เปิดสอนบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
foobar
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 181

ขอบคุณพี่มนมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pie4502

อยากจะเข้าร่วมอบรมด้วยคนอย่างยิ่งคับ

โพสต์ที่ 182

ก่อนอื่นต้องขอบอกผมไม่มีพื้นฐาน ทางบัญชีเท่าไรนะคับ แต่ใจรักที่จะลงทุนในหุ้น ถึงแม้คนรอบข้างไม่ได้สนับสนุนเลย แต่ผมพร้อมพิสูจน์ให้พวกเค้าเห็นว่า ผมคิดถูกกกกกกกกก

ผมพึ่งจะเปิด พอร์ต เมื่อไม่กี่วันมานี้เองคับ ติดตามการจะลงทุนอยู่นาน แต่ไม่มีโอกาศซักที เห็นกระทู้นี้ดีมากเลยอยากจะร่วมอบรมด้วยคน

ขอตอบคำถามนะคับ

1.เรียนอะไร  
  ผมว่าการเรียนรู้การลงทุนจะต้องเรียนจากการศึกษาพื้นฐานของ ธุรกิจที่เราจะลงทุนให้เข้าใจเสียก่อน เพื่อที่จะลงทุนได้ถูกต้อง และมั่นใจ เช่น
1 การวิเคราะห์ทางปัจจัยพื้นฐาน ตัวแปลต่างๆที่จะกระทบ (สำคัญ)
2 ข่าวที่เข้ามาในตอนนี้และอนาคต
3 การตัดสินใจ โดยใช้ตัวเลือกที่เหมาะสมประกอบ
4 ถ่ายทอดประสบการณ์ แก่มือใหม่เพื่อใช้ต่อไป

2.เอาไปใช้ทำอะไร  
 เมื่อได้มีการเรียนรู้แล้วทีนี้เราสามารถจะทำประโยชน์จากสอ่งที่ได้เรียนรู้ไปปรับใช้กับ หุ้นตัวที่เราจะลงทุนได้ เพื่อจะได้มีความมั่นใจในการจะวิเคราะห์หุ้นตัวนั้นว่าเป็นการลงทุนที่ถูกต้องของเรามั้ย เราจะฝากอนาคตได้มั้ย

3.เชื่อมั้ยว่าใช้งานได้จริง
  เชื่อ 100 % ครับ  เพราะแนวทางที่ผมอยากจะเดินมีคนพิสูจน์ให้เห็นว่าทำได้และเป็นการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานที่สามารถให้พอมองเห็นอนาตคหุ้นตัวนั้นได้ในระยะยาว

ขอบคุณครับที่เสียสละเวลาอันมีค่าเพื่อนพวกเรา  Email : [email protected]   อบรมเจอกันคับบบบบบ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 183

เรียนเพื่อนๆที่เข้าเรียนครับ
การบ้านมาแล้วนะครับ อย่าลืมเข้าไปอ่านใน web นะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
auspicja

โพสต์ที่ 184

ขอบคุณครับ
auspicja

โพสต์ที่ 185

http://www.set.or.th/set/companyprofile ... country=TH

download  form 56-1 and balance sheet on Q1 /51 of SNC ,ครับ พี่น้อง
kanakum

โพสต์ที่ 186

+++ ไปอ่านการบ้านที่เว็บไหนครับ หาไม่เจอ แนะนำทีคราบ ยังไม่ได้ เมล์แจ้งเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 187

kanakum เขียน:+++ ไปอ่านการบ้านที่เว็บไหนครับ หาไม่เจอ แนะนำทีคราบ ยังไม่ได้ เมล์แจ้งเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

this link krub

http://sites.google.com/a/viknowhow.com/vi-know-how/
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 188

โห ตั้งอกตั้งใจศึกษาหาความรู้กันสุดๆจริงๆ เสียดายที่เวลาผมไม่เอื้ออำนวย

เอาไว้ให้ลูกศิษย์ของอาจารย์มนรุ่นนี้จบออกมา แล้วผมขอเป็นน้องรหัสพี่ๆเค้า

โดยเฉพาะพี่ นิว... พี่คนนี้เค้าตั้งใจศึกษาจริงๆ ขยันขันแข็งมาก (แซวๆ)

ยังไงก็อย่าลืมมาถ่ายทอดด้วยล่ะกันครับ

ตอนนี้ก็ได้แต่อ่านหนังสือทีมีอยู่ไปพลางๆก่อน..

