นักสะสม สะสมหุ้นตลอดชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

จุลดกเศรษฐี สมัยนึงพระพุทธเจ้าเกิดเป็นจุลดกเศรษฐี ตรัสสอนวิธีสร้างตัว 4 ข้อ อิอิ พระพุทธเจ้า สอนง่ายๆเสมอ จริงๆ

1. หาทรัพย์โดยสุจจริต สัมมาอาชีพ

2. สะสมทรัพย์

3. คบเพื่อนดี

4. มีศิลธรรม

ตรงสะสมทรัพย์ พวกเรา มาสะสมหุ้นตลอดชีวิตกันดีหรือไม่

คือ ค่อยๆซื้อไปเรื่อยๆ หาตัวดีๆ จะได้เป็นส่วนหนึ่งของเจ้าของในกิจการดีๆ

ซื้อ ไปเรื่อยๆ ทีละนิด คิดว่า สะสมหุ้น ดีๆ ในราคาที่เหมาะสม

ยิ่ง ช่วงนี้ 2551-2553 ใน 3 ปี นี้ผมคิดว่า ตลาด มีแต่ทรงกับทรุด เพราะน้ำมัน เงินเฟ้อ ค่าเงิน การเมือง และเศรษฐกิจทั่วโลก

ก็ค่อยๆซื้อ กิจการดีๆไปเรื่อยๆ

อะไรลงมามากๆ เช่น ptt pttep หรือตัวอื่นๆ ก็ค่อยๆ ซื้อแล้ว คิดซะว่าเป็นเจ้าของกิจการนั้นๆไปเลย

หากซื้อแล้ว ตัวไหนลง 50 % ถ้ามีเงินก็ซื้อเพิ่ม อาจจะใช้ปันผลมาซื้อ หรือเงินได้ทางอื่น เช่น เงินเดือน หรือ กำไรจากกิจการที่ทำอยู่

โดยส่วนตัวคิดว่า คนที่เป็นเจ้าของกิจการที่มีกำไร ก็มีกำไรมากบ้าง น้อยบ้าง ถ้ากิจการเขาไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้น เขาก็ทำไปเรื่อยๆ เพราะยังมีกำไร ต่อให้ขาดทุนบ้างในบางปี เขาก็ทำไปเรื่อยๆ และก็ได้กำไรเรื่อยๆ

แต่ คนที่ถือหุ้นนี่ บางกิจการกำไรตลอดก็จริง แต่ซื้อผิดราคา ผลคือ ขาดทุนตลอด หลายปี หรือ ทีเรียกว่าติดดอย ต้องอดทนรอคอยอย่างยาวนานกว่าจะกำไร คือ เทียบกับราคาที่ซื้อมา

ซึ่ง จริงๆแล้วกิจการที่ถือไว้ ถ้าดูกำไร ดูปันผล ก็มากกว่าฝากแบงค์ ก็มี ถึงแม้ราคาลงมาเรื่อยๆ ตามสภาวะตลาด ก็ตาม

หากใช้กลยุธ ซื้อกิจการดีๆ แล้ว ก็ถือไป ตลอดชีวิต คิดซะว่า บางปีกำไรมาก บางปี กำไรน้อย กำไรก็คือกำไร ทำไมต้องขาย ถ้าจะว่าพลาด ก็คือ เราพลาดที่ไปซื้อ หุ้น ณ ราคาที่แพง เท่านั้นเอง

แต่ถ้ายังเป็นกิจการที่ดี ราคาหุ้นลดลงมา ถ้าเรามีเงิน เราก็ซื้อเพิ่ม ซึ่ง อยู่ที่ ระยะเวลาในการถือ หากเราซื้อหุ้น ในกรอบเวลาแคบๆ เช่น ซื้อแล้วถือมาไม่ถึง 3 เดือน ราคาหุ้นมันตก เงินเราก็หมด หากกิจการยังดีอยู่ ในที่สุด ราคาหุ้นจะสะท้อน กำไรที่แท้จริง

แต่ถ้าผลประกอบการออกมาแย่ และมีแน้วโน้มแย่ต่อไปอีกนาน หรือแย่ขึ้นเรื่อยๆ เราก็ขาย ไม่ว่า หุ้นตัวนั้น เราจะกำไร หรือ ขาดทุน แล้วเราก็ไปสะสมตัวใหม่

