ยิ่งลงยิ่ง volume หาย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 1

หมายความว่าไงครับ

เคยได้ยินว่า หุ้นตัวไหน ยิ่งขึ้น แล้ว volume หาย แสดงว่ากำลังจะขึ้นต่อ

แต่ถ้า SET ลง ด้วย Volume หายไปอย่างนี้

1 ลงต่อ
2 กำลังจะเปลี่ยน trend กลับเป็นขึ้น
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

เป็นผม ผมไม่ขายแล้ว เพราะลงมาเยอะจนทำใจขายไม่ได้แล้ว เป็นไงเป็นกัน ถือครับไม่ดูกระดานดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

เป็นเรื่องปกติครับ ยิ่งราคาถูกลง โวลุ่มรวม(ถ้าซื้อขายหุ้นเท่าเดิม)ก็ต้องลงครับ

ปล.เข้ามาป่วนเล่น 555 :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 4

หมายถึงไม่มีคนซื้อแล้วไงครับ ยังไงถ้ายังอยากขายต้องลากขึ้นไปก่อนแล้วค่อยหาจังหวะขายอีกทีเหอเหอ
Small Details Make a Big Difference
หมีบึงกุ่ม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

แหม...ช่วงนี้กระทู้แนวนี้มาเยอะนะครับ  คราวหลังหากผมจะใช้กลยุทธซื้อหุ้นดีราคาถูกมี margin of safety เยอะๆ  ไม่ต้องซื้อขายบ่อย  แล้วละก็คงต้องอดทนเก็บเงินสดรอให้ web นี้มีบรรยากาศแบบนี้แล้วค่อยลุย shopping ดีกว่า

เพราะคราวนี้ก็ติดไปแล้วเหมือนกัน :oops:

จากนี้ไปก็ได้แต่รอเช็คบรรยากาศแบบกระทิงเปลี่ยว...เพื่อขายออกครับ  :lol:
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ทั้งหดทั้งหาย อิอิอิอิ นึกถึงอ่ะไรบ้าง ครับ

ปล. ห้ามก้มนะ

คำเตือน ห้ามดูหุ้นเกินวันละ สองรอบ

เด๋ว จะทั้งหดทั้งหาย
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

:8) ที่พี่มาโคถามมาตอบว่าเป็นไปได้ทั้งสองทางครับ

แต่ที่พระอาจารย์สอนมา
     โวลุ่มพีค คือราคาพีค ครับ
     ให้รีบถอยทัพลงจากดอยโดยด่วน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
อินทรีทอง

โพสต์ที่ 8

คนขายอยากขายใจจะขาดแต่ไม่มี bid รับครับ

ก็แค่เดาเล่นๆนะครับ  :cry:  :cry:
Oatarm

โพสต์ที่ 9

เป็นธรรมดาครับ  เพราะถ้าทุกคนมองแนวโน้มเป็นขาลง  ย่อมอยากซื้อในราคาต่ำสุด  ฉะนั้นจึงกลัวที่จะรับ  วอลุ่มจึงหาย ต่างชาติใจแข็งขายได้ขายไปไม่ได้ราคา  แต่ก็นั่นแหละ กองทุนต่างชาติจะไปยี่หระอะไร  เงินก็ไม่ได้เงินเขาก็เอามาจากคนที่ซื้อกองทุนนั่นเอง ... หากมีการจุดพลุสัญญาณกลับเป็นซื้อเมื่อไร  ทุกคนก็พร้อมจะทุ่มซื้อแบบไม่อั้น   เพราะความเชื่อที่ว่า  ให้ซื้อหุ้นในห้วงเริ่มเป็นขาขึ้นนั่นเอง
ความรู้คู่เปรียบด้วย
Frodo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

คนขาย ไม่อยาก ขาย เพราะทำใจไม่ได้
คนซื้อ ไม่กล้าซ์อ เพราะ กลัวมันจะลงไปอีก
simplelife

โพสต์ที่ 11

เวลาหุ้นตกแบบไม่มี Rebound แบบนี้ Day Trader หาจังหวะเก็งกำไรรายวันไม่ได้ครับ กลุ่มนี้ Trade หุ้นผ่านมือกันมาก วันละหลายๆรอบ กลุ่มนี้ไม่เล่น Volume เราก็ลดครับ
โพสต์โพสต์