อาคาร ยานพาหนะ เครื่องจักร และอุปกรณ์ที่คิดค่าเสื่อมหมดแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

อาคาร ยานพาหนะ เครื่องจักร และอุปกรณ์ที่คิดค่าเสื่อมหมดแล้ว

โพสต์ที่ 1

ถ้าในหมายเหตุประกอบงบการเงินเขียนว่า

"ณ วันที่ 31 มีนาคม 2551 และวันที่ 31 ธันวาคม 2550 บริษัทมีอาคาร ยานพาหนะ เครื่องจักร และอุปกรณ์ที่คิดค่าเสื่อมราคาหมดแล้วแต่ยังใช้งานอยู่ ราคาทุนของสินทรัพย์มีจำนวนเงินประมาณ XY.YX ล้านบาท และ YZ.ZZ ล้านบาท"

ยอดเงินจำนวนนี้ยังอยู่ในรายการที่ดิน อาคารและอุปกรณ์ - สุทธิ ในช่องราคาทุนหรือเปล่าครับ หรือหักออกไปแล้ว

คือผมต้องการคำนวณหา Invested Capital น่ะครับ ถ้ามันถูกหักออกไปแล้ว ผมจะได้รวมมันกลับเข้ามาใหม่ เพราะว่ามันยังคงถูกใช้งานอยู่
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
mprandy
Verified User

โพสต์ที่ 2

ถ้าเครื่องจักร ยานพาหนะ อุปกรณ์ต่าง ๆ หักค่าเสื่อมไปหมดแล้ว ตามหลักการไม่ควรมียอดเหลือในงบดุลอีกครับ

เขาใส่ในหมายเหตุให้ทราบไว้เท่านั้นมั๊ง... แต่ถ้าเกิดเขาขายทิ้งไป เงินที่ได้จะถือเป็นรายได้อย่างหนึ่ง  :8)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
sorawut

โพสต์ที่ 3

เพราะเค้าบอกว่ามันยังใช้อยู่ ผมเลยคิดว่าน่าจะมีราคาทุนกับค่าเสื่อม (ซึ่งเท่ากัน) ของรายการนั้นอยู่ในหมายเหตุประกอบงบการเงิน

แต่คิดไปคิดมาก็น่าจะเป็นอย่างที่คุณหมอบอก

ขอบคุณนะครับ  :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

อาคาร ยานพาหนะ เครื่องจักร และอุปกรณ์ที่คิดค่าเสื่อมหมดแล้ว จะมีมูลค่าเหลืออยู่ในงบดุลแค่รายการละ 1 บาท ตามหลักการบัญชีครับ (เผื่อว่าถ้าหายไปจะได้รู้ครับ)
"Price is what you pay. Value is what you get."
wr
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

[quote="sorawut"]เพราะเค้าบอกว่ามันยังใช้อยู่ ผมเลยคิดว่าน่าจะมีราคาทุนกับค่าเสื่อม (ซึ่งเท่ากัน) ของรายการนั้นอยู่ในหมายเหตุประกอบงบการเงิน

แต่คิดไปคิดมาก็น่าจะเป็นอย่างที่คุณหมอบอก

ขอบคุณนะครับ
sorawut

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ หลักบัญชีเจ๋งจริงๆ  :8)
โพสต์โพสต์