ชวนคุย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ชวนคุย

โพสต์ที่ 1

นานมากแล้วที่ไม่ได้เปิดกระทู้ขึ้นมาพูดเอง เพียงแต่หลายวันมานี้มีพรรคพวกทั้งที่เป็นสมาชิก เป็นลูกศิษ เป็นพี่ เป็นน้อง โทรมาคุย ต้องใช้คำว่าคุยเพราะทุกคนโดนกันทั้งนั้น เพราะมีหุ้นอยู่เต็มport ทำอะไรได้ไม่มากเพราะเงินก้อนใหญ่อยู่ในหุ้นหมด หลายคนกำลังสับสนว่าการลงทุนแบบมองยาวๆนี้มันใช้ได้จริงกับบ้านเราหรือไม่ มันดีจริงหรือเปล่า ถ้าดีจริงทำไมผมโดนอย่างนี้

ก่อนอื่นต้องบอกว่าเห็นใจทุกคนที่โดนกัน เพราะเวลาเขาขึ้นกันหุ้นเราไม่ยักกะขึ้นแบบเขา แต่เวลาลงมันดันตามเขาไปด้วย อันนี้ต้องบอกว่ามันเป็นธรรมชาติของหุ้นประเภทนี้ เป็นอย่างนี้มาตลอด

ถามว่าผมเป็นอย่างไรบ้าง ผมก็ตอบว่าโดนเหมือนกัน แต่ไม่มากหรอก เพราะลงทุนมานานมาก ราคาหุ้นก็มีอยู่ตอนต่ำๆ ส่วนบริษัทปลีกย่อยที่พื้นฐานอาจโดนกระทบจากสภาพเศรษฐกิจก็ได้รับการปรับเปลี่ยนไปตั้งแต่เริ่มเห็นสัญญาณบ้างแล้ว เหลือไว้แต่หุ้นดีๆ ที่ถึงแม้มันจะลงมาก็ยังกล้าที่จะซื้อเพิ่ม รับอัตราปันผลที่สูงขึ้นจากที่ราคาหุ้นลดลง

บางคนอาจจะคิดว่าต่างชาติขายหุ้นเราเพราะสถานการณ์บ้านเมืองไม่ปกติ นันผมเชื่อว่าเป้นเพียงส่วนหนึ่งแค่นั้น ตอนนี้บ้านเรามีปัญหาใหญ่อีกปัญหาหนึ่งคือ เงินเฟ้อเกิดขึ้นในขณะที่เศรษฐกิจชลอตัว เรื่องเงินเฟ้อนี่เป็นเรื่องใหญ่ ต่างชาติกำลังมองว่าเราจะเอาอยู่ไหม? ถ้าเอาไม่อยู่มันจะกระทบกับการเติบดตทางเศรษฐกิจมาก ภาครัฐตอนนีดำเนินนโยบายยากมาก ขึ้นดอกเบี้ยกดเงินเฟ้อก็อาจกระทบกับการเติบโต ไม่ขึ้นเงินเฟ้อก็สูงหยุดไม่อยู่ นโยบายการคลังออกมาเมื่อวานก็วิเคราะห์เห็นว่าจะช่วยพยุงการเติบโตไม่ให้ลดลงมากเท่านั้น แต่อาจกระทบเงินเฟ้อสูงขึ้น ดูแล้วน่าหวั่นใจ แต่ดีกว่าไม่ทำอะไร

เอาเป็นว่าต่างชาติจะหยุดขายหุ้นก็ต่อเมื่อเขาเห็นสัญญาณการหยุดไม่ให้เงินเฟ้อสูงขึ้นได้ และสามารถรักษาการเติบโตได้หรืออย่างน้อยไม่ตกลงไป

ส่วนท่านที่ติดหุ้นดีในราคาแพงๆอยู่นั้น ผมว่าตอนนี้เป้นโอกาสอันดีที่ท่านจะได้มีเวลาทบทวนตัวเองว่าที่ทำผ่านไปในอดีตนั้น ทำถูกหรือผิดอย่างไร แค่ไหน ต่อจากนี้ไปจะต้องทำอะไรเพื่อแก้ปัญหาที่มีอยู่และป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก นั่นคือการสร้างกฎเหล็กของตัวเองขึ้นมา

