เปิดสอนบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tossapoa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 211

1. เรียนอะไร?

เรียนรู้การลงทุนแบบ VI เป็นการลงทุนในระยะยาวเหมือน Warren Buffett และ PeterLynch ดังนั้นก่อนที่จะลงทุนต้องทำความเข้าใจในตัวบริษัทก่อน ไม่เพียงแต่ดูงบการเงินเท่านั้น เราควรวิเคราะห์หา competitive strategy และ competitive advantage และบริษัทสามารถรักษา advantage นั้นได้อย่างไร

2.เอาไปทำอะไร ?

เพื่อนำความรู้ที่เกิดจากการเรียนและการอ่านนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เพื่อนeไปสู่อิสรภาพทางการเงินโดยใช้การลงทุน (ผมได้อ่าน series ของ Robert Kiyosaki และมองว่าการลงทุนเป็นหนึ่งในหนทางสู่อิสรภาพทางการเงินได้) และนำความรู้ที่ได้ไปเผยแพร่ให้ผู้อื่นต่อไป

3.เชื่อไหมว่าจะเอาไปใช้งานได้จริง ?

เชื่อมาก อาจเป็นเพราะมี background ในสาย engineer จึงค่อนข้างงเชื่อในแนวทางการลงทุนแบบ VI โดยพิจารณาจาก Fundamental ของบริษัท ซึ่งเป็นสิ่งที่จับต้องได้มากกว่าการดู Technical
ภาพประจำตัวสมาชิก
NinjaTurtle
Verified User

โพสต์ที่ 212

[quote="Kopprakhun"]เอ... เข้าไปแล้วครับ แต่พอกรอกชื่อเล่นเสร็จแล้วเค้าก็ให้ ลงชื่อเข้าใช้ แล้วเค้าก็ให้กรอกชื่อเล่นอีก แล้วมัน ก็ วน ไปแบบนี้เรื่อยๆ ครับ.
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 213

ผมไปโพสคุยไม่ได้เลยคับ

ตั้งกระทู้ถามก็ไม่ได้

มันบอกว่า เกิดข้อผิดพลาดเรื่อยเลย
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 214

ต้องมี account กับ gmail ด้วยหรือเปล่าค่ะ

เราใช้งานได้ปกติเลย
.....Give Everything but not Give Up.....
jung_oh

โพสต์ที่ 215

krisy เขียน:ต้องมี account กับ gmail ด้วยหรือเปล่าค่ะ

เราใช้งานได้ปกติเลย
งั้นผมคง โพสไม่ได้ เพราะว่า ผมใช้ hotmail สมัครเป็น user ไปอ่ะครับ

เอ.. ถ้าเป็นงี้ คนไม่มี gmail ก็อด โพส ..

หรือว่า ต้องสมัครใหม่ล่ะเนี่ย
RONNAPUM

โพสต์ที่ 216

jung_oh เขียน: งั้นผมคง โพสไม่ได้ เพราะว่า ผมใช้ hotmail สมัครเป็น user ไปอ่ะครับ

เอ.. ถ้าเป็นงี้ คนไม่มี gmail ก็อด โพส ..

หรือว่า ต้องสมัครใหม่ล่ะเนี่ย
สมัคร gmail ครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
mac69

โพสต์ที่ 217

โพสหรือตั้งกระทู้ไม่ได้เหมือนกันเลย
claforan
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 218

post ไม่ได้เหมือนกันครับ ผมก็ใช้ Gmail น่ะครับ
kookatt

โพสต์ที่ 219

ไม่รู้ว่าจะช้าไปหรือไม่นะครับ แต่ขออนุญาตตอบ

1. เรียนอะไร?
เรียนรู้การดูรายงานประจำปีและรายงานการเงินของบริษัท

2.เอาไปทำอะไร ?
2.1 เพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐานประกอบการพิจารณาวิเคราะห์เพื่อตัดสินใจ
ลงทุนในตลาดหลักทรัพย
2.2 เพื่อพัฒนาตัวเองโดยการเีรียนรู้ skill ใหม่ เพื่อที่จะเสริมงานที่ทำอยู่ในปัจจุบัน

3.เชื่อไหมว่าจะเอาไปใช้งานได้จริง ?
เชื่อว่าจะเอาไปใช้ได้จริง อย่างน้อยในด้านแนวทางการวิเคราะห์ แต่จะสามารถใช้ความรู้และทักษาที่ได้เรียนรู้มาได้อย่างมีประสิทธิภาพแค่นั้น
คงต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นประกอบด้วย ไม่ใช่ว่าเีีรียนแล้วจะตัดสินใจได้ถูกต้องเสมอ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
dinnn

