อย่างตอนนี้เรียกว่า ตลาด crash ใช่หรือไม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อย่างตอนนี้เรียกว่า ตลาด crash ใช่หรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 1

ในความคิดผม ตลาด crash หุ้นทุกตัวจะลงแรงหมดไม่เว้นแม้แต่หุ้นคุณค่าที่อนุรักษ์นิยม เช่น wg aprint pb

ปี 40 ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักตลาดหุ้นเลย แต่ตอนนั้นเค้าว่า crash จริง เพราะหุ้นอะไรๆ ก็ลงแรงทุกตัวไม่มีเว้น

แต่ตอนนี้หุ้นตัวใหญ่ๆหลายๆตัวมันลงเพราะฝรั่งขายรุนแรง แต่ในความคิดผมเศรษฐกิจมันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น ก็ไม่น่าเรียกว่า ตลาด crash ใช่หรือไม่ครับ เพราะ หุ้นคุณค่าก็ปรับตัวลงไม่มากเท่าไหร่ แสดงให้เห็นว่านักลงทุนที่เน้นคุณค่ายังไม่ได้เห็นว่ามันแย่มาก แต่ที่หุ้นลงเพราะ fund flow มากกว่า รึเปล่าครับ

อยากทราบความคิดเห็นเพื่อนๆว่า ณ ตอนนี้เรียก ตลาด crash หรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมว่าน่าจะ fund flow นะ เพราะดูๆ แล้ว ศก น่าจะยังดีอยู่เลย

เห็นคนไปกินไปเที่ยวกันตามปกตินิ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ถ้าดูจากราคาหุ้น ผมว่า crash ครับ  เพราะหุ้นดี ๆ หลายต่อหลายตัว ราคาลงมากเกิน ทั้งที่ยังไม่ได้มีสัญญานว่าผลประกอบการจะแย่ลงมากขนาดนั้น

แต่ถ้ามองตลาดโดยรวม  จากสภาพเศรษฐกิจ  ผมว่าไม่ถึงขนาด crash  ครับ น่าจะเป็นโอกาสช้อนหุ้นดี ราคาถูก แล้ว รอการ rebound
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 4

ผมไม่เคยผ่านช่วง crash ช่วงปี 40 เหมือนกันครับ

แต่ผมว่าหุ้นหลายตัวลงมาอยู่ที่ราคาเหมาะสมของมัน ส่วนต่างความคาดหวังที่สูงปี๊ดได้เหือดแห้งไปแล้วในตลาดช่วงนี้ (ถึงแม้บางตัวอาจจะปนความกลัวเข้าไปมากแล้ว)

สาเหตุหนึ่งผมว่าเป็น fund flow แน่นอน
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ตลาดกำลังปรับตัวตามความคาดหวังของคนกลุ่มหนึ่ง(คนขายหุ้น) ผมไม่รู้หรอกว่าจะปรับลงไปแค่ไหน ตอนนี้ผมเห้นว่าเป็นช่วงตะลุมบอน ฝุ่นตลบ เมื่อความไม่แน่นอนยังมีอยู่ คนจึงมีแรงจูงใจให้ลดความไม่แน่นอนลงโดยยังไม่ได้ดูปัจจัยอื่นๆ รออีกสักหน่อยจะเห็นว่ามีอะไรดีๆเหลืออยู่เอง

ถามว่าCrashหรือไม่นั้น ยังตอบไม่ได้ แต่ถ้าถามผมจากใจคือใช่แล้วละ และผมเชื่อว่าจะลงอีกมาก เพราะผลตอบแทนตอนนี้ต่ำกว่าอัตราเงินเฟ้อมากจริง มันคงจะต้องปรับราคาลงไปจนถึงจุดที่ผลตอบแทนกับความเสี่ยงสมดุลย์กัน

สำหรับเราก็คอยดูว่าหุ้นบริษัทไหน Adjust inflationได้ และมีอัตราผลตอบแทนจากเงินปันผลสูงพอที่จะสู้กับInflationได้เป็นอย่างน้อย ของดีและของไม่ดีจะปรากฎในไม่นานนี้ครับ หน้าที่เราเลือกเอาเอง
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Kuruni

โพสต์ที่ 6

ผมชอบนะครับช่วงเวลาแบบนี้ คือแบบว่าผมเคยคิดว่าถ้าตัวเองอยู่ในช่วงหุ้น1700 จุดแล้วจะเป็นยังไง เพราะตอนนั้นยังเรียนอยู่เลยยังไม่รู้จักการลงทุน
พอได้เข้ามาตลาดแล้วบางครั้งก็กำไรง่ายๆทำให้บางครั้งก็อดวิตกไม่ได้ว่าจะไม่ได้เจอประสบการณ์ดีๆแบบช่วงนี้ :? เพราะเมื่อวันที่ลบไปร้อยกว่าจุดมันมาแบบจบเร็วเลยไม่ค่อยได้ซึมซับเท่าไหร่ครับ คงเหมือนที่ The Intelligent Investor
บรรยยายไว้ว่าข่าวดีคือตลาดคงจะลงไปอีกหลายเดือน แล้วพวกนักลงทุนเน้นคุณค่าก็คงมีเวลาเลือกซื้อหุ้นได้อีกนาน :o
py106

โพสต์ที่ 7

ผมว่าไม่น่าใช่ตลาด crash หรอกครับ น่าจะเป็นตลาด bodyslam มากกว่า  :wall:
เด๋วถ้าลงต่ออีกจาก slam จะเปลี่ยนเป็น suplex  :rofl:
แวะไปเยี่ยมเยียนกันได้ครับ ^^
http://py106travel.blogspot.com
Can do
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 8

เดาเล่นๆนะครับ

US = Market crash
China / Vietnam = Market correction
Thailand = Market error (hopefully :pray: )
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

จะเรียกว่าตลาด crash หรือไม่นั้น ไม่น่าจะเป็นประเด็นสำคัญ

อย่างไรก็ตาม ดัชนีตลาดได้ร่วงลงมาจาก 800 ปลายๆ เหลือ 600 กลางๆ ซึ่งเกิดขึ้นแล้วจริงๆ (รวมทั้งหุ้นส่วนใหญ่ในตลาดก็ร่วงลงมาเป็น % ที่ค่อนข้างสูง)

สิ่งสำคัญ คือ เราได้จัดการกับพอร์ตการลงทุนในสถานการณ์นี้อย่างเป็นที่น่าพอใจสำหรับตัวเองหรือไม่
terati20

โพสต์ที่ 10

ถ้าตลาด  Crash Crash  เพราะอะไรครับ ?
มุมมองคนเปลี่ยน หรือ ปัจจัยพื้นฐานของประเทศเปลี่ยน?

Sub prime  ที่อเมริกาจะกระทบบริษัทเราไหมหน้อ???
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
โพสต์โพสต์