ที่กล่าวอย่างนี้ไม่ใช่อะไร เพราะเมื่อถามว่ามีหุ้นอะไรกันอยู่ ซื้อมาตอนไหน ราคาเท่าไร คำตอบก็ไม่ต่างกันมากนัก คือซื้อกันตอนมันกำลังขึ้น บางคนยังไม่ได้ดูให้ละเอียดรอบครอบก็ลุยแล้ว เพราะกลัวว่าราคาจะขึ้นหนีไปแล้วซื้อไม่ทัน บางคนมั่นใจมาก เชื่อผู้บริหารมาก ผมจะบอกให้ว่าข้อได้เปรียบของนักลงทุนคือ การเลือกที่จะอยู่หรือไป ส่วนผู้บริหารมีข้อได้เปรียบคือควบคุมบริษัทได้ และรู้ข้อมูลดี เขาเลือกที่จะบอกหรือไม่บอก ต่างคนต่างก็ใช้ข้อได้เปรียบของตัวเอง อย่ายึดติด อย่าหลง อย่าโลภ อย่ากลัวจนเกินเหตุ

ขอให้โชคดีครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ccc111
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ชวนคุย

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ :D
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

ชวนคุย

โพสต์ที่ 3

โดนกันถ้วนหน้าครับ เพราะลงกันแทบทุกตัว

ผมตอนนี้ได้แต่นิ่งๆดูไปครับ หุ้นลงได้ก็ขึ้นได้ครับ ตราบเท่าที่กิจการยังดีอยู่

ขอให้โชคดีครับ
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชวนคุย

โพสต์ที่ 4

โอกาสมีเสมอครับ เพียงแค่อย่าท้อ พยายามฝึกฝนต่อไป สักวันต้องมีวันของเราครับ ส่วนตัวจะว่าไปผมก็เคยผ่านเวลายากลำบากมาหลายๆครั้งเพียงแค่ อดทน และ อย่ายึดติดกับความคิดที่ดื้อรั้นเกินไป เพราะเพียงแค่ความที่อยากจะชนะครับ
007-s

ชวนคุย

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณค่ะ

:D

จากการสังเกตุโดยส่วนตัวว่า เมื่อมีกระทู้จากรุ่นพี่ออกมาให้กำลังใจแบบนี้ โดยมากมักแปลว่าหุ้นอยู่ในเขตถูกพอสมควร แต่กำลังใจเหือดหาย

เอ้า สู้ๆ หมู่เฮา จิตอย่าตก สำคัญมากอ่า

:mrgreen:
jung_oh

ชวนคุย

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ

ตลาดลงครั้งนี้ ให้บทเรียนหลายอย่างเลยครับ

อย่างน้อย ประโยคที่อ่านแล้วโดนใจ ก็ซื้อตอนขาขึ้น

ไม่รู้จักรอโอกาส

วิแคะธุรกิจไม่ดีพอ

ฯลฯ
Akajon

ชวนคุย

โพสต์ที่ 7

sisacorn

ชวนคุย

โพสต์ที่ 8

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ พี่มนด้วยครับ กับข้อเขียนดี ๆ เช่นนี้ ขอคุยด้วยคนนะครับ
ผมขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ ผมเป็นมือใหม่ เพิ่งเริ่มลงทุนเมื่อ เดือน มีนาคม
ของปีนี้เองครับ แต่ก่อนหน้านั้น ก็อ่านหนังสือการลงทุน อ่านเว็บ THAIVI นี่ล่ะครับ
ยังมีความรู้ด้านการลงทุนไม่มากครับ บัญชียังไม่ค่อยรู้เรื่อง วิเคราะห์บริษัทยังไม่ค่อยเป็น
เรียกว่าแทบจะไม่รู้อะไรเลย รู้แต่ว่าชอบวิธีคิด รูปแบบของ VI ที่ลงทุนอย่างมีเหตุผล

