การดูมูลค่าที่แท้จริงของหุ้นดูยังไงคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
attakorn9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การดูมูลค่าที่แท้จริงของหุ้นดูยังไงคับ

โพสต์ที่ 1

1.การดูมูลค่าที่แท้จริงของหุ้นแต่ละตัวควรดูอย่างไรมีวิธีการคำนวณอย่างไร
2.การเปิดบัญชีกับโบรกเกอร์ขั้นต่ำสุดเป็นเงินเท่าไร

ขอบคุณคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
Verified User

โพสต์ที่ 2

ข้อหนึ่ง ถามสิบคนก้อได้คำตอบสิบแบบครับ มันแล้วแต่เราอ่ะครับว่าจะเอาอะไรวัด

ข้อสอง ถ้าเป็นโบรคที่ไม่มีขั้นต่ำก้อมี ซีมิโก้กะกิมเอ็งอ่ะครับ ที่ผมพอรู้
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
attakorn9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ขอบคุงคับ
TPH

โพสต์ที่ 4

มูลค่าที่แท้จริงของหุ้น ไม่แน่ใจว่าจะใช้วิธีไหนวัด intrinsic value หรือ relative value และมูลค่าของหุ้นแต่ละคนจะไม่เท่ากันครับ เพราะว่า parameter ที่ใช้จะไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับความรู้ ความเข้าใจในตัวของบริษัท

กรณีของ intrinsic value ก็จะมีวิธีหาอยู่ 3 แบบ reproduction of assets, earning power value และ DCF

กรณีของ relative value ก็จะมี p/e, p/bv, psr, ev/ebitda เป็นต้นครับ

ทั้งหมดนี้ไล่อ่านในกระทู้ ตะแกรงร่อนของคุณ VIB007 และคลังกระทู้คุณค่า ส่วนหนังสือก็ของคุณสุมาอี้ ดูรายละเอียดในร้อยคนร้อยเล่มครับ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เคยเห็นพ่อค้าขายของมั้ยครับ

สมมติตัวเองเป็นพ่อค้า คุณจะนำสินค้ามาขายก็ต่อเมื่อคุณคิดว่าจะมีคนมาซื้อต่อจากคุณในราคาสูงกว่าต้นทุนที่คุณซื้อมาใช่มั้ยครับ

มันก็เรื่องเดียวกันนั่นเอง
โพสต์โพสต์