VI ที่ใช้ Margin ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ เหมือนผมไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VI ที่ใช้ Margin ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ เหมือนผมไหม

โพสต์ที่ 1

ผมก็ใช้ Margin มาเล่นเหมือนกัน ช่วงนี้หุ้นตกหนักแย่เลย

ดีนะที่เป็น Margin ของ Mama ไม่ต้องเพิ่มเงินเวลาหุ้นตก ไม่มีดอกเบี้ย ไม่โดนทวงเงินคืน

แต่ทำหน้าไม่ถูกเวลาโดนถามว่า ช่วงนี้หุ้นเป็นไงบ้าง ลูก อิอิ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)

โพสต์ที่ 2

โชคดีเงินนี้เป็นเงินเย็น ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ จ่ายค่าเสียหายคืนให้ เท่ากับดอกเบี้ยพันธบัตร

ตอนนี้เลยโดน 2 ทาง ทั้งดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายคืน ทั้ง capital loss มึนจริงๆ :)

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

เหมือนกันเลยครับ แต่ผมให้ดอกเบี้ยพันธบัตร 1 ปี + 0.5%  :lol:

ก่อนยืม ผมถามแม่ก่อนว่าจะเอาไปใช้อะไรในระยะปีสองปีหรือเปล่า

ไม่สามารถเรียกคืนได้ทันทีนะ แม่ก็บอกว่าไม่ได้เอาไปใช้อะไร กินเงินฝากธรรมดา ก็เลยยืมมาลงทุนซะ (เจอ 2 เด้งเหมือนกัน :cry:)

ดอกที่เราให้ก็ไม่ต้องหักภาษี เราก็ไม่ต้องไปเปิด port margin

Win Win :8)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: VI ที่ใช้ Margin ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ เหมือนผมไหม

โพสต์ที่ 4

SunShine@Night เขียน: Margin ของ Mama
:8) มุขใช้ได้เลยครับ
     มาร์จิ้นของมาม๊า
     พี่ซันช่ายนี่อารมณ์ดีนะแม้เสียตัง

ตอนที่สแต๊ปปี้มีเรื่องแถวๆนั้นคนซื้อ4-5บาท
     ราคามันลงมาเหลือ3บาท
     พอดีมีงานจิบเบียร์ที่รีเฟล็กชั่้น
     มีพี่อยู่คนซื้อไปหลายแสนหุ้นบอกว่าอ่านจากในเวบนี่แหละ
     พูดประมาณว่าผมทำไงดี
     มีใครรับผิดชอบที่ผมซื้อไปบ้าง
     บอกว่าดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้
     ปรากฏว่าไม่มีใครยอมคุยกับแกนานเลยครับ
     หน้าพี่เขาก็ถมึงทึง คนคุยด้วยคงกลัวถูกยิง
     แม้กระทั่งผมก็ยังหลบ
     แบบนี้เรียกว่าเสียแล้วอารมณ์บ่จอย
     ไม่รู้พี่เขาถือสแต๊ปปี้มาถึงวันนี้หรือเปล่า
     ถ้ายังถืออยู่ก็มางานจิบเบียร์คิวหน้าก็ดีนะครับ มาเลี้ยงน้องๆมั่ง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

โพสต์ที่ 5

:shock:

พี่พอใจครับ ขอเป็นน้องซันช่ายดีกว่า ผมเทียบพี่พอใจไม่ติดทั้งคุณวุฒิและวัยวุฒิ :)

ผมว่าวิกฤตครั้งนี้ทำให้ได้ข้อคิดอะไร หลายๆ อย่างเลยนะครับ เช่น ก่อนจะจิ้มหุ้นตัวไหนต้องมั่นใจมากๆ ก่อนว่าเป็นราคาที่เหมาะสมแล้ว เวลามันลงมาจิตใจจะได้มั่นคงไม่หวั่นไหว หรือ ไม่ต้องกลัวว่าหุ้นจะไม่ลงมาถึงราคาเป้าหมายในใจ ก็เลยรีบซื้อไปก่อน

เสียดายไม่มีโอกาสได้ไปงานจิบเบียร์กับพี่พอใจนะครับ ไม่งั้นคงได้เก็บความร่ำรวยอารมณ์ขันของพี่มาใช้ในวิกฤตครั้งนี้บ้างครับ :)

fantasia

โพสต์ที่ 6

ผมว่ามันไม่เหมือนการใช้ margin เท่าไรนะครับ
ออกไปในทางเพิ่มเงินลงทุนมากกว่า
คุณแม่คงไม่มา force sell ตอนหุ้นตกหนัก ๆ หรอกมั้งครับ
โพสต์โพสต์