การเล่นหุ้นเก็งกำไรเป็นการทำบาป?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kk-rich
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การเล่นหุ้นเก็งกำไรเป็นการทำบาป?

โพสต์ที่ 1

หลังจากดูรายการกรรมลิขิต ที่หลานไปขโมยสมบัติคุณยาย ก็เลยนึกถึงกฎแห่งกรรมขึ้นมา

การเล่นหุ้นเก็งกำไรเป็นการได้กำไรจากราคาหุ้นที่ขึ้นลงโดยที่ไม่ได้อิงกับผลกำไรของธุรกิจโดยมีเจ้ามือคอยปั่นและทุบ ซึ่งทำให้มีทั้งคนได้และคนเสีย คนที่ได้ก็เปรียบเสมือนการเหยียบบ่าคนอื่นใช้เป็นบันได ส่วนคนที่เสียต้องทุกข์ใจ แต่ถ้าเราลงทุนแบบเน้นคุณค่าโดยยึดผลประกอบการที่เติบโตขึ้นจากบริษัทก็จะไม่มีคนเสียมีแต่คนได้คือเจ้าของพัฒนาธุรกิจเป็นประโยชน์แก่สังคมและผู้ถือหุ้นก็ได้กำไรจากเงินปันผลและราคาหุ้นที่เพิ่มขึ้น

คนที่เล่นหุ้นเก็งกำไรจนรวยมหาศาลถึงจะได้เงินในชาตินี้ก็ไม่รู้ว่าจะต้องชดใช้เขาในชาติหน้าหรือไม่  :twisted:
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681

โพสต์ที่ 2

กำ :?
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: การเล่นหุ้นเก็งกำไรเป็นการทำบาป?

โพสต์ที่ 3

เราก็ทำแบบwinwinสิครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 4

นักเก็งกำไรไม่ใช่คนบาปหรอกครับ ไม่มีพวกเขา ตลาดไม่มีสภาพคล่องแน่นอน

ทุกคนทำหน้าที่ของเขาโดยไม่รู้ตัว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Glaxo

โพสต์ที่ 5

ผมว่าคนที่เล่นแล้วเสีย อยู่ที่การกระทำของเค้าเอง ซึ่งผลกรรมที่ได้รับก็ตกอยู่ที่ตัวเค้าเองด้วย อย่าไปโทษคนปั่นเลย

เหมือนมีคนมาบอกเราว่าเช่าจตุคามแล้ว เอาไปขายต่อได้ราคาดี
ที่นี้พอเราขายไม่ได้ เราควรโทษใครดีละครับ
KB

โพสต์ที่ 6

น่าจะเป็นนักบุญมากกว่านะครับ เพราะเอาเงินมาบริจาคในตลาดหุ้นเยอะเลย
ordinary

โพสต์ที่ 7

บอกตัวเองเสมอว่าไม่เล่นเกง แต่บางครั้งอารมณ์ตลาด มันพาไปครับ
vision

โพสต์ที่ 8

เล่นเก็งกำไร น่าจะเป็นการทำบุญมากกว่านะครับ

เพราะคนที่เล่นเก็งกำไรมากกว่า 90% ขาดทุน

คนที่ขาดทุน ให้เงินคนอื่นใช้ จะเป็นการทำบาปได้ยังไงครับ
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

สรุปความเห็นของคุณ Vision  ถ้าอยากทำบุญ ได้บุญเยอะๆ ให้เล่นเก็งกำไร
ฮิๆ   สำหรับผม ผมบริจาคโดยวิธีเก็งกำไรเป็นพักๆ แหะๆ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 10

จากบาปเป็นบุญ  :shock:
จากหน้ามือเป็นหลังมือเลยครับพี่ kk-rich
kk-rich

โพสต์ที่ 11

ได้เป็นบาปเสียเป็นบุญสินะครับ  :vm:
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 12

ดูแล้วไม่ผิดศีล 5 ข้อไหนนี่ครับ ไม่บาป ฟันธง!