ผมว่าดีมานเยอะขนาดนี้ ทำเป็นหลักสูตรไปรษณีย์เลยจะดีมั้ยครับ

เพราะคนที่ตั้งใจศึกษาด้านนี้จริงๆจังๆยังมีอีกมาก

ขอร่วมเป็นหนึ่งแรงในการสนับสนุนและพัฒนาวงการวีไอในบ้านเราครับ
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 189

nandeandw เขียน:
this link krub

http://sites.google.com/a/viknowhow.com/vi-know-how/
ไปทางนี้ก้ได้ครับเพื่อจะจำง่ายกว่า

http://sites.viknowhow.com
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 190

แฮะๆๆ โทษทีอันนี้ครับ  :bow:

http://viknowhow.com
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
sleeper

โพสต์ที่ 191

พึ่งมาเห็นกระทู้นี้ว้า อดเลยเรา
##เรียนอะไร  เรียนบัญชีตามที่ท่านสอนนะครับ ซึ่งผมได้อ่านกระทู้ของท่านแล้วผมทราบได้เลยว่าท่านต้องสอนอย่างละเอียดและแนวความคิดที่แยบยลแน่ เนื่องจากจุดมุ่งหมายของท่าน เป็นการเทรนคนเพื่อจะให้คนเหล่านี้เทรนคนอื่นขึ้นมาอีก ซึ่งท้ายก็จะมีนักลงทุนที่รอบรู้เพิ่มขึ้นอย่างมากมาย
#### เอาไปทำอะไร แน่นอนครับถ้าเรียนเกี่ยวกับบัญชี ผมคงต้องเอาไปไว้ใช้ในการประเมินโครงสร้างบริษัท เพื่อจะได้พิจารณาว่า แต่ละบริษัทมีผลประกอบการเป็นเช่นไร เพื่อหนทางสู่อิสระภาพทางการเงิน  อีกประเด็นที่สำคัญ ผมเสเพลมามากอะครับ จบปตรีตอน25 T-T เพราะฉะนั้น หนทางใดที่สามารถลดระยะเวลาสู่การเป็นอิสรภาพทางการเงินได้ ก็ควรที่จะขวนขวายศึกษาอะครับ(แต่ถ้าผิดศีลธรรมต่อให้ลดระยะเวลาได้มากโขก็คงไม่ขอแตะละครับ) แต่ในท้ายนี้ก็คงจะไม่ลืมที่จะเทรนให้นักลงทุนอื่นๆอีกด้วยนะครับ การสอนคนอื่นสำหรับผม ผมว่าออกจะมีผลได้ต่อตัวผู้สอนมากกว่าผู้ได้รับการสอนเสียอีก การสอนทำให้เราเข้าใจในสิ่งที่สอนได้ดีขึ้นอีกทั้งบางขณะอาจคิดอะไรแปลกๆใหม่ๆจากที่ได้เรียนรู้มาในอดีตก็ได้
######เชื่อไหมว่าจะเรียนแล้วจะเอาไปใช้ได้จริง โดยส่วนตัวผมเป็นคนหัวไวและชอบมองมุมมองทีละหลายมุมมอง ถ้าสิ่งที่ท่านสอน อยุ่บนพื้นฐานที่ดี ผมค่อนข้างมั่นใจอย่างมาก ที่จะเอาไปใช้ได้จริง เนื่องจาก การจะประยุกข์ใช้ หรือการที่จะมองหลายๆมุมได้นั้น สิ่งที่สำคัญเลย ต้องมีพื้นฐานที่ดี การเข้าใจคอนเซป นิยาม ทฤษฏีต่างๆ อย่างแตกฉาน ซึ่งถ้าท่านสอนดี ผมก็มั่นใจเต็มเปี่ยมว่า จะเอาไปใช้ได้อย่างแน่นอน ใช้ในที่นี้ของผมคือการนำความรุ้ที่ได้จากการเรียนกับท่านไปขัดเกลาและเพิ่มมุมมองใหม่ๆให้กับตัวผมอีกทั้งยังทำให้ผมมีความรุ้ความเข้าใจและสามารถถ่ายทอดให้แก่ผู้อื่นได้อีกด้วย แต่ถึงแม้ท่านจะสอนไม่ดี ผมก็มั่นใจว่าจะเอาสิ่งที่ท่านสอนไปใช้ได้เช่นกัน เนื่องจากอย่างน้อยผมก็ได้รุ้ถึงมุมมองอีกมุมมองหนึ่งจากท่านเพื่อเอาไปใช้ในการขัดเกลาความคิดว่าทำไม อะไรถึงเป็นดังนี้ (ไม่ได้บอกท่านสอนไม่ดีนะครับ ผมแค่พูดแบบกลางๆ แต่ถ้าให้คาดการณ์ผมว่าท่านสอนดีแน่นอน วัดจาก จำนวนคนที่สนใจ และการกล่าวถึงจากบุคคลที่สนใจ น่าจะประมาณได้ว่าท่านสอนดีแน่ๆ)
ปล ผมไม่เคยเรียนบัญชีมาก่อนนะครับ ถ้าท่านรับคนที่มีประสบการณ์หรือความรุ้มาก่อน ผมคงหมดสิทธิ์ แต่ถ้าท่านสอนตั้งแต่เบสิค ผมรับรองว่า ท่านไม่ผิดหวังแน่ๆ แต่อาจรำคาญกับการซักถามจากผม(คนไม่รุ้ก็ต้องถามนะสิ จริงไหมครับ)
claforan