ตอนนี้ port ผมแดงสามสิบเปอร์เซ็นกว่าแล้วครับ ทั้งพอร์ทผมถืออยู่แค่ สอง ตัวครับ
แบบว่าเงินน้อย และคิดว่าชอบลงทุนแบบโฟกัสน้อยตัวดีกว่า ผมไม่รู้ว่าสิ่งที่ผมคิด นั้นถูกไหม
แต่ถึงอย่างไร ผมรู้สึกว่าผมกลับรู้สึกสนุกและตื่นเต้นครับ ผมไม่มีความรู้การลงทุนอะไรมาก
แต่ผมก็ได้เรียนรู้ทีเล็กทีละน้อย ได้รู้จักบริษัทมากขึ้น ได้รู้ว่าเขาทำอะไร ทำอย่างไร
ตรงนี้ล่ะครับที่ทำให้ผมสนุก ที่จะได้รู้อะไร ๆ มากขึ้น ค่อยๆ ก้าวเดิน ค่อยๆ เรียนรู้
อย่างเว็บนี้ก็ได้สอนอะไรมากมาย นอกจากการลงทุน ยังมีแนวคิด แง่คิด
การใช้ชีวิตต่าง ๆ มากมายให้ศึกษา

การที่ได้เรียนรู้ ได้เห็นรูปแบบต่าง ๆ ได้สัมผัสกับบรรยากาศจริง ๆ มันทำให้รู้ครับว่า
อารมณ์นั้นเป็นตัวแปรที่สำคัญจริง ๆ ในการลงทุน บ่อยครั้งเหมือนเกินที่อารมณ์ของผม
บอกลองขายแล้วได้ซื้อตัวโน่นสิตัวนี่สิ เดี๋ยวมันก็ขึ้น แต่ผมก็ต้องทำใจให้เย็นลงและ
ใช้เหตุผล ใช้หลักการที่เราจะใช้ในการลงทุน ที่มีอยู่น้อยนิดให้เป็นประโยชน์ที่สุด

ผมคงไม่สามารถมองภาพเศรษฐกิจได้อย่างทะลุ หรือมองไปข้างหน้าว่าจะเป็นอย่างไรได้
แต่ผมรู้ว่าผมจะเรียนรู้จะเข้าใจสิ่งต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นมากกว่าเดิม ทุกสิ่งที่จะเกิดขึ้นจะเป็นประสบการณ์
จะเป็นบทเรียนให้ผมก้าวไปข้างหน้าอย่างมั่นคง ผมหวังเช่นนั้นครับ ขอบคุณครับ
auspicja

ชวนคุย

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยครับ กับ นักลงทุนได้เปรียบที่ตัดสินใจ ร่วมลงทุน หรือไม่ลงทุนกับบริษัทได้ทุกเมื่อครับ

แต่ถ้าเราไปเป็นเจ้าของกิจการ แล้ว ยากที่จะเลิกครับ ไหนจะ เงินที่ลงไป ,พนักงานที่ร่วมงานกับเรา ......

ผมว่าผมโชคดีนะครับ ที่ ได้ร่วมอยู่ในเหตุการณ์ของตลาดหุ้นลงครั้งนี้ทำให้เห็นถึง อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา 555555555555

=) ขอฟื้นความหลังกันหน่อยนะครับ เหตุการณ์ตอนนี้ทำให้ผมและเพื่อนๆนึกถึงปี 40-41 ครับ

ผมเป็นผู้ที่จบการศึกษาปี 2541 ช่วงที่ ศก. แย่มากๆ หางานทำยาก ตกงานอยู่ 8 เดือนได้  เงินเดือนที่ได้ก้ น้อย ทำให้เข้มงวดกับตัวเองมากในการใช้จ่ายเงิน ทำให้เก็บเงินอยู่ และไม่ฟุ่มเฟือย

ณ ปัจจุบัน เมื่อย้อนไปนึกถึงตอนนั้น แล้วเกิดความรู้สึกดีใจครับที่ได้เจอกับภาวะศก.ช่วงนั้น และภูมิใจในตนเองครับที่ฟันฝ่ามาได้