นอกจากมาปั่นหุ้น ก็ผิดข้อ 2 หน่อยๆ เข้าข่ายลักทรัพย์ และที่แน่ๆ ข้อ 4 โกหก หลอกลวง ถ้าหากทำสำเร็จไปฉลองกันต่อก็ข้อ 5  ดื่มของมึนเมา....แล้วก็....หลังจากข้อ 5 แล้วก็อาจเป็นไปได้ทุกข้อที่เหลือ!
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

อย่างนี้ถ้าเราซื้อบ้าน 1 ล้าน อีก 5 ปี เศรษฐกิจดี ขายไป 3 ล้าน

แล้วอีก 5 ต่อมา เศรษฐกิจไม่ดี เขาขายไป 1.5 บาท ขายทุน 1.5 ล้าน

แล้วเราทำบาปหรือไม่ครับ

อย่าไปคิดมากครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 14

ได้กำไร ขาดทุน
การพนัน การลงทุน
หัวข้อที่ใส่ความเห็นแตกต่างได้เรื่อยๆ อิอิ
มีกระทู้เก่าด้วยนะครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 253

Re: การเล่นหุ้นเก็งกำไรเป็นการทำบาป?

โพสต์ที่ 15

[quote="kk-rich"]หลังจากดูรายการกรรมลิขิต ที่หลานไปขโมยสมบัติคุณยาย ก็เลยนึกถึงกฎแห่งกรรมขึ้นมา

การเล่นหุ้นเก็งกำไรเป็นการได้กำไรจากราคาหุ้นที่ขึ้นลงโดยที่ไม่ได้อิงกับผลกำไรของธุรกิจโดยมีเจ้ามือคอยปั่นและทุบ ซึ่งทำให้มีทั้งคนได้และคนเสีย คนที่ได้ก็เปรียบเสมือนการเหยียบบ่าคนอื่นใช้เป็นบันได ส่วนคนที่เสียต้องทุกข์ใจ แต่ถ้าเราลงทุนแบบเน้นคุณค่าโดยยึดผลประกอบการที่เติบโตขึ้นจากบริษัทก็จะไม่มีคนเสียมีแต่คนได้คือเจ้าของพัฒนาธุรกิจเป็นประโยชน์แก่สังคมและผู้ถือหุ้นก็ได้กำไรจากเงินปันผลและราคาหุ้นที่เพิ่มขึ้น

คนที่เล่นหุ้นเก็งกำไรจนรวยมหาศาลถึงจะได้เงินในชาตินี้ก็ไม่รู้ว่าจะต้องชดใช้เขาในชาติหน้าหรือไม่
Vangogh

โพสต์ที่ 16

ผมมองเป็นเรื่องรูปแบบการลงทุนครับ
:lol:
Dare to win...
f.escape

โพสต์ที่ 17

คนถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่ 1 บาปไหม?
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 18

ผมคิดว่าการซื้อขายหุ้นก็เป็นอีกรูปแบบนึงของการแลกเปลี่ยนสินค้าน่ะครับ

เพียงแต่มีสินค้าเป็นสิทธิ์ในความเป็นเจ้าของกิจการ แลกเปลี่ยนกับเงิน

ชาวนาบาปไหมครับ ที่ข้าวปีนี้มีคนให้ราคาสูงกว่าปีที่แล้ว ทั้งๆที่ต้นทุนก็ใช้ในการทำนาปีที่แล้วยังไม่ได้สูงนัก (คิดว่านะ  :roll: )

คนซื้อข้าวจะบาปไหมครับ ถ้าปีหน้าซื้อข้าวราคาต่ำกว่าปีนี้เพราะมีข้าวออกสู่ตลาดมาก มีแต่คนอยากขาย ทั้งๆที่ต้นทุนที่ชาวนาใช้ในการทำนาปีนี้สูงกว่าปีที่แล้วซะอีก
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ผมว่ามันไม่บาปหรอกครับ แต่มันเป็นกรรมต่างหาก

บาปน่าจะเป็นอะไรที่ผิดศีล หรือทำให้จิตใจเราต่ำลง

กรรมเป็นสิ่งที่เราทำ เราทำสิ่งที่ดี กรรมก็เป็นกรรมดี ทำสิ่งไม่ดี ก็เป็นกรรมไม่ดี

การเล่นหุ้นเก็งกำไร โดยปั่นหุ้น มีคนได้ ก็มีคนเสีย สักวันคนที่เคยได้ ก็จะเป็นคนเสีย ตามกรรมที่ตัวเองทำครับ