อยู่ที่กรอบเวลา หากเราถือไป ซัก 1 ปี 2 ปี แล้วกำไรยังดีอยู่ กิจการยังดีอยู่ เราได้ปันผล ราคาหุ้นลง ก็เป็นโอกาสในการซื้อเพิ่มนะครับ

สรุปว่า สะสมตัวดีๆ และตัวไม่ดีเราก็ตัดขายออก โดยมุ่งเน้นดูที่ผลประกอบการณ์ มากกว่า ราคาหุ้นในตลาด ถ้าเป็นอย่างนี้ ก็นานๆ อ่านผลประกอบการที คือ 3 เดือน ก็อ่านที ระหว่างนั้นก็ติดตามข่าวบ้างเท่านั้นเอง

เพื่อนๆคิดว่าไง

สะสมหุ้นตลอดชีวิต แทนสะสมทรัพย์อย่างอื่น
dikdik
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยเลยครับพี่เจ๋ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ความสุขไม่ได้อยู่ที่สะสมอย่างเดียวนี่พี่เจ๋ง ต้องใช้จ่ายที่สะสมด้วย (ขายบ้าง) ..กลายเป็น Trading ซะแล้ว อิอิ  :D
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Jeng

โพสต์ที่ 4

ความสุขแบบฆาราวาส พระพุทธเจ้าก็สอนไว้ 4 ข้อครับ

1. หาทรัพย์โดยสุจริต

2. ใช้จ่ายทรัพย์ที่หามาได้โดยสุจริต

4. ไม่เป็นหนี้

อิอิ ท่าน oatty
Jeng

โพสต์ที่ 5

ในการที่จะเป็นนักสะสมหุ้นตัวยง ก็ต้อง ใช้อิทธิบาท 4 คือ

ฉันทะ มีความพอใจ และรักที่จะลงทุนในหุ้น

วิริยะ คือความเพียร เสนอให้เพียร สะสมหุ้นดีๆ

จิตตะ ความคิด ตั้งจิตรับรู้ในสิ่งที่ทำ และทำสิ่งนั้นด้วยความคิด จะคิดซื้อหุ้นตัวไหนก็คิดให้ดีๆ ณ ราคาไหนด้วย เพราะอะไร

วิมังสา ความไตร่ตรอง พิจารณาตรวจหาเหตุผล คิดค้นวิธีหาหุ้นดีๆ
pat4310

โพสต์ที่ 6

พึงระลึกไว้เสมอเวลาจะซื้อหุ้นหรือซื้อหุ้นแล้วว่า สิ่งทั้งปวง ล้วนไม่เที่ยง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปเป็นธรรมดา

ยอดขายก็ไม่เที่ยง
ต้นทุนขายก็ไม่เทียง
กำไรก็ไม่เที่ยง
ปันผลก็ไม่เที่ยง
ราคาหุ้นก็ไม่เที่ยง
บทวิเคราะห์ของนักวิเคราะห์ก็ไม่เที่ยง
ส่วนเผื่อความปลอยภัยก็ไม่เที่ยง

ไปยึดมั่นถือมั่นกับพวกนี้มากก็เป็นทุกข์มากเท่านั้นแล
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 7

สาธุ...
นึกว่าหลวงพ่อมาสอนหุ้นเล่นหุ้น  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับพี่เจ๋งครับ
เพราะทำแล้วมีความสุข
:D
Jeng

โพสต์ที่ 9

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สาธุ... 
นึกว่าหลวงพ่อมาสอนหุ้นเล่นหุ้น  
เคยคิดนะ คุณ ต.หยวนเปียว ว่าบวชเมื่อไร ว่างๆจะมาเทศ เรื่องภาวะจิตใจ ในการ ซื้อ ถือ ขาย 555

:8)
samart

samart

โพสต์ที่ 10

ชอบแนวคิดพี่ jeng ทั้งในครั้งนี้และหลายครั้งที่ผ่านมา
ขอบคุณครับ
kmphol

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยกับพี่ jeng ครับ
เราจะเอาแน่อะไรกับตลาดไม่ได้หรอกครับ
บางทีตลาดมันก็โลภสุดสุด บางทีมันก็กลัวสุดสุด ที่ต้องยึดถือให้สุดสุดก็พื้นฐานของกิจการแหละครับ
ใจเราก็ต้องนิ่งให้สุดสุดเหมือนกันครับ ถ้าโลภ ถ้ากลัว ก็มีแต่ขาดทุนครับ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณคำแนะนำดีๆ จากพี่เจ๋งครับ

