จริงหรือเปล่า หุ้นที่เราซื้อเป็นตัวแรกในชีวิตมักจะขาดทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TPH
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จริงหรือเปล่า หุ้นที่เราซื้อเป็นตัวแรกในชีวิตมักจะขาดทุน

โพสต์ที่ 1

ผมเองก็เพิ่งจะเริ่มลงทุนในหุ้น และก็เลือกที่จะลงทุนตามปัจจัยพื้นฐานและหุ้นคุณค่า เลยอยากจะสอบถามหรือแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าส่วนใหญ่แล้วหุ้นตัวแรกที่ซื้อมักจะขาดทุนจริงหรือเปล่า

ส่วนตัวผมเองหุ้นตัวแรกที่ซื้อไว้ ถือมาประมาณ 8 เดือนตอนนี้ขาดทุนไปประมาณ 25% เมื่อมานั่งทบทวนดูก็พบว่าตอนซื้อ ยังไม่เข้าใจบริษัทดีพอ ไม่รู้ว่าบริษัทมีรายได้ยังไง ค่าใช้จ่ายยังไง อัตราการเติบโตมาจากอะไร ดูจาก P/E P/BV dividen yield เหมาะสมแล้วคิดว่า OK ก็เลยลุย เพราะว่ากลัวจะตกรถ เนื่องจากมีข่าวว่าน่าจะชนะการประมูล

พอพลาดการประมูล เกิดปัญหา subprime ตลาดปรับฐาน ผลที่ตามมาก็คือดอย  :lol:

ตอนนี้ก็พยายามทำความเข้าใจ ศึกษาหาความรู้ พยายามหามูลค่าที่แท้จริงออกมา ก็ยังคงมั่นใจกับมัน แม้ว่าอาจจะรออีกนานแสนนานกว่าจะมีคนมารับลงจากดอย  :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมมีความเห็นตรงกันข้ามนะ
หุ้นตัวแรกมักจะกำไร มากหรือน้อยก็ตามแต่
มันจะทำให้เราหลงคิดไปว่าตัวเองเก่ง แล้วเพิ่มเงินลงทุนมากขึ้นกับการลงทุนครั้งต่อไป
รูปภาพ
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

ขึ้นอยู่กับเวลาที่เข้าตลาดด้วยครับ  :lol:

ถ้าตอนนั้นตลาดกระทิง ไม่ต้องคิดอะไรก็ทำกำไรได้ (เพราะจิ้มตัวไหนก็ขึ้นหมด)

ถ้าเป็นตลาดหมี ต่อให้คิดแล้วคิดอีก วิเคราะห์พื้นฐานก็แล้ว ทางเทคนิคก็แล้ว ใช้ไสยศาสตร์ก็แล้ว ก็ขาดทุน(ชั่วคราว)ได้ครับ

อย่าเพิ่งด่วนสรุปไปว่าขาดทุน  :8)

ปล. วันแรกที่ผมซื้อหุ้น (หลังจากที่อ่านหนังสือตีแตก และ New Buffetology) ซื้อไป 4 ตัวครับ TMD, P-FCB, DTC, METCO

กำไรกับขาดทุนอย่างละครึ่งๆ  :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 230

โพสต์ที่ 4

หุ้นตัวแรกผมว่าขึ้นกับดวงซะมาก เพราะวิเคราะห์ยังไม่เก่งนัก มีส่วนที่มองออกเยอะ
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 5

มันแล้วแต่ล่ะครับ
เล่าของผมให้ฟังล่ะกัน
ซื้อหุ้นตัวแรกไม่มีความรู้อะไรเลย ก็เปิด port หลังงาน money Expo ปี 2549 จำได้ว่า หลังจากนั้นเปิด port แล้วก็ไปถามเพื่อนเลยว่าซื้อตัวไหนดี
ตัวที่ซื้อตัวแรก ตอนนี้ผมกลับมาถืออยู่คือ เจ้าน้ำมันตราองุ่นหรือน้ำมันพืชไทย ซื้อแล้วก็ถืออยู่ประมาณห้าหกเดือนก็ขายทิ้ง ตอนนั้นเป็นช่วงที่ราคาหุ้นตัวนี้สูงขึ้นไปแตะ 13 บาทต่อหุ้น แล้วค่อยร่วงลงมา หลังจากนั้น

บทเรียนนี้สอนว่า คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผล
:)
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ผมว่าของยังงี้มันผิดกันได้ครับ แต่เมื่อรู้ว่ามันผิดแล้วนั้น