โพสต์ที่ 192

เพื่อนๆที่อ่านแล้วผมงงเรื่อง fit ทั้ง 3 โดยฌฉพาะอันที่ 3  คือ optimization of effort คือ ไรครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ
claforan

โพสต์ที่ 193

คือแบบว่าผมไม่รู้จักบริษัทนี้เลยครับ เลยไม่รู้ว่าจะเริ่มที่ไหน อ่านข้อมูล + แนวทางการดำเนินงานของบริษัทอย่างไร เพื่อนๆมีแหล่งข้อมูลไหมครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 194

[quote="claforan"]เพื่อนๆที่อ่านแล้วผมงงเรื่อง fit ทั้ง 3 โดยฌฉพาะอันที่ 3
.....Give Everything but not Give Up.....
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 195

คนไม่เก่งภาษาต้องมีความพยายามมากกว่าคนอื่นหลายเท่านักจริงๆครับ

เมื่อคืนนั่งอ่านอยู่นานเลย เปิด Dic ซะเกือบทุกคำ ปวดหัวตึ๊บ  :(  

แต่ก็ สู้ๆ :D
claforan

โพสต์ที่ 196

ขอบคุณที่ตอบคำถามครับ คุณ kristy  :)
claforan

โพสต์ที่ 197

ขอบคุณที่ตอบคำถามตรับตุณ Kristy
samahara

โพสต์ที่ 198

เมื่อคืนนอนตี 3 ครับ อ่านได้แค่ 4 แผ่นเอง ปวดหัวตุบๆเลยครับ..
แต่ก็สู้นะ..สู้เพื่อชีวิต..
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 199

[quote="krisy"][quote="claforan"]เพื่อนๆที่อ่านแล้วผมงงเรื่อง fit ทั้ง 3 โดยฌฉพาะอันที่ 3
Bport

What is strategy?