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนครับ
beammy

ชวนคุย

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณเฮียมนครับ

ถูกแล้ว ถูกอีก ยังไม่ได้ซื้อเลย  :8)  ...
NinjaTurtle

ชวนคุย

โพสต์ที่ 11

007-s เขียน:ขอบคุณค่ะ

จากการสังเกตุโดยส่วนตัวว่า เมื่อมีกระทู้จากรุ่นพี่ออกมาให้กำลังใจแบบนี้ โดยมากมักแปลว่าหุ้นอยู่ในเขตถูกพอสมควร แต่กำลังใจเหือดหาย

เอ้า สู้ๆ หมู่เฮา จิตอย่าตก สำคัญมากอ่า

:mrgreen:
อยากจะขอให้พี่สายลับลุกมาเต้นนำ เป็นเชียร์ลีดเดอร์ให้หน่อย  :lovl:  :cheers:
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
saichon
ผู้ติดตาม: 5

ชวนคุย

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
ท่านอาจารย์ :D
mac69

ชวนคุย

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณพี่มนครับ
Jimmy

ชวนคุย

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับพี่มน

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
naris
ผู้ติดตาม: 60

ชวนคุย

โพสต์ที่ 15

สงสัยอาจารย์ต้องเปิดคอร์สสอนให้แน่นๆอีกรอบครับ :P

ขอบคุณพี่มน ที่มาช่วยเติมแรงใจใหคนใกล้หมดแรงครับ :bow:

และ main idea ที่สำคัญที่พี่มนบอกคือ จงอย่าเป็นนายตลาด คร้าบ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

ชวนคุย

โพสต์ที่ 16

ผมว่าช่วงเวลานี้ก็เป็นโอกาสดีของคนมือใหม่ที่จะหาความรู้ และ ของคนมีประสบการณ์ที่จะพิสูจน์ฝีมือนะ คนที่เริ่มต้นอย่างลำบากนะจะได้เรียนรู้จากความผิดพลาดมากกว่าคนที่เริ่มต้นช่วงที่ใครๆก็ทำกำไรได้ เพราะพวกหลังมักจะคิดว่าตัวเองเก่งเลิศเล่นนิดๆหน่อยๆก็ได้กำไรไม่ได้คิดหรอกว่าที่ผ่านมาคือดวงดี

เคยได้ยินว่านักลงทุนที่ไม่เคยผ่านตลาด crash มาซัก 2-3 หน อย่าคิดว่าตัวเองเก่งจริง ผมดีใจที่ในที่สุดก็จะได้เห็น Market Crash แล้วสู้กับมันซักยก ดูสิจะรอดออกไปไหม :lovl:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Basketman

ชวนคุย

โพสต์ที่ 17

อ่านแล้วได้สติ สบายใจ  :cool:

ขอบคุณครับอาจารย์มน :bow:

อย่างนี้ผมก็ไปเที่ยวต่อได้แล้วซิ จุ๊กกรู๊รรรรร........ :lol:
"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"
hagrid

ชวนคุย

โพสต์ที่ 18

ถึงรู้ว่าถ้าเจอตลาด crash สัก 2-3 หน

อย่างที่คุณ Alastor กล่าว จะทำให้เราเก่งขึ้น

แต่ส่วนตัว ผมก็ยังไม่อยากเจออยู่ดี

ผมลงทุนมา 6 ปี ผ่านเหตุการณ์

ตลาดลดลง (เที่ยมๆ) ไม่ว่าจะเป็น 911 , โรคซาร์

มาตรการ 30 เปอร์เซ็นต์ , ปฎิวัติ ซึ่งส่วนใหญ่ผมก็มั่นใจว่า

เป้นเหตุการณ์ชั่วคราว ตลาดจะกลับมาในไม่ช้า และก็เป็นอย่างที่คิด

แต่รอบนี้ทำให้รู้สึกว่า เจอของจริงเสียที

จากที่เคยมั่นใจในฝีมือในการลงทุน ตอนนี้เริ่มรู้แล้วว่า

ยังมีอะไรที่ต้องศึกษาอีกมาก ที่ผ่านมาสงสัยจะอาศัยดวงดีมากไปหน่อย
auspicja

ชวนคุย

โพสต์ที่ 19

อิอิ เงินทองของมายา ข้าวปลาสิของจริง อิอิ
dikdik

ชวนคุย

โพสต์ที่ 20

ผมมองโลกในแง่ดีครับ  เวลาเศรษฐกิจไม่ดี  หรือเกิดภาวะที่ไม่ดีเกิดกับอุตสาหกรรมโดยรวม  บริษัทที่แข็งแกร่งจะอยู่รอด  บริษัทที่อ่อนแอจะล้มก่อน