ที่สำคัญคือเราต้องสรุปออกมาให้ได้ว่าเราผิดเพราะอะไร ถูกเพราะอะไร

ครั้งหน้าจะได้ขัดเกลาฝีมือให้ดีขึ้นกว่าเดิมคับ..
mustang

โพสต์ที่ 7

ของผมได้กำไรนะคับ ในตัวแรกแต่ก็แป๊ปเดี่ยวเองคับ
ว่าแต่ว่าคิดเหมือนผมไหมคับ ข้าวมันไก่น่าทานเชียว
SunShine@Night

โพสต์ที่ 8

ตัวแรกผมก็ได้กำไรนะ ประมาณ 10% แล้วก็ขายทิ้ง

มองกลับมาอีกที ถ้าถืออยู่ถึงวันนี้ กำไรไป 80% แล้ว กำจริงๆ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 9

ถ้าถืออยู่ ณ ตอนนั้นถึงตอนนี้
หามองที่ราคาก็ประมาณ 3 เท่าตัว
ไม่รวมปันผล
:)
Eyore

โพสต์ที่ 10

ไม่ต้องกังวลครับ

เพราะตัวต่อๆมา

ก็ยังขาดทุนได้อยู่เรื่อยๆครับ

555

ขาดทุนเป็นเรื่องธรรมชาติ
kit556

x

โพสต์ที่ 11

ผมขอเดาแบบหาเหตุผลหน่อย ผมว่าส่วนมากหุ้นตัวแรกน่าจะกำไรมากกว่านะครับ เพราะคนส่วนมากน่าจะเข้าตลาดครั้งแรกตอนที่ตลาดขาขึ้น คงไม่น้อยที่จะมุ่งมั่นเดินเข้ามาตอนขาลง เพราะถ้ายังไม่มีประสบการณ์เลย ช่วงขาลงจะมีแต่ข่าวร้าย ดูๆแล้วก็ไม่กล้าเข้า ส่วนคนที่ศึกษามาอย่างดี พอมาเจอขาลงก็คงคิดหนักอยู่ดีครับ

และขอเดาต่อว่า นอกจากซื้อขาขึ้นแล้ว พอกำไรก็ดีใจก็จะคิดไปๆมาๆ แล้วก็ขายไปครับ เพราะไม่รู้อะไรเลย .... สรุปว่า ถ้าหุ้นทุกตัวเป็นตัวแรกก็ดีสินะ :D
Kritsada
กระบี่เก้าสําเนียง

โพสต์ที่ 12

ของผมตัวแรกได้กำไรเลยครับ ผมไปจับK-BANKที่33บาท
แล้วก็ไม่ได้สนใจดูมันอีกเลยประมาณปีนึง
ที่ซื้อตัวนี้ไม่ได้ว่ารู้อะไรน่ะครับพี่สาวเขาทำธุรกิจด้านอสังหาแล้วต้องติดต่อแบงค์บ่อย แล้วเขาก็มาคุยดับผมว่าโครงสร้างการบริหารของแบงค์ดีน่ะ

แต่ไม่ได้คิดว่าตัวเองเก่งน่ะเพราะความรู้เรื่องหุ้นตอนนั้นแทบไม่มีเลย
เล่นเอาแบบเสี่ยงโชคสนุกๆเพราะผลตอบแทนมันไม่ทันใจผม :oops:
SunShine@Night

โพสต์ที่ 13

[quote]ไม่ต้องกังวลครับ

เพราะตัวต่อๆมา

ก็ยังขาดทุนได้อยู่เรื่อยๆครับ

555

ขาดทุนเป็นเรื่องธรรมชาติ[/quote]

