(เพิ่มเติม)เรื่อง Company Visit BAT-3K วันอังคารที่ 29 กค.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

(เพิ่มเติม)เรื่อง Company Visit BAT-3K วันอังคารที่ 29 กค.

โพสต์ที่ 1

ทาง BAT-3K โทรมาบอกว่า เราอาจจะได้ไปเยี่ยมโรงงานด้วยครับ ตอนนี้มีโอกาสประมาณ 70%

เบื้องต้นเราจะเจอกันที่บริษัทผลิตภัณฑ์ 3K ที่อุดมสุข นี่ลายแทงครับ
รูปภาพ

เวลา 9.00 น. แล้่วถ้าเขาจัดโรงงานได้พร้อมอย่างไรจะมีรถตู้ให้เรานั่งไปโรงงานที่นิคมบางปูอีกทีนึงครับ

แต่ก่อนอื่นทางบริษัทรบกวนขอชื่อ-สกุล อาชีพ และเบอร์ติดต่อผู้ที่จะเข้าร่วมครับ รบกวนส่ง PM ให้ผมภายในวันอาทิตย์ 21.00 น.นะครับ

รายชื่อล่าสุดเป็นดังนี้นะครับ

1...4 โอ@
5 กาละมัง
6 Localman
7 preeda_mark
8 Serm1
9 Serm2
10 Kao
11 ADAM SMITH
12 mario
13 abscisic
14 Kaiser
15 โสภณ
16 densin
17 por_jai1
18 por_jai2
19 maprang
20 kok2029
21 pop007
22 Caterpillar
23 dino1
24 dino2
25 baggio
26 nandeandw1
27 terati20
28 กระทิงแดง
29 DarkBot
30 man

สำรอง
31 nathapon_m
32 keng_intrend
33 nandeandw2
34 Mr. Boo
35 Pond77
36 jirakan25
37 kt2498

ยังไงรบกวนส่งรายชื่อให้ทั้งตัวจริงตัวสำรองเลยละกันนะครับ
ท่านใดที่ภายในวันอาทิตย์ 21.00 น.ไม่ส่งชื่อให้ผมขออนุญาติให้สิทธิ์ตัวสำรองเลยนะครับ
_________
nathapon_m
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ส่งรายละเอียดให้แล้วนะครับคุณโอ@ ไม่ทราบได้รับหรือเปล่าครับ

พอดีเห็นมันค้างอยู่ outbox น่ะครับ (ส่งไป 2 ครั้งแล้ว)

รบกวนแจ้งด้วยนะครับถ้าไม่ได้รับ  ผมจะได้พยายามส่งอีกครั้ง

ขอบคุณมากครับ  :D
Serm

โพสต์ที่ 3

I already send you by PM.
THE WINNER ALWAYS SEE AN ANSWER IN THE PROBLEM__THE LOOSER ALWAYS SEE THE PROBLEM IN AN ANSWER.
THE WINNER ALWAYS SAY DIFFICULT BUT POSSIBLE __THE LOOSER ALWAYS SAY IT POSSIBLE BUT DIFFICULT.
โอ@

โพสต์ที่ 4

[quote="nathapon_m"]ส่งรายละเอียดให้แล้วนะครับคุณโอ@ ไม่ทราบได้รับหรือเปล่าครับ

พอดีเห็นมันค้างอยู่ outbox น่ะครับ (ส่งไป 2 ครั้งแล้ว)

รบกวนแจ้งด้วยนะครับถ้าไม่ได้รับ
_________
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 5

มาเป็นลายแทงเลยเหรอ... ฝากไปขุดหาสมบัติด้วยนะ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
maprang

โพสต์ที่ 6

ส่ง pm ให้แล้วนะครับไม่ทราบได้หรือยัง
ปล.ขอโทษที่ต้องถามนะครับ เพราะไม่เคยส่ง pm เลยไม่แน่ใจอยากเข้าร่วมมากครับ
phemstap

โพสต์ที่ 7

คุณโอนี่เจ๋งจริงๆ ส่วนตัวอยากได้ไป Visit โรงงานมากๆ เพราะอยากเรียนรู้ และคงต้องลงทุน BAT-3k อีกนานแสนนาน
เผอๆก็ 10 ปี Up เพราะยังไม่เห็นว่าจะจ่ายปันผลไม่ได้ รถยนต์ก็ยังวิ่งเต็มถนน เห็นมีแต่คนบอกว่า กทม. รถติดกว่าเดิมทุกปี