เมื่อเราลงทุนกับบริษัทที่แข็งแรง  เมื่อเศรษฐกิจฟื้น  คู่แข่งของบริษัทเราจะลดน้อยลง  หรือโดนบริษัทเรากลืนส่วนแบ่งการตลาด  ส่วนแบ่งการตลาดของบริษัทเราจะเพิ่มขึ้น

ภาวะเศรษฐกิจที่ไม่ดีอาจเป็นบททดสอบความแข็งแรงของบริษัทเรา  และจิตใจเราก็ได้

เศรษฐกิจต้องฟื้นตัวแน่นอนครับ  เพียงแต่ตอนฟื้นแล้ว  บริษัทเราต้องยืนขึ้นมาแบบผู้ชนะ  หรือผู้ยืนหยัด  ศรีทนได้ครับ    :wink:
แม่แฝด3

ชวนคุย

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณอาจารย์มนค่ะ
กำลังเหนื่อยใจกับพอร์ตอยู่พอดี  ก็ได้อ่านโพสต์ดี ๆ ของอาจารย์ ^_^
noppakung

ชวนคุย

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ  ไม่เห็นพี่มาโพสต์ซะนาน   :P
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

ชวนคุย

โพสต์ที่ 23

ขออนุญาติ share idea ด้วยคนนะครับ

-ผมว่า ปัจจัยเรื่องของ NVDR ก็คงมีผลกระทบด้านจิตวิทยาพอสมควร
แล้วต่างชาติที่ว่าเนี่ย เค้าคือใครหรือครับ(ตอบตัวเองให้ได้นะครับ)
แล้วเค้ามีผลกับบริษัทจดทะเบียนแค่ไหน
แล้วเราจะนำความรู้ที่ได้ไปใช้อย่างไร

ช่วง sub-prime ปีที่แล้ว(กค.-สค50) ก็มีข่าวคล้ายๆแบบนี้
ตอนนั้น หุ้น big cap.ทั้งหลายร่วง
หุ้น small cap หลายตัวก็ลงมาด้วย
แล้วนักลงทุนจะทำอย่างไร

นักลงทุนต้อง มีสติ และทบทวนการลงทุนของตนเองครับ

มีหลายครั้งที่ เราอยากได้ของถูก แต่เราก็กลัวว่ามันจะไม่ลงมา
พอมันลงมา ก็ไม่กล้าซื้อ

ผมว่า กระทู้เหล่านี้น่าสนใจนะครับ

กระทู้การปรับ port ของพี่ลูกอีสานhttp://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33509

กระทู้ถามใจนักลงทุน ของคุณ teetotal
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=

แล้วก็กระทู้ที่ผมอยากศึกษาให้ถ่องแท้อย่างกระทู้ตะแกรงร่อนหุ้น
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0

ร่วมไปกับการลงทุนโดยการศึกษา web thaivi แล้ว
ลองกลับไปอ่าน value way ของพี่มนกับพี่วิบูลย์ แล้วผมก็ได้ idea ดีๆขึ้นมา
(ขออนุญาติอ้างอิง จากblog ของผมนะครับ)

* คุณเคยอ่าน One Up On Wall Street ของ Peter Lynch ไหมครับ
เค้าแยกหุ้นเป็นประเภทต่างๆ แล้วก็ทำการซื้อ - ขายตามหลักการที่เค้าเขียนไว้ในหนังสือ

* Peter เคยบอกว่า ในภาวะเงินฝืด หุ้นก็จะตก ภาวะเงินเฟ้อ หุ้นก็จะตกเหมือนกัน

เช่นเดียวกับ ราคาน้ำมัน

- น้ำมันขึ้น หุ้นก็ตก
- น้ำมันลง หุ้นก็ตก

แล้วจริงๆมันเป็นอย่างไรกันครับ

บางทีเหตุผลก็ไม่มีหรอกครับ เพราะราคาหุ้น มันขึ้นกับพื้นฐาน + อารมณ์ของนักลงทุน (เหมือนที่เราเรียกเค้าว่า Mr.Market น่ะครับ)