ถ้าเรามองว่าเราเป็นเจ้าของกิจการนั้นจริงๆ เราคงไม่ต้องมองราคาตลาดก้อได้ เพราะถ้ากิจการกำไรดีก้อดีกับเราด้วย

แต่ทำไงได้อ่ะครับ เห็นปอดแดงใจผมก้อหวั่นแล้ว

ว่าแต่หลวงพี่เจ๋งอยู่วัดไหนอ่ะครับ อิอิ
แล้วจะออกวัตถุมงคลรุ่นไหนไหมครับ เอารุ่นกระทิงคุณค่าได้ป่ะครับ  :lol:  :lol:
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

มีสติ
ไม่ประมาท
อนิจจัง
สบายๆ
karn_karn

โพสต์ที่ 14

เห็นด้วยครับ และกำลังทำอยู่
Likhit

โพสต์ที่ 15

:bow:
plamuek76

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยครับพี่เจ๋ง :D
sunrise

โพสต์ที่ 17

เยี่ยมครับ พี่

จะนำแนวความคิดไปประยุกต์ใช้ครับ  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
SunShine@Night

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับพี่เจ๋ง

มีอะไรดีๆมาฝากน้องๆอีกแล้ว :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Jeng

โพสต์ที่ 19

แต่ทำไงได้อ่ะครับ เห็นปอดแดงใจผมก้อหวั่นแล้ว 

ว่าแต่หลวงพี่เจ๋งอยู่วัดไหนอ่ะครับ อิอิ 
แล้วจะออกวัตถุมงคลรุ่นไหนไหมครับ เอารุ่นกระทิงคุณค่าได้ป่ะครับ    

ถ้าจะให้ดี อย่าไปมอง ( สฬายตนะ + ผัสสะ )

ถ้าจะมอง ก็ต้องมองปอดด้วยสิต ( รู้เท่าทัน เวทนา และตัณหา )

หากรู้ไม่เท่าทัน อุปทานจะเล่นงาน ( อุปทานความยึดมั่นถือมั่น ว่ากรู ต้องชนะ กรูต้องสำเร็จ แล้ว มันแดงได้ไงนี่ เกิดการกระทบ ego หรือ ตัวตนทันที อาจจะทำให้เครียด ได้เด้อ )

ทดลอง เทศน์ นา
Jeng

โพสต์ที่ 20

ถ้าจะมอง ก็ต้องมองปอดด้วยสติ ( รู้เท่าทัน เวทนา และตัณหา )

โพสต์ที่ 21

Jeng เขียน:ถ้าจะมอง ก็ต้องมองปอดด้วยสติ ( รู้เท่าทัน เวทนา และตัณหา )

ขอบคุณครับพี่เจ๋ง

แต่ผมไม่รู้เป็นไงอีก พอมีสติก้อไม่มีสตังค์ แต่พอมีสตังค์ก้อไม่มีสติอ่ะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 22

[quote="Jeng"]

สาธุ... 
นึกว่าหลวงพ่อมาสอนหุ้นเล่นหุ้น
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
pavilion

โพสต์ที่ 23

ผมว่านี่มันแนววอร์เรนนา หรือวอร์เรนใช้ธรรมะในการลงทุนด้วย  :?:
007-s

โพสต์ที่ 24

ไร้ใจ ไร้พ่าย  :lol:
lunch
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 25

อุปาทานพี่ มิใช่ อุปสงค์ อุปทาน
RONNAPUM

โพสต์ที่ 26

หุ้นเป็นคน  ธุรกิจเป็นคน
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

Jeng เขียน:ความสุขแบบฆาราวาส พระพุทธเจ้าก็สอนไว้ 4 ข้อครับ

1. หาทรัพย์โดยสุจริต

2. ใช้จ่ายทรัพย์ที่หามาได้โดยสุจริต

4. ไม่เป็นหนี้

อิอิ ท่าน oatty
ที่พี่ว่านี่ตรงกับม็อตตโต้ผมรึป่าวครับ..  กามโภคีสุข4
อัตถิสุข...
โภคสุข...
อนณสุข...
อนวัชชสุข...
รึเปล่าครับหลวงพ่อเจ๋ง ??
simon

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณด้วยคนคับพี่เจ๋ง จะทำตาม ปีหน้านะพี่
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 29

:cool:

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
javoel

โพสต์ที่ 30

เห็นด้วยครับ
โพสต์โพสต์