสดจากกิจกรรมการดำเนินงาน จาก สมการ 2 มีการเพิ่มลดของสินทรัพย์และหนี้สินดำเนินงานหมุนเวียนด้วย ซึงกำไรจากการดำเนินงานหลังหักภาษี สมการ 1 ไม่มี แต่ชดเชยด้วยรายการ เงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น ซึ่งอาจต่างกันได้

2. กระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุน สมการ 2 มีรายการลงทุนหรือขายออกในรายการอื่นด้วยนอกเหนือจากสินทรัพย์ถาวร เช่นเงินลงทุนกิจการอื่นๆ และยังมีรายการเงินปันผล ฯลฯ ซึ่งไม่เห็นในสมการ 1
wr

โพสต์ที่ 5

ขอเพิ่มข้อ 1 ว่า สินทรัพย์หนี้สินดำเนินงาน ทั้งหมุนเวียนและไม่หมุนเวียนครับ
auspicja

โพสต์ที่ 6

wc ติดลบอาจหมายถึงธุรกิจ พวก makro lutus bigc เซเว่น ที่ยืมเงินมาจาก ซัพพลายเออร์ครับ และน่าจะคิดเป็น ศูนย์นะครับถ้าติดลบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกคนที่ช่วยตอบคำถาม

ทำให้ผมเริ่มเข้าใจมากขึ้นครับ
แต่ก็คงต้องกลับไปศึกษาเพิ่มเติมอีกมากเลยครับ

:D  :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
adi

โพสต์ที่ 8

ผมว่าเป็นคำถามที่ดีมากครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
tingun

โพสต์ที่ 9

แล้วแบบไหน ถูกต้องครับ
ระหว่างแบบ 1 กับ แบบ2
adi

โพสต์ที่ 10

แบบ 1 ครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 11

tingun เขียน:แล้วแบบไหน ถูกต้องครับ
ระหว่างแบบ 1 กับ แบบ2
คงต้องถามตัวเองว่าเราคำนวณเพื่อค้นหาอะไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์