ลองฝันดูว่า หาก BV โต 6% ทุกปี เมื่อถึงปี 2012 BV=122 บ. ถ้าเทียบราคาหุ้นที่ 50 บ. P/B=0.41  :shock:

พอดีอยู่ต่างจังหวัด เดี๋ยวนี้ค่าตั๋วแพงขึ้น ประกอบหน้าฝน เลี่ยงอุบัติเหตุดีกว่า ฝากเพื่อนๆช่วยผลักดันให้ผู้บริหารจ่าย
ปันผลปีละ 2 ครั้ง และ Payout อย่างต่ำ 40% จะได้ไหม
:wink:
โอ@

โพสต์ที่ 8

รายชื่อ ปัจจุบันนะครับ

1 โอ@
2 kiri
3 กาละมัง
4 Localman
5 preeda_mark
6 Serm1
7 Serm2
8 Kao
9 abscisic
10 โสภณ
11 densin
12 por_jai1
13 por_jai2
14 maprang
15 kok2029
16 pop007
17 Caterpillar
18 dino1
19 dino2
20 baggio
21 nandeandw1
22 terati20
23 กระทิงแดง
24 DarkBot
25 man

26 nathapon_m
27 keng_intrend
28 nandeandw2
29 Mr. Boo
30 Pond77
31 jirakan25
32 kt2498

ผู้ที่โดนตัวหนา กรุณาส่วนชื่อ นามสกุล อาชีพ เบอร์โทร ด่วนด้วยนะครับ
ผู้ใดอยากไปเพิ่มส่งชื่อมาได้เลยนะครับ
_________
investment biker
ผู้ติดตาม: 139

โพสต์ที่ 9

ขอไปด้วยคนครับ เดี๋ยวจะ PM ข้อมูลไปให้ก่อนนะครับ เผื่อจะทัน
In search of super stocks
โอ@

โพสต์ที่ 10

สรุปชื่อนะครับ ผมจะ fax ข้อมูลไปให้บริษัท BAT-3K วันจันทร์ตอนเช้าครับ

1 โอ@
2 kiri
3 กาละมัง
4 Localman
5 preeda_mark
6 Serm1
7 Serm2
8 Kao
9 abscisic
10 โสภณ
11 densin
12 por_jai1
13 por_jai2
14 maprang
15 pop007
16 Caterpillar
17 dino1
18 dino2
19 baggio
20 nandeandw1
21 terati20
22 กระทิงแดง
23 nathapon_m
24 nandeandw2
25 Mr. Boo
26 Pond77
27 jirakan25
28 investment biker
_________
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

พอดีไปไม่ได้แล้วครับ
ขอสละสิทธิ์ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับที่แจ้งล่าช้าครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
kok2029

โพสต์ที่ 12

ผมพึ่งpmไปไม่รู้ทันไหมครับ รบกวนบอกด้วยนะครับ
Seppe Beauti Drink
baggio
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 13

ขอโทษนะครับ จะขอแจ้งสละสิทธิ์ ไม่ทราบช้าไปหรือเปล่า

pm.ถึงคุณ oat แล้วนะครับ   :cry:
kiri
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากนะคะตุณโอ๊ต แล้วพบกันค่ะ :cool:
มดง่าม

โพสต์ที่ 15

:(
จ๋อยเยย

พึ่งกลับมาจากลาวครับ

รอข้อมูลจากทุกท่านค้าบ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 16

ขอสละสิทธิ ที่จองไว้ครับ

ธุระด่วนมากจริงๆ

ขออภัยด้วยครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
anakinnet

โพสต์ที่ 17

พึ่งมาเห็นครับ ลงชื่อไปตอนนี้ทันไหมคับเนี่ยะ  :cry:  :cry:  :cry:
In the long run, We are all dead.
โอ@