ดังนั้น จะทำอย่างไรกับการเก็งกำไร/การคาดเดานี้ครับ

ในหนังสือ value way ของพี่มน และพี่วิบูลย์ (หน้า95-98)
มีบทที่พูดถึงการเก็งกำไรไว้ดังนี้ครับ

- ราคาหุ้นจะขึ้นหรือลง ขึ้นอยู่กับ ความสามารถในการสร้างกระแสเงินสดในอนาคตจากสินทรัพย์ที่มีอยู่

- หากเราหลีกเลี่ยงการเก็งกำไรไม่ได้เราก็ควรจะอยู่ร่วมกับมันอย่างมีสติ

และไม่เข้าไปร่วมวงกับเขาด้วย เพียงแต่รอรับผลแห่งการเก็งกำไรของผู้อื่นจะดีกว่า

การที่เราจะอยู่ร่วมกับมันได้ เราควรจะรู้เท่าทันมัน และพยายามหาความรู้ และใช้ความรู้ทำความเข้าใจในธุรกิจต่างๆ และเฝ้าติดตามการดำเนินการของกิจการนั้นๆไปพร้อมๆกับการเฝ้าดูการเคลื่อนไหวของราคา(ใช้ Mr.market ให้เป็นประโยชน์)

แต่ต้องไม่ลืมคตินี้ครับ

(อ้างอิงจาก value way หน้า 26 ครับ)

"เลิกเฝ้าดูราคาหุ้น"

การที่เรายังเกาะติดสถานการณ์การเปลี่ยนแปลงของราคาหุ้นรายวัน(บางคนเป็นรายนาที) มีส่วนทำให้เราตัดสินใจตามอารมณ์ของตลาดในระยะสั้นไปบ้างไม่มากก็น้อย

* ถ้าคุณเป็นนักเก็งกำไร คุณจำทำการพยากรณ์ราคาของสินทรัพย์ โดยไม่สนใจว่าธุรกิจจะดีหรือไม่

* ลองอ่านหลักการลงทุน 10 ข้อ ของ "สุมาอี้" ในหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง ดูนะครับ

ถ้าใครสนใจศึกษา พระพุทธศาสนา เราสามารถนำสิ่งที่ได้ศึกษามาประยุกต์ใช้ในการลงทุนเช่นกันครับ

มีความสุขกับการลงทุนครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
oilpaint

ชวนคุย

โพสต์ที่ 24

" ต่างคนต่างก็ใช้ข้อได้เปรียบของตัวเอง อย่ายึดติด อย่าหลง อย่าโลภ อย่ากลัวจนเกินเหตุ "   ฟิ้วววว ว ว

ขอบคุณมากค่ะ  

ฮืม ! เราต้องมีสติ
"ทุกอย่าง คือ การเรียนรู้ "
กระบี่อยู่ที่ใจ

ชวนคุย

โพสต์ที่ 25

ดีใจครับที่เห็นคุณมนเข้ามา post ให้กำลังใจและให้สติกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในเวปยามนี้ :bow:
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

ชวนคุย

โพสต์ที่ 26

หุ้นดี ราคาลงกลายเป็นหุ้นแย่
หุ้นแย่ ราคาขึ้นกลายเป็นหุ้นดี

แต่มันก็แค่ระยะสั้นๆ เท่านั้นแหละ
ถ้าเศรษฐกิจแย่ลงอีก 5 ปี แล้วถามว่าฟื้นมั้ย ถ้าไม่ฟื้น ทุกคนก็จะจนกันหมด มันก็จะเกิดความเท่าเทียม