ไปเรียนที่รามก็ได้น่ะ

โพสต์ที่ 220

ที่รามก็ เรียน ฟรี น่ะ แค่ไปนั่ง เรียนเฉยๆ แต่ไม่ได้หน่วยกิต น่ะ  ผมก็ จบจากราม แต่ จบการเงิน
วัฒนา
jung_oh

โพสต์ที่ 221

RONNAPUM เขียน: สมัคร gmail ครับ
สมัคร gmail แล้วครับ

แล้วก็ไปโพส ก็ยังไม่ได้เลยครับ
noppakung

โพสต์ที่ 222

ของงด้วยคน  มี gmail อยู่แล้ว  เข้าร่วมกลุ่มไปแล้ว  มันบอกว่าต้องรอการอนุม้ติจากหัวหน้ากลุ่ม
kanakum

โพสต์ที่ 223

+++ โพสไม่ได้เหมียนกาน

รูปภาพ
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 224

สงสัยจะเป็นปัญหาที่แก้ไม่ตกซะแล้วละครับ นึกว่าเป็น Google จะไม่มีปัญหาเสียอีก เพราะคุณมนเองก็โพสต์ไม่ได้เหมือนกัน

เอาเป็นว่าจะหา อันใหม่แทนอันนี้ก็แล้วกัน มีใครรู้จักที่ไหนมี webboard ฟรี ดีๆ มั่ง แนะนำหน่อยซิ

อ้อ...Assigment 2 กำหนดส่ง 11 สิงหา นะครับ
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 225

E-mailบางคนส่งกลับไม่ได้ ติดต่อไม่ได้

หลายคนไม่ส่งการบ้าน พรุ่งนี้เป็นวันสุดท้ายแล้ว ตกลงจะเอาอย่างไง?

เห็นว่าอยากเรียนกันตั้งแยอะพอเอาเข้าจริงๆหายเรียบ เป็นอย่างนี้ทุกที

ผมรู้ว่าพื้นฐานแต่ละคนต่างกัน ต้องใช้วิธีเรียนต่างกัน แต่ถ้าเงียบกันอยู่อย่างนี้คนสอนจะรู้ไหม? ว่าใครจะต้องเรียนต้องสอนอย่างไร?

เอาแบบป้อนเข้าปาก ผมไม่ทำแล้ว ไม่ได้ประโยชน์ เสียเงิน เสียเวลา

ใครชอบมานั่งฟังเก็บเล็กเก็บน้อย เอาแบบสบายๆ รอไปเสียเงินเรียนแพงๆเถอะ

งานที่ให้ทำไม่ได้ต้องการงานที่ดีเลิศ ผมต้องการเห็นความตั้งใจ ความพยายาม พื้นฐาน ของแต่ละคน ทำได้ก็รีบส่ง ทำไม่ได้เพราะอะไรก็รีบบอกมาไม่ต้องอาย

การเรียนที่มีประสิทธิภาพที่สุดคือการหาความรู้ด้วยตัวเอง ติดขัดตรงไหนมาถาม
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
densin

โพสต์ที่ 226

ผมก็พยายามpost ตั้งแต่ห้าทุม กว่าจะpost ได้ก็ตี3กว่าๆ  :evil:
....ล้อเล่นครับ นอนแล้วตื่นมาpostใหม่ :D

เห็นที่ thaivi ใช้ drupal เป็นหน้าฉาก แต่ใช้ phpbbเป็น webboard
แต่viknowhow ใช้ google
ทำไมไม่ใช้ เหมือนกับ thaivi หละครับ จะได้ดูแลเหมือนกันน่าจะสะดวกกว่า

เรื่อง hosting ผมพอจะมีพื้นทีในตึกการสื่อสาร ฟรีครับถ้าสนใจ
densin

โพสต์ที่ 227

Mon money เขียน:E-mailบางคนส่งกลับไม่ได้ ติดต่อไม่ได้

หลายคนไม่ส่งการบ้าน พรุ่งนี้เป็นวันสุดท้ายแล้ว ตกลงจะเอาอย่างไง?
พี่ครับ ผมส่งการบ้านเมื่อคืนวานหลายรอบแล้วส่งไม่ได้ google errorตลอด
จนครั้งสุดท้ายส่งได้ ไม่ทราบว่าพี่่ได้รับหรือเปล่าครับ
ถ้่่าได้รับหลายฉบับ ก็ขอโทษด้วยครับ

ผมไม่แน่ใจว่าคนอื่นเป็นเหมือนกันเปล่า เหมือนช่วงนี้ google ติงต๊อง
ต้องรอหลังเทียงคืนถึงทำงานปรกติ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 228