โพสต์ที่ 18

มดง่าม เขียน::(
จ๋อยเยย

พึ่งกลับมาจากลาวครับ

รอข้อมูลจากทุกท่านค้าบ
พี่มดง่ามไปด้วยกันก็ได้นะครับ
_________
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับที่ PM มา แต่ผมไปไม่ได้แล้วครับ ติดเวร...ติดกรรม... :8)
nathapon_m

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณ คุณโอ๊ตมากครับ  สำหรับการ CV ครั้งนี้  ผมไปครั้งแรกๆก็ประหม่าเล็กน้อย  ดีที่พี่ๆในเวบนี้หลายๆคนให้ความเป็นกันเอง  พูดคุยทักทายกัน ทำให้ความประหม่าคลายลงไป  รู้สึกดีมากๆครับกับการไปครั้งนี้  คราวหน้าคงมีโอกาสได้เจอกันอีกนะครับ  :D
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 21

สรุปว่าเป็นไงมั่งครับ
investment biker
ผู้ติดตาม: 139

โพสต์ที่ 22

newbie_12 เขียน:สรุปว่าเป็นไงมั่งครับ
ผมไป com visit มา แต่ว่าผมไม่ค่อยได้ตามตัวนี้เท่าไหร่ เลยไม่อยากเป็นคนรายงานสรุป แต่ท่าทางยังไม่มีคนมาสรุป งั้นผมขอเริ่มก่อนเลยแล้วกัน

1 ผู้บริหารยอมรับว่าช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี การใช้รถน้อยลง ดังนั้นปริมาณการใช้แบตเตอรี่น่าจะน้อยลงตามไปด้วย
ความเห็นผม: ผมก็รู้สึกว่ารถวิ่งน้อยลงโดยเฉพาะตามเส้นทางต่างจังหวัด
2-3 อาทิตย์ก่อนขับรถไปเยี่ยมแม่ที่ระยอง เส้นทางกรุงเทพ-ระยอง รถมันน้อย ชอบกล

2 ผู้บริหารยอมรับว่าต้นทุนวัตถุดิบตะกั่วมีผลมากต่อผลการดำเนินงานของบริษัท และราคาตะกั่วที่ผันผวนทำให้การบริหารต้นทุนเป็นไปอย่างยากลำบาก โดยเฉพาะช่วงที่ราคาวัตถุดิบลง
ความเห็นผม: คล้าย ๆ กับที่คุณ yoyo เคยเตือน ช่วงที่ราคาวัตถุดิบลง ราคาขายต้องปรับลงเพื่อรักษา market share แต่ถ้ามี stock วัตถุดิบตะกั่วที่ราคาสูง งบ Q2 Q3 นี้ ท่าทางจะมีเสียว  :lol:

3 อุตสาหกรรมแบตเตอรี่ แข่งขันที่ราคาเป็นหลัก branding ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่เนื่องจากคุณภาพไม่ได้แตกต่างกันมาก order OEM แทบจะไม่มี margin

4 บริษัทอยู่ระหว่างการขยายกำลังการผลิต แต่รายละเอียดบริษัทขอร้องไม่ให้ post ครับ กลัวคู่แข่งมาเห็นเข้า แต่ที่แน่ ๆ ต้องมีการใช้เงินลงทุนตลอดอีกหลายปี ที่ผ่านมาบริษัทจ่ายปันผลออก 30% และนำเงินไปพัฒนาปรับปรุงโรงงานอีก 30% โดยใช้เงินลงทุนตลอดเพื่ิอให้โรงงานมีประสิทธิภาพ สามารถแข่งขันได้

5 เทคโนโลยีแบตเตอรี่ ปัจจุบันในไทยเป็นเทคโนโลยีที่ล้าหลัง ประเทศที่พัฒนาแล้วใช้แบตเตอรี่ที่มีเทคโนโลยีที่ทันสมัยกว่า ผู้บริหารยกตัวอย่างว่า โรงงานในเกาหลี มีกำลังการผลิต 300,000 ลูก แต่ใช้คนงานในโรงงานประมาณ 20 คนเอง