จน รวย วัดกันเช่นไร อยู่ที่ใจของเราเอง

ไม่มีใครคาดเดาตลาดได้ทุกครั้งหรอกครับ ทำใจให้สบาย

ผมว่าถ้าเศรษฐกิจไม่ดี ราคาน้ำมันก็จะลง หากน้ำมันไม่ลง คนก็ไม่เล่น future น้ำมันทองกันหมด
สุดท้าย ฟองสบู่ก็แตกหนีตาย เงินเฟ้อติดลบ เงินเข้าตลาดหุ้น ตราสารหนี้เหมือนเดิม วัฎจักรก็เป็นแบบนี้มาเป็น ร้อยปี
Dimsum

ชวนคุย

โพสต์ที่ 27

ใครมีลูกตอนนี้ ลูกสาวให้ชื่อ เมย์ ลูกชายให้ชื่อ แม็ค ก็ดีน่ะครับ อินเทรน์ แถมอธิบายให้ลูกรู้ได้ว่าทำไมตั้งชื่อนี้ให้  :)
nw108

ชวนคุย

โพสต์ที่ 28

เอาใจช่วยทุกๆท่านครับ

เเค่อยากจะบอกเล่าความโง่ของผมให้ฟัง

ผมผ่านตลาดตอนปี40 ออกจากตลาดเเบบ เอาปี๊บ คลุมหัวเลย

เเล้วเลิกเล่นหุ้นโดยเด็ดขาด เพราเกือบหมดตัวเลย

เเต่เนื่องจากได้บังเอิญ มาพบเวปนี้เข้า

จึงเข้าว่าในอดีตทำอะไรผิดไปบ้าง

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

จากประสบการณ์จริงๆที่ส่วนใหญ่ของนักลงทุนที่ขาดทุนในตลาดที่เคยเจอคือ

มักจะได้ถือหู้นตอนที่มันถูกๆเเต่มันก้ยังลงต่อจนเรากลัว

เเต่เราก้ยังถือมันต่อไปเพราะเเรกๆยังมีความมันใจในข้อมูลต่างๆที่มีอยุ่

เเต่พอนานๆไปความมั่นใจนั้นมันก้ค่อยลดลงพร้อมกับราคาที่ทำให้เรากลัวมากขึ้น

เเล้วพอเราทนไม่ได้เราก็จะยอมขายขาดทุนเพื่อความสะบายใจ ไม่ต้องรับเเรงกดดัน เเรงตำหนิ จากคนรอบข้าง

โดยเราลืมไปว่าเราซื้อเนื่องจากปัจจัยพื้นฐานอะไรไปบ้าง

ผมนึกถึงคุณลูกอิสานครับ ท่านจะมานั่งวิเคราะห์หุ้นในพอรท์ว่าที่ถืออยู่จะปรับกลยุทธอย่างไรโดยไม่ตกใจขายไปก่อน

ซื่งถ้าทำอย่างท่าน หรืออีกหลายๆท่านในนี้ เมื่ตลาดฟื้นกลับมา ท่านเหลานี้จะฟื้นอย่างรวดเร็ว

จากข้อเขียนจากคุณ มน ผมเรียนรู้มาอีกอย่างว่า  vi  จะมีสติอย่างมาก ไม่เขวไปง่ายๆกับสิ่งเเวดล้อม

ถ้า คุณเป็นvi เป็นนักลงทุนที่ดวงไม่ดีที่ไปลงทุนในหู้นที่มีพื้นฐานดีพอขณะที่ราคามันสูงกว่ามูลค่าที่เเท้จริงวันหนึ่งถ้าคุณยังถือหุ้นที่มีพื้นฐานที่ดีเหล่านี้นอยู่คุณจะพบว่าคุณกลับมากำไรเเม้ว่ามันอาจจะไม่รวดเร็วอย่างที่เราฝันเเค่นั้นครับ

นักลงทุนโง่ๆ :oops:
ForrestGump

ชวนคุย

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณ อาจารย์มน คร้าบบบ

ผมนั่งหน้าเขียวอยู่เนี่ย

อ่านแล้ว เหลือหน้าเหลือง นิดหน่อย ค่อยยังชั่ว อิอิ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
SunShine@Night

ชวนคุย

โพสต์ที่ 30

ช่วงนี้มึนๆ เหมือนคนเมาหมัด

ทำได้อย่างเดียว คือทำใจ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์