สาเหตุของราคาหุ้นที่ สวิง และปิดบวกในวันศุกร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

สาเหตุของราคาหุ้นที่ สวิง และปิดบวกในวันศุกร์

โพสต์ที่ 1

อ้างอิงจาก

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 24901.html

เพื่อนๆอ่านกันแล้วคิดว่าอย่างไรบ้างครับ
ผม post เพื่อเป็นข้อมูลให้พิจารณาเท่านั้นนะครับ

เพราะจริงๆแล้ว

เหตุผลมักมาทีหลังเสมอ
บางที ก็ไม่มีใครทราบได้ว่าเพราะอะไร หุ้นถึงขึ้น/ลง

ปีที่แล้วยังมีอยู่วันหนึ่งที่เช้าขึ้น สายลง บ่ายขึ้นอีกที
เพราะตลาดบางครั้งก็ extreme response

ดังนั้นจึงมานำเสนอเป็นข้อมูลนะครับ
แต่ถามโดยส่วนตัว

ตอนนี้ฝรั่งก็ยังขายอยู่ 2500 ล้าน
เพราะ ?

ใน post today วันศุกร์มีมุมมองของนักลงทุนต่างชาติ
เค้าบอกว่า บ้านเรายังมีปัญหาทั้งการเมือง การปราบปราม corruption ฯลฯ

ดังนั้นผู้อ่านและผู้ลงทุนต้องศึกษา และพิจารณาการลงทุนของตนเองครับ

เพราะราคาหุ้น มีผลจาก ความกลัว + ความโลภ
เพราะราคาหุ้นก็ขึ้นกับกิจการนั้นๆ
หรือเพราะราคาหุ้น(บางตัว เอ๊ะ หรือหลายตัว :lol: นะ) ขึ้นกับ มือที่มองไม่เห็น

ผมเขียนมาเพื่อเป็นข้อมุลประกอบการตัดสินใจการลงทุนครับผม
มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่าครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมก้อสงสัยว่าจะเป็นกองทุยเหมือนกันครับ ที่ลุยยกเซ็ทให้ขึ้นมา เพราะดูแล้วหัวแดงก้อยังขายไม่เลิก

แต่ที่แน่ๆ ผมรู้สึกว่า "รู้งี้" อีกแล้วอ่ะครับ อิอิ

ทำไมไม่เก็บเมื่อวันก่อนก้อไม่รู้ มัวแต่รอให้มันนิ่ง
แต่ก้ออย่างว่าสภาพการขายยังไม่เลิกก้อรอดูอาการไปอีกหน่อยดีกว่าครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่ากองทุนมีข้อจำกัดในการถือเงินสด   เมื่อกองทุนขายหุ้นไป
ได้เงินสดมาและมีชาววีไอเข้าซื้อกองทุนช่วงนี้   จนกระทั่งกองทุนมีเงินสด
เกินที่ทางการจำกัดไว้   กองทุนจึงจำใจต้องเข้าซื้อหุ้น และเลือกหุ้นที่มีคุณภาพ
หุ้นวันศุกร์ก็เลยขึ้น   ด้วยเหตุผลดังนี้แล
235dolphin

โพสต์ที่ 4

เท่าที่ทราบมา กองทุนสามารถ hold เงินสดทั้ง port ได้ ไม่เกิน หกเดือนมั้ง ครับ ถ้าเป็นกองทุนหุ้น นะครับ
harn

โพสต์ที่ 5

[quote="yoko"]ผมมองว่ากองทุนมีข้อจำกัดในการถือเงินสด
โพสต์โพสต์