ถูกต้องนะครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
TPH

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านที่เข้าอ่านและร่วมแชร์ความรู้และประสบการณ์ จากที่แสดงความเห็นเข้ามาแสดงว่าส่วนใหญ่จะกำไรจากหุ้นตัวแรกที่ซื้อ สมแล้วที่เป็นสมาชิก web tvi แสดงเกือบจะทุกคนคงจะเก็บข้อมูลและทำการวิเคราะห์มาอย่างดีก่อนจะเริ่มซื้อใช่เปล่า
ตอนที่ผมซื้อครั้งแรกรู้สึกจะประมาณกลางเดือนพฤศจิกายนที่แล้ว เป็นจังหวะปลายกระทิงจะเริ่มหมีหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ละโบรค เกจิต่างพากันทำนายว่าตลาดจะทะลุเกิน 950 - 1000 แต่แล้วก็อย่างที่พวกเรารู้กันอยู่ เนี่ยเป็นข้อเตือนใจนักลงทุนหน้าใหม่ทุกคนว่า ไม่ต้องรีบร้อน ตลาดและโอกาสรอผู้ที่อดทนและมีความรู้จริงเสมอ :lol:
อย่างที่ทุกคนบอกตัวแรกขาดทุนแล้ว ตัวต่อมาใช่ว่าจะขาดทุนไม่ได้ :lol: ผมเองตอนนี้ก็ยงปอดบวมอยู่ หลังจากตัวแรกขาดทุน ผมก็ยังซื้อตัวอื่นเพิ่มอีก 4 ตัว ตอนนี้จาก 5 ตัว แดงเถือก 3 ตัว และเขียวอ่อน ๆ 2 ตัว แต่ก็ได้ประสบการณ์จากตัวแรกคอยเตือนไม่งั้นคงเละเทะยิ่งกว่านี้ :lol:  :lol:
loki

โพสต์ที่ 15

ผมเข้ากุมภาตอนนี่มี4ตัวมีแต่แดงครับต่างตรงแดงเข้มหรือแดงอ่อน
Ramese

โพสต์ที่ 16

ผม ก้อเพิ่งเริ่มครับ
เมื่อต้นเดือน ก.ค. นี้เอง
ซื้อไป ตัวเดียวเงินน้อยอ่ะครับ

ส่วนใหญ่ เล่นแบบ สะสมทรัพย์ ซื้อทุกเดือน เดือนล่ะ 10k
121

โพสต์ที่ 17

ของผมตัวแรกกำไร.....

และมันกลายเป็น....ตัวล่าสุด

ที่ทำให้ขาดทุนทางบัญชีไปแล้ว

ไม่รู้ว่าจะเป็นตัวสุดท้ายด้วยหรือเปล่า

.....ใหญ่จริงนะ   :lol:
kriser

โพสต์ที่ 18

55 ตอนนั้น อ่าน ตีแตก จบ หุ้น ตัวแรกที่ซื้อ กลับ เป็น KMC ซะ งั้น เพราะ จำได้ว่า ปงาน สัมนา VI แล้ว พี่ ... บอกว่า เค้า จะลาก จาก 7 บาท ไป 15 บาท  :lol:
superboy

โพสต์ที่ 19

ตั้งแต่เล่นหุ้นมา ยังไม่เคยเห็น กำไร เป็นยังไง เลย

หมดตูดไม่รู้กี่รอบแหล่ะ

มาช่วยสมน้ำหน้าผมหน่อย

ไม่รู้จะเล่นไปทำไม
Glaxo

โพสต์ที่ 20

ท่องไว้ว่า จิตวิทยา ควบคู่กับ พื้นฐานหุ้น ครับ
TPH

โพสต์ที่ 21

วันนี้เป็นอีกวันที่ตลาดค่อนข้างจะปรับตัวรุนแรง และตลาดปรับตัวลงอย่างต่อเนื่อง ผมหวังว่าเพื่อน ๆ พี่ ๆ และน้องๆ ชาว thaivi ทุกท่านไม่หวั่นไหวไปตามอารมณ์ของนายตลาดนะครับ
ใครที่ทนเห็นพอร์ทตัวเองแดงไม่ได้ ก็แนะนำให้เลิกดูหน้าจอ และติดตามข่าวสารเกี่ยวกับหุ้นซักพัก ใครที่ยังมีกองกำลังและกระสุน รวมทั้งมีความเข้าใจในหุ้นหรือกิจการที่ลงทุนไว้ แล้วคิดว่าจะซื้อของดีที่ถูกเทกระจาดราคาลดกระหน่ำ ก็เตรียมตัวเป็นชาวสวนได้
แต่อยากจะเตือนให้มีสติทุกครั้งไม่ว่าจะซื้อ ถือ หรือขาย เอาใจช่วยครับ
เด็กน้อยเริ่มศึกษา

ToT

โพสต์ที่ 22

ผมเองก็เพิ่งเริ่มหัดลงทุนเพิ่งซื้อตัวเเรกเอง

ดันเข้ามาช่วงตลาดหมี(ดุโคตร)ตอนนี้ก็ลง

ไปประมาณ 10 %

ปล.ถือคติถ้าไม่เคยล้มเเล้วจะเดินได้อย่างไรสู้กันต่อไป :D
โพสต์โพสต์