ตัวเลขของดัชนี (set index) เกี่ยวข้องกับอะไรเหรอครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตัวเลขของดัชนี (set index) เกี่ยวข้องกับอะไรเหรอครับ?

โพสต์ที่ 1

วานผู้รู้บอกด้วยครับ เช่นของไทย 700 กว่าๆจุด  ในขณะที่เวียดนาม 300 กว่าๆ เซี่ยงไฮ้ 2,700 จุด เหล่านี้เกี่ยวข้องกันมั๊ยครับ? mkt cap? แต่ผมดูๆระหว่างเวียดนามกับไทยก็ไม่น่าใช่

ขอคำแนะนำด้วยครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 2

In the long run, We are all dead.
A man from the Islay

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากน่ะครับ งั้นผมสรุปหยั่งงี้น่ะครับว่า

33 ปีมานี่ mrkt cap ของไทยเพิ่มขึ้นประมาณ 7-8 เท่า

เวียดนาม 3-4X, เซี่ยงไฮ้ 27X, เป็นต้น ตั้งแต่วันที่ก่อตั้งตลาดมา

โดยไม่เกี่ยวกับขนาดของตลาดน่ะครับ?
anakinnet

โพสต์ที่ 4

ไม่เชิงนะครับ เพราะว่าเวลามีหุ้น IPO แล้ว ตัว index จะมีการคำนวณเพื่อปรับฐานด้วยนะครับ ดังนั้นถ้าเทียบตรงๆไปที่ตอนตลาดเปิดเลย มันจะไม่ตรงน่ะครับ
In the long run, We are all dead.
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

anakinnet เขียน:ไม่เชิงนะครับ เพราะว่าเวลามีหุ้น IPO แล้ว ตัว index จะมีการคำนวณเพื่อปรับฐานด้วยนะครับ ดังนั้นถ้าเทียบตรงๆไปที่ตอนตลาดเปิดเลย มันจะไม่ตรงน่ะครับ
เพราะฉะนั้นยิ่งถ้าเทียบ index ระหว่างประเทศ ก็ยิ่งไปกันใหญ่
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
โพสต์โพสต์