โพสต์ที่ 200

ผมย่อเสร็จแล้ว กรุณาชี้แนะ

What is strategy?
1. OE is not strategy
1.1. OE คือ การทำกิจกรรมเดียวกันได้ เหนือกว่าคู่แข่ง เหนือกว่าคือ เร็วกว่า, มากกว่า หรือสมบูรณ์กว่า ผลก็คือได้ input ได้มีประสิทธิภาพทำให้ได้ product ที่ถูกหรือดีกว่า (productivity frontier) ยกตัวอย่างเป็นบริษัทญี่ปุ่นในยุค 1980
1.2. Strategy คือการทำกิจกรรม ต่างออกไปจากคู่แข่ง ซึ่งจำเป็นกว่า OE เนื่องจากในที่สุดทุกบริษัทจะสามารถทำ OE ได้ใกล้เคียงกันทำให้ productivity frontier ไม่ต่างกันมาก โดยการเลียนแบบ
2. Strategy rests up unique activities: Strategy คือ การทำกิจกรรมที่ต่างและเป็นเอกภาพออกไป ทำให้เกิด position ใหม่ที่เรียกว่า strategic positions (SP) แบ่งออกเป็น
2.1. Variety based SP ทั้ง product หรือ service ก็ได้ target คนหมู่มาก เช่น บริษัท Jiffy lube และVanguard group
2.2. Needs based SP ซึ่งต้อง target ลูกค้าเป็นกลุ่มๆไปเพื่อเข้าให้ถึงความต้องการ เช่น Ikea, Bessemer Trust, และ Citibank
2.3. Access based positioning ซึ่งต้อง target ลูกค้าเป็นกลุ่มๆ โดยเข้าใจถึง customer geography หรือปริมาณลูกค้าทำให้กำหนดกิจกรรมเพื่อให้เข้าถึงคนในกลุ่มได้ เช่น Carmike
3. A sustainable strategic position requires tradeoffs: การนี้คู่แข่งอยากเลียนแบบ บริษัทที่ได้รับผลตอบแทนสูงทำได้โดย
1. reposition : เปลี่ยน position ไปเป็นแบบของ original ไปเลย
2. Straddling : คร่อมระหว่าง position เก่า และใหม่ซึ่งพบบ่อยกว่ามาก
แต่การเปลี่ยน SP1 เป็น SP2 โดย reposition หรือ straddling นั้นจะต้องมี tradeoffs (ถ้าไม่มี trade offs ไม่ควรเรียก SP1 เป็น SP2 ควรเรียกแค่ OE1 เป็น OE2) Trade-offs มี 3 เหตุผลดังนี้
3.1. Inconsistencies in image or reputation เช่น ivory soap (สบู่ทั่วไปราคาถูก) จะทำ SP เป็น Neutrogenas premium (medical grade product ซึ่งแพงกว่า) ทำได้ยากมาก
3.2. มาจาก Activities หรือกิจกรรมต่างๆของบริษัทเอง เช่น ถ้าจะเลียนแบบ Ikea โดยให้ลูกค้า DIY อาจต้องเลียลูกค้าชั้นสูงที่ต้องการ service มากขึ้นกว่ากลุ่ม target ของ Ikea
3.3. มาจาก limit on internal coordination และ control เช่น Continental Lite ไม่สามารถเลียนแบบ Southwest ได้ทำให้ทั้ง cost สูงและ fail to service
4. Fit drives both Competitive advantage and sustainability: ถ้า OE คือ  ความสำเร็จในการทำกิจกรรมแต่ละอย่างให้ดีขึ้น ดังนั้น SP คือการรวมเอากิจกรรมทุกอย่างนั้นเข้าไว้ด้วยกันทำให้ดีขึ้นไปอีก

การรวมกิจกรรมโดยความเข้าใจทำให้การทำงานกระชับขึ้น หรือ Fit ซึ่งในแต่ละกิจกรรมของ Fit มีผลต่ออันอื่นอย่างยิ่งนั้น ทำให้ความผิดพลาดในการเลียนแบบ แม้ไม่มากอาจทำให้ผู้เลียนแบบเกิดปัญหาอย่างยิ่งได้