6 แบตเตอรี่ที่ใช้ในรถยนต์ไฮบริดเป็นแบตเตอรี่อีกประเภทหนึ่งที่ bat-3k ไม่ได้ผลิต
ความเห็นผม: เคยอ่านข่าวว่าบริษัทยักษ์ใหญ่ในญี่ปุ่นลงทุนสร้างโรงงานแบตเตอรี่ที่ใช้ในรถยนต์ไฮบริด เข้าใจว่าต้องใช้เงินทุนมหาศาลและเป็น cutting edge technology ใช้ R&D มหาศาลกว่าจะคิดค้นออกมาได้ น่าจะมี patent ด้วยนะ

7 เรื่องค่าเงิน และการบริหารความเสี่ยงค่าเงิน ผู้บริหารบอกว่าปกติถ้ามองเป็นปี ไม่ได้มีผลกระทบมากกับผลประกอบการ มีบวกบ้าง ลบบ้างระหว่างไตรมาส

8 เท่าที่ผมสังเกตุ พูดคุยกับหลาย ๆ ท่าน คุณกวี ขอไพบูลย์ เป็นคนเก่งมากและรักลูกน้องมาก อยู่กันอย่างพี่น้อง ผู้บริหารระดับผู้จัดการหลายท่านให้การต้อนรับเป็นอย่างดี ดูเขาก็มีความรู้เกี่ยวกับอุตสาหกรรมนี้ดีมาก แต่ระบบบริหารออกจะเป็นแบบกงสีคือให้ลูก 3 ท่านอยู่ระดับ MD ด้วยความเคารพผมก็ยังสงสัยว่าพอถึงวันที่คุณกวีวางมือให้ลูก ๆ บริหารจริง ๆ ไม่แน่ใจว่าจะทำได้ดีเท่ารุ่นพ่อไหม แต่ก็อย่างที่บอกผู้บริหารระดับผู้จัดการหลายท่านท่าทางเก่งครับ น่าจะช่วยลูก ๆ ทั้ง 3 ท่านได้เป็นอย่างดี  :D

รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมแล้วกันครับ
In search of super stocks
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

:8) เป็นบริษัทที่ดูlineการผลิตสั้นมากๆ
     มีทั้งหมด8line ทำงานกะเดียว
     แต่ละline เดิน5นาทีเสร็จ จริงๆ

คุณกวีบอกว่าตั้งแต่ท่านอายุ26จนตอนนี้69
     เทคโนโลยีี่แบตในเมืองไทย ยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงเลย

ออกแนวเป็นหุ้นปันผลครับ เพราะกำไรก็ไม่ได้ลงทุนอะไรเพิ่มมากมาย
     ก็ปันผลออกมาสม่ำเสมอ
     ทำอะไรใหม่ๆก็ค่อยๆทำ
     ก็ใช้เงินสดจากการดำเนินงานมาหมุนทำไปเรื่อยๆ
     ไม่น่าและไ่ม่ควรจะมีเรื่องเพิ่มทุนเลย
     ธุรกิจเป็นลักษณะRed Ocean
     ฉลามดุๆเต็มไปหมด
     แต่เท่าๆที่ดูผลงานที่ผ่านมา แบต3-K ก็เป็นฉลามชั้นดีที่ชนะตลาดมาตลอดเหมือนกัน
     เท่าที่คุยกับพี่ที่มานั่งทานข้าวกลางวันด้วย
     ดูทำงานมีความสุข รักบริษัท และมองธุุรกิจมองคู่แข่งได้แม่นยำดี
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 24

[quote="por_jai"]ออกแนวเป็นหุ้นปันผลครับ เพราะกำไรก็ไม่ได้ลงทุนอะไรเพิ่มมากมาย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 25

:8) เฉลี่ย30%อย่างสม่ำเสมอไงครับพี่ฉัตร
    ก่อนไปวิสิทก็มีคนฝากไปบอกผู้บริหารให้เพิ่มเป็นซัก40%
    แต่ในที่ประชุมไม่มีใครเสนอแนะเลย
    ผมเองก็ไม่กล้าเ้พราะไม่มีหุ้นตัวนี้ในพอร์ตเลย
    คงเพราะดูประัวัติแล้วค่อนข้างสม่ำเสมอ...ฮ่า...
    ขอบคุณครับที่ทำตัวเลขให้ดูย้อนหลัง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
anakinnet