คนที่รวยจากการปั่นหุ้น ก็ต้องโดนกรรมตามทันสักวันละครับ

ส่วนพวกที่เล่นในเชิง VS ดูจากเทคนิค ดูจากกราฟ หรือเล่นในเชิง VI เค้าก็ได้หรือเสียตามกรรม คือการกระทำของตัวเองทั้งสิ้นครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
007-s

โพสต์ที่ 20

vision เขียน:เล่นเก็งกำไร น่าจะเป็นการทำบุญมากกว่านะครับ

เพราะคนที่เล่นเก็งกำไรมากกว่า 90% ขาดทุน

คนที่ขาดทุน ให้เงินคนอื่นใช้ จะเป็นการทำบาปได้ยังไงครับ

:lovl: หักมุมหัวข้อกระทู้เลยนะนั่น
adam

โพสต์ที่ 21

ถ้าเรามองว่า "หุ้น" เป็นสินค้าตัวหนึ่ง ก็น่าจะอธิบายอะไรบ้าง

นักเก็งกำไรก็ต้องยอมรับเรื่องกำไรขาดทุน
เพราะเขาเลือกที่จะเข้าซื้อสินค้านี่เอง

ถ้าขาดทุนจากการซื้อขายหุ้น แล้วมาบอกว่าคนได้กำไรทำบาป
ก็ออกจะเป็นการเห็นแก่ตัวมากเกินไป ไม่มีใครถูกบังคับให้เข้ามาอยู่ในเกมนี่หรอกครับ คนที่เลือกที่จะเข้าสู่เกมเก็งกำไร ย่อมรู้ความเสี่ยงที่เขาจะได้รับดี

ไม่งั้นคนทำมาหากิน ซื้อมาขายไปก็คงทำบาปกันเป็นแถว
สรุปว่า ซื้อถูก ขายแพง เรื่องปกติครับ

ยังไงก็แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 22

Vangogh เขียน:ผมมองเป็นเรื่องรูปแบบการลงทุนครับ
:lol:
การเล่นหุ้นเก็งกำไร  เป็นรูปแบบการลงทุน  ได้อย่างไรครับ   :drink:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
MindTrick

โพสต์ที่ 23

แยกแยะไม่ยากเลยครับ บาปหรือไม่บาป อยู่ที่ว่า คนนั้นๆตั้งใจเข้ามาเพื่ออะไร ถ้าเข้ามาเพื่อโกงคนอื่น หลอกว่าจะดี ปล่อยข่าวจะวิ่ง พวกนี้ถึงจะบาป
chatchai เขียน: การเล่นหุ้นเก็งกำไร  เป็นรูปแบบการลงทุน  ได้อย่างไรครับ   :drink:
อันนี้อีกประเด็น ซึ่ง...ได้อีกยาวครับ :D

ถ้ามองจาก top down มันต่าง พี่ฉัตรชัยถูกต้อง แต่ถ้ามองจาก bottom up มันก็  คือ demand-supply แค่นี้จริงๆ ซึ่งมันเหมือนกัน

ถ้าถอดหัวโขน ละbias ...ทุกคนในตลาดหุ้น ตลาดสด ก็ เข้ามาเก็งกำไรทั้งนัั้น คือ เก็งว่ามูลค่ามันจะเพิ่ม(speculate on value)  แต่ที่ต่าง คือ การตัดสินใจอันนั้น มาจากวิธีใด ปัจจัยพื้นฐาน, เทคนิค , ฯลฯ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
chatchai

โพสต์ที่ 24

[quote="MindTrick"][quote="chatchai"]การเล่นหุ้นเก็งกำไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 25

การเก็งกำไร VS การพนัน
Alaforie

โพสต์ที่ 26

เอาง่ายๆ
อะไร หรือสิ่งได
ที่ทำให้จิตขุ่นมัวนั้นแหละคือบาป
adi

โพสต์ที่ 27

[quote="chatchai"]การเก็งกำไร VS การพนัน
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Penguins

โพสต์ที่ 28

[quote="chatchai"]การเล่นหุ้นเก็งกำไร
Vangogh

โพสต์ที่ 29

[quote="chatchai"][quote="MindTrick"][quote="chatchai"]การเล่นหุ้นเก็งกำไร
Dare to win...
chatchai

โพสต์ที่ 30

ผมว่าการซื้อประกัน  เป็นการป้องกันความเสี่ยงมากกว่านะครับ
โพสต์โพสต์