ชนิดของ Fit มี
4.1. 1st order หรือ simple consistency เช่น Vangard  เน้นมากๆเกี่ยวกับราคาถูกอย่างเดียว
4.2. 2st order หรือ activities are reinforcing เช่น Neutrogena สามารถเข้าไปเป็น customer package ในห้องน้ำของโรงแรมหรูทำให้ผู้ใช้รู้สึกอยากใช้มากขึ้น หรือการโฆษณาอยากหนักของปากกา Bic ทำให้ reinforcing activities และกระตุ้นผู้ซื้อได้ดียิ่งขึ้น
4.3. 3rd  order หรือ optimization of effort  (ดีกว่า 4.2) เช่น Gap ถือว่า product availability เป็นเรื่องสำคัญแต่ไม่อยากให้ร้านมี inventory จึงมี  inventory turn จาก warehouse ถึง 7  ครั้งต่อปี เมื่อเทียบกับร้านอื่นๆที่มี turn แค่ 3-4 ครั้งต่อปี ดังจะเห็นว่า Fit นั้น ลด cost และ เพิ่มความหลากหลายให้สินค้าทำให้เกิด competitive advantage และมี sustainability ได้
5. Rediscovering strategy
5.1. The failure to choose: บางครั้งการเลือก SP ก็ยาก  แต่ OE อย่างเดียวก็ไม่เพียงพอแน่
5.2. Rule of leadership: MD ต้องเข้าใจและเลือก SP ได้ดี  โดย define company position,  make trade-offs และ Fit among activities
5.3. The Growth trap: Growth ทำให้ SP เปลี่ยน , reduce fit , และลด CA
Summary: What is strategy?
Strategy creates FIT among activities (integrating them) No FIT , No sustainability
RONNAPUM

โพสต์ที่ 201

การบ้านชุดสองมาแล้วนะครับ
ชุดแรกยังไม่เสร็จเลย  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 202

ตอนนี้มี Discussion Group แล้วนะครับ ไปสมัครรอไว้ก่อนได้เลย
ผมจะรีบ Approve ให้เร็วที่สุดนะ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 203

NinjaTurtle เขียน:ตอนนี้มี Discussion Group แล้วนะครับ ไปสมัครรอไว้ก่อนได้เลย
ผมจะรีบ Approve ให้เร็วที่สุดนะ
สมัครไปแล้วนะครับ ...
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 204

RONNAPUM เขียน: สมัครไปแล้วนะครับ ...
Approve แล้วเหมือนกัน :)
kanakum

โพสต์ที่ 205

+++สมัครไงอ่ะ แนะนำหน่อยคราบบ +++
claforan

โพสต์ที่ 206

สมัครแล้วเหมือนกัน แต่เพื่อนๆสมัครเป็นสมาชิกเว็บ viknowhow.com กันเปล่าครับเพราะว่าผมไม่สามารถดูงานที่ 2 ได้เลยครับ
claforan

โพสต์ที่ 207

สมัครแล้วเหมือนกัน แต่เพื่อนๆสมัครเป็นสมาชิกเว็บ viknowhow.com กันเปล่าครับเพราะว่าผมไม่สามารถดูงานที่ 2 ได้เลยครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 208

kanakum เขียน:+++สมัครไงอ่ะ แนะนำหน่อยคราบบ +++

เข้าไปที่http://sites.google.com/a/viknowhow.com/vi-know-how/
และคลิ๊กที่มุมด้านซ้ายคำว่า Discussion Board  และเข้าไปกรอกข้อมูลครับ
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 209

RONNAPUM เขียน:

เข้าไปที่http://sites.google.com/a/viknowhow.com/vi-know-how/
และคลิ๊กที่มุมด้านซ้ายคำว่า Discussion Board
Kopprakhun

โพสต์ที่ 210

เอ... เข้าไปแล้วครับ แต่พอกรอกชื่อเล่นเสร็จแล้วเค้าก็ให้ ลงชื่อเข้าใช้ แล้วเค้าก็ให้กรอกชื่อเล่นอีก แล้วมัน ก็ วน ไปแบบนี้เรื่อยๆ ครับ.  ไม่รู้ว่าผมทำอะไรผิดช่วยแนะนำด้วยครับ