โพสต์ที่ 26

ตอนที่ผู้บริหารพูด ผมนั่งนึกถึงแต่คันนี้อ่ะคับ อยากขับมากๆ

http://www.teslamotors.com/

100% electric
0 to 60 mph in 3.9 seconds
13,000 rpm redline
256 mpg equivalent
220 miles per charge

เสริมพี่ๆนะครับ
ตะกั่วเป็นต้นทุนประมาณ 60% ของทั้งหมด แล้วตอนนี้ตะกั่วกำลังเป็นขาลง แต่ไม่มีใครทำนายได้ว่าจะลงต่อหรือจะขึ้น ท่านประธานบริษัทก็ไม่กล้าทำนาย เราแค่รู้ว่า บริษัทมีนโยบาย stock ตะกั่ว 2 เดือนครับ

ตอนนี้บริษัทย่อยมีความสามารถที่จะหลอมตะกั่วบริสุทธิ์ได้แล้ว ก็จะลด stock ตะกั่วเหลือประมาณ 1 เดือนครับ

เสริมพี่พอใจนะครับ..

line การผลิตที่เราเดินดูเป็น line assembly ครับ ที่เดินเครื่อง กะ เดียว ส่วน line อื่นๆที่ต้องผลิตชิ้นส่วนต่างๆ เช่น แผ่นธาตุ กรอบพลาสติก เดิน 24 ชั่วโมงครับ
In the long run, We are all dead.
phemstap

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณมากๆสำหรับการ Update ของ คุณ Investment Biker, คุณ por_jai , คุณ anakinnet และ คุณ densin เห็นภาพชัดขึ้นทีเดียว

เท่าที่ได้ไปประชุมเมื่อปี 2004 ส่วนตัวเห็นด้วยกับคุณ Investment Biker ว่าคุณกวีมีความรู้ด้านนี้ดีมาก สมกับที่ข้ามน้ำไปเรียนที่ญี่ปุ่นมา
โดยปกติผมจะชอบบริษัทที่ Care ลูกจ้างและให้พวกเขาอยู่อย่างมีความสุข อย่าไปบีบตัวเลขให้เครียดมากไป เพราะเคยเจอมากับตัวเอง
ได้รับรู้ถึงพนักงานทำงานมีความสุข ชอบมากมัก เหมือน TUF ก็เอาใจใส่ในการสร้างพนักงาน ให้ Advancement Opportunity ดีมาก
สุดท้ายมันจะกลับมาเป็นผลดีกับตัวบริษัทในระยะยาว  :wink:

เท่าที่ถือหุ้นมา ได้ปันผลสม่ำเสมอ 5-6% มีปี 2006 ที่ได้ 4.xx% ผมก็มองว่า ok นะ ผู้บริหารตรงไปตรงมา ธุรกิจยังไปได้ดี
จะถือจนปี 2559 ที่รัฐบาลบอกว่า ไทยจะขึ้นจากอันดับ 14 เป็นอันดับ 10 ของผู้ผลิตรถยนต์โลก นั่นก็คือผลิตได้ 2,000,000 คันต่อปี
ตอนนั้น BV คงเลย 120 บาทไปแล้วละ  :wink:

ยุคนี้การลงทุนไม่เหมือนเมื่อปี 2542-2546 ที่จะหาบริษัทที่มั่นคง มีประวัติดี และยังโตได้เป็นหลายเท่าตัวในไม่กี่ปี เหตุการช่วงนั้นเป็นเพราะ
Econ ที่ตกต่ำเลยเกิด Undervalue อย่างมากในตลาด อีกอย่างตอนนี้โดยรวมอารมณ์และความมั่นใจในไทยก็ไม่สู้ดีนัก มี Port การลงทุน
บริษัทฯที่เกี่ยวกับการส่งออกบ้าง น่าจะเป็นคำตอบ โดยเฉพาะบริษัทฯที่ทำการส่งออกมานาน และมีสินค้าคุณภาพที่ตลาดโลกยอมรับ
Just my little 2 cents  :lol:
มดง่าม

โพสต์ที่ 28

โอ@ เขียน: พี่มดง่ามไปด้วยกันก็ได้นะครับ
ขอบคุณท่านโอ@ และทุกท่านมากๆครับ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
densin

โพสต์ที่ 29

โพสต์โพสต์