เสนอ Yahoogroup ค่ะ เป็นทางเลือก

เพราะว่ามันมีมานานและค่อนข้างเสถียรแล้ว เราใช้ gmail ไปสมัครรับจดหมายข่าวของ group นึง ก็ไม่มีปัญหาอะไร

จริงๆถ้าอยากทำเป็น discussion forum ใช้ พวก free webboard ดีกว่าไหม เพราะพวก Groups มันเหมาะกับ newsletter  (เราเข้าใจแบบนั้น ถ้าผิดขออภัยนะคะ)

ส่งการบ้านกันเร็วๆนะคะทุกท่าน  :D
.....Give Everything but not Give Up.....
jung_oh

โพสต์ที่ 229

ส่งเมลไปแล้วครับ

ขอ ตอบทางนี้ ด้วยล่ะกัน เผื่อ Google มันมีปัญหา

----------------------

ผมส่งการบ้านแน่นอนครับ

แต่ผมมีปัญหาเรื่องภาษา ทะเลาะกับมันทุกคืนเลยตอนนี้ ต้องเปิดกันเกือบทุกตัว (แถมเปิดทุกตัวแล้ว ก็ยังอ่านไม่ค่อยเข้าใจ) แห่ะๆ

ตอนนี้ กำลัง พยายามอ่านอยู่ครับ

ยังไง ผมขอส่ง วันสุดท้ายนะครับ ไม่หายไปไหนแน่นอนครับผม

ขอบคุณครับ

----------------------
fujung

โพสต์ที่ 230

ใช้ dictionary online น่าจะทำให้ใช้เวลาเปิดลดลงนะคะ ขอให้ทุกคนทำเสร็จเร็วๆ จะได้ไปเรียนด้วยกัน  :wink:
auspicja

โพสต์ที่ 231

ไม่มีข้อแก้ตัวใดๆครับ ยังอ่าน journal ยังไม่จบ แต่พยายาม ศึกษา ข้อมูล ของ snc และสรุป swot และ strategy ที่ snc ใช้  และได้ส่งเมล์ให้พี่มนแล้วครับ
jung_oh

โพสต์ที่ 232

เพิ่งทำเสร็จร้อนๆ

ส่งไปให้ อ.มน ตรวจแล้วนะครับ
Kopprakhun

โพสต์ที่ 233

พี่มนครับ ผมจะส่งวันนี้ครับ แต่ดึกหน่อยครับ.
noppakung

โพสต์ที่ 234

ส่งไปให้พี่มนตั้งแต่บ่ายวันนี้แล้วนะครับ
ขอโทดพี่ด้วยครับ  พอดีมีเวลาทำน้อยเลยไม่ได้ดูละเอียดมาก
เพราะต้องทำงานของที่ทำงานแบบเร่งด่วนเหมือนกันครับ
งานวิเคราะห์ รพ.จะทำให้ดีขึ้นครับ
samahara

โพสต์ที่ 235

ส่งให้อาจารย์แล้วนะครับ เมื่อสักครู่...
เอ้า...เริ่มข้อ 2 ซะที...
สู้ๆ...เพื่อชีวิตที่ดีขึ้น
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
Teathink
ผู้ติดตาม: 5

Finish !

โพสต์ที่ 236

ส่งการบ้านแล้วนะครับ
รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคร้าบ
densin

โพสต์ที่ 237

การบ้านข้อสอง ถ้าท่านที่มีปัญหาภาษาeng
ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูครับ
http://www.krungsri.com/pdf/research/05 ... t03_49.pdf
http://www.flas.kps.ku.ac.th/smf/index.php?topic=163.0

อาจจะไม่เหมือนกับเอกสารซะทีเดียว
แต่อาจจะช่วยให้อ่านง่ายขึ้น

ขอมาspoilหน่อยละกันครับ ถือว่าช่วยๆกัน

ตอนนี้กำลังนั่งเทียน เอ้ยนั่งคิดว่าจะวิเคราะการบ้านยังไง
โรงบาลคงคล้ายๆกัน แต่พวกค้าปลีกแต่ละเจ้ามันก็วางpositionต่างกันอยู่
kanakum

โพสต์ที่ 238

+++ ขอบคุณ คุณdensin มากเลยครับ
mac69

โพสต์ที่ 239

ขอบคุณ คุณ densin มากครับ
claforan
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 240

แบบว่าอยากจะหาข้อมูลของการวิเคราะห์อุตสาหกรรมที่พี่มนให้การบ้านน่ะครับ แต่ไม่รู้จะอ่านที่ไหนดี คือ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องธุรกิจ