เปิดสอนบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
bankniti
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

สนใจครับ อยากทราบวันเวลาแน่นอนด้วย
kamikaze
Verified User

โพสต์ที่ 32

ยกมือ1เสียง อยากให้จัดครับ
samahara

โพสต์ที่ 33

1 คน ครับ.
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
lucifer

โพสต์ที่ 34

ไปด้วยครับ 1 คน ครับ :8)  :8)
โค

โพสต์ที่ 35

ไปด้วยนะ :D
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 36

โลกนี้ไม่มีอะไรฟรีแน่นอน ท่านทั้งหลาย

ใครก็ตามที่สนใจจะเรียน ผมยินดีสอน แต่..........

ผมไม่เอาเงิน แต่อยากได้อาสาสมัครจากผู้ที่มาเรียน เพื่อเป้าประสงค์ของผมคือจะทำโรงเรียนนักลงทุน ฉนั้นสิ่งที่ต้องทำคือผมจะต้องมีผู้ที่มีควาสามารถ ใจสู้ เอาจริงๆ และสำคัญต้องมีเวลาให้ มาช่วยผมทำCase และช่วยRun workshop เพื่อสร้างกลุ่มนักวิเคราะห์อิสระที่ไม่ขึ้นกับสำนักใดๆ ไม่มีผลประโยชน์ขัดแย้ง นักวิเคราะห์ของโรงเรียนจะไม่ให้ราคาเป้าหมาย ให้แต่เพียงข้อมูล อุตสาหกรรม กลยุทธ์ธุรกิจ สถานะทางการเงินของบริษัท และมุมมองต่ออนาคตของอุตฯและบริษัทนั้นๆ เรียกได้ว่า จะเป็นผู้รวบรวมและเรียบเรียงข้อมูลพร้อมใช้งาน ให้แก่นักลงทุนผู้สนใจ.....แน่นอนใครจะใช้ข้อมูลจะต้องเสียค่าสมาชิก..........เอาค่าสมาชิกมาเป็นผลตอบแทนอาสาสมัคร และเก็บไว้ใช้ดำเนินงานของโรงเรียนต่อไป

ทำไมต้องเก็บค่าสมาชิก

1) มีความรู้อีกหลายอย่างที่จำเป็นต้องใช้วิทยากรจากภายนอกมาถ่ายทอดให้ ต้องจ้างเขามาสอน และค่าจ้างไม่ถูก ต้องใช้ทุนในการหาข้อมูล ความรู้มาเพิ่มเติมตลอดเวลา
2) ผมต้องการทำให้โรงเรียนเติบโตและมั่นคง จำเป็นต้องแสวงหากำไร ไม่งั้นอาสาสมัครแรกๆจะทำเอาความรู้ เอาสนุก พอเบื่อก็เลิก ผมอยากจ้างเอาไว้เลย เพราะกว่าจะฝึกได้ก็ใช้ทรัพยากรไปไม่น้อย
3) พอผมเลิก ก็จะมีคนมาRun ต่อ ไม่ขาดช่วง

คงจะเป็นอีกโครงการหนึ่งที่ผมจะขอทำให้กับสังคมนักลงทุน

ความภูมิใจของผมคือสร้างสังคม TVI และคิดว่าอยู่มาได้จนถึงบัดนี้ก็นับว่าสำเร็จไปแล้ว

พอถึงวันนี้ผมรู้สึกว่าน่าจะทำให้ได้ดีกว่านี้อีก ผมจึงคิดทำโรงเรียน และทำครั้งนี้คงเป็นโครงการสุดท้ายแล้ว เพราะแก่แล้ว(บอกพี่พอใจว่าจะเลิกทุกอย่างตอนอายุ45 นี่ก็เหลืออีก 6 ปี) ถ้าไม่สำเร็จก็ถือว่าได้คิด และลงมือทำแล้ว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
kanakum

โพสต์ที่ 37

+++ ยินดีไม่มีปัญหาครับ +++
densin

โพสต์ที่ 38

ผมเห็นด้วยครับ ว่ามันต้องมีการต่อยอดไปเรื่อยๆ
อยากให้นักเรียนกลุ่มแรกๆทำไปสานต่อ
อาจจะต้องมีการ commit(ทางใจ) ว่าเอาความรู้ไปอบรมรุ่นต่อๆไป
ไม่ใช่ได้ความรู้แล้วเก็บไปใช้อย่างเดียว

เรื่องอบรม ผมเสนอว่าภาคปฏิบัตินั้น
ตัวอย่างควรจะเป็นตัวอย่างบัญชีที่ไม่ดีนัก
เพราะถ้าเอาบัญชีตัวดีๆจากห้องร้อยหุ้นมาดู  มันดูดีไปหมด
เลยไม่รู้ว่ามันดีจริงๆ หรือว่าเรายังดูไม่ออก
eyebrow

โพสต์ที่ 39

น้องใหม่อย่างผม  ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ   เห็นด้วยกับการดำเนินงานที่เป็นรูปแบบที่ชัดเจนเพื่อความยั่งยืนของกิจกรรม  โรงเรียนของเรา   :D
ป.ล.ลงทะเบียนจองหนึ่งที่ครับ
up

โพสต์ที่ 40

สนใจครับ อยากทราบวันเวลาแน่นอนครับ
paul_n

โพสต์ที่ 41

จองไว้ 1 ที่ด้วยครับ ว่าแต่วันไหนเหรอครับ :)
samahara

โพสต์ที่ 42

ผมเอาด้วยครับ..ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ..
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
drypoint

โพสต์ที่ 43

สมัคร1ที่ครับ
peerawit

โพสต์ที่ 44

ขอด้วยครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 45

ไม่ค่อยมีความรู้ แต่ยินดีช่วยเหลือครับอาจารย์
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 46

สงสัยงานนี้ พี่ Mon คงต้องทำงานหนักเลยครับ

ปัญหาแรก ที่เห็นๆ คือ มีคนมาขอสมัครเป้นลูกศิษย์ลูกหามากเหลือเกิน (นี่เพิ่งตั้งกระทู้มา วัน สองวันเอง) มา + 1 เรื่อยๆเลย (รวมทั้งผมด้วย 555)

แล้วอย่างงี จะมีกฎเกณฑ์ ยังไงดีคับ ที่จะรับว่า ใครจะได้เรียนรู้จากโครงการนี้บ้าง

เพราะผมเชื่อถ้าอยากได้คุณภาพ คงต้องมีการคัดกรอง บุคลากรด้วย อย่าง เช่น
 - อาจจะต้อง มีเวลา เช่น ถ้ามีการอบรม ต้องเข้าอบรมได้อย่างน้อย 80% ไม่งั้น ปรับตก ไม่ให้เรียนต่อ 555
 - มีใจรัก ใช่ว่า จองๆ แล้ว ถึงเวลาก็เงียบหาย เหมือนคราวก่อนๆ กว่าจะโอนเงิน ค่าเรียนครบ(คอส Biz model, คอสบัญชี) ก็ต้องให้ พี่ Mon ออกมาพูดถึงจะเริ่มโอนกันครบๆ
 - สนใจ และจริงจัง จริงๆ อันนี้ ความเห็นส่วนตัวผม ว่า หลายๆ ครั้ง ผมเห็น แบบมีคอสราคาประหยัด หรือ อบรมฟรี ก็สมัครกันมาก่อน ถึงเวลา ก็ไม่ค่อยจะสนใจ ทำให้ คนที่ไม่ได้รับอบรม เสียประโยชน์ไปด้วย

อันนี้ ผมขอเสนอเองนะครับ
อยากให้มีการเก็บค่า สมาชิก ราคาสูงไปเลย แล้วถ้า มีคนทำตามข้อกำหนด ได้ ก็อาจจะ มีการคืนเงิน บางส่วน เช่น
สมมติว่า ใจพี่มน อาจจะค่าสมาชิกเก็บสัก 5,000 บาท ต่อ 6 เดือน ก็ให้เก็บไปเลย สัก 20,000 บาท แล้วก็เอาส่วนต่าง 15,000 ไปลงทุน (อาจจะมีการทำโปรเจ้คสั้นๆ หรือ ร่วมกันวิเคราห์หุ้น แล้วเอาเงินส่วนตางนี้ไปลงทุนจริงๆเลย ตามช่วงเวลานั้นๆ) แล้วถ้าสมาชิก ท่านใด ปฎิบัติตามเงื่อนไข ได้ไม่ครบ เช่น เข้าอบรมไม่ตรงเวลา ไม่สนใจจริง หรืออะไรก็แล้วแต่ (อาจจะต้องมีการตั้งกฎกันสักหน่อย จะได้เป็นบรรทัดฐาน) ก็ให้ยึดเงินประกันไปเลย
ส่วนคนที่ทำตามกฎ พอสิ้น 6 เดือน ก็ อาจจะคืน เป็น เงิน หรือ หน่วยลงทุน (กองทุนคนละ 15,000) จะลงต่อไป หรือ คืนเป็นเงินก็ได้

อันนี้ ผมยกตัวอย่างเสนอมาเฉยๆ น่ะครับ จะทำไม่ทำก็สุดแล้วแต่ แต่ที่เสนอมา เพราะกลัวว่า จะมีคนมาสมัครไปเรื่อยๆ ทั้งๆ ที่ตัวเองยังไม่พร้อม ทำให้ไปตัดโอกาสคนที่เค้าพร้อมน่ะครับ (เพราะเท่าที่อ่าน ดูเหมือนจะเป็นโปรเจ็คระยะยาว ถ้าได้คนไม่พร้อม คนไม่สู้ อาจจะทำให้โปรเจ็คนี้ล่มปากอ่าวได้ :D)
LingGuo

โพสต์ที่ 47

ขอจองด้วยที่นึงครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 48

อ.มน ครับเรื่องสถานที่ตอนนี้ พี่พอใจกำลังติดต่อให้อยู่ครับถ้า
ยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
aor_vi

โพสต์ที่ 49

ลงทะเบียน 1 ที่ คะ  :D
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 50

คนที่จะเป็น TA ให้พี่มนซึ่งน่าจะเป็นศิษย์รุ่นแรกของโรงเรียน น่าจะเคยอบรมบัญชีมาก่อนหรือเปล่าค่ะ เพราะการทำ case study /project แปลว่าไม่มีเวลาสำหรับความรู้เบสิคแล้ว  เนื่องจากต้องการระดมสมองเสียเป็นส่วนใหญ่

ก่อนเปิดโรงเรียน คิดว่าต้องวางแผนเรื่องบุคลากรและเนื้อหาวิชากันอีกพอควรเลย น่าจะจัดตั้งเป็นบริษัทเพื่อความสะดวกในอีกหลายอย่าง

อืม มี growth จากการที่เข้าไปอยู่ใน niche market แบบนี้.... น่าลงทุนน่ะค่ะ ขอสัก 1000 หุ้นจะได้ไหม อิอิ (ป่วนกระทู้เหมือนเคย)
.....Give Everything but not Give Up.....
ชัย499

โพสต์ที่ 51

จอง 1 ที่ด้วยครับ
watsport11

สนใจอยากเรียนด้วยคน

โพสต์ที่ 52

เริ่มเรียนวันไหน เมื่อไหร่ ขอจองอีกคนครับ
simon

โพสต์ที่ 53

เรียนวันไหน บอกด้วยนะคับ ไปด้วย
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 54

RONNAPUM เขียน:อ.มน ครับเรื่องสถานที่ตอนนี้ พี่พอใจกำลังติดต่อให้อยู่ครับถ้า
ยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
:8) วันนี้ไปsurveyมาแล้วครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 55

[quote="por_jai"]
สติมา ปัญญาเกิด
Serm

โพสต์ที่ 56

จองด้วยสองที่ครับ
THE WINNER ALWAYS SEE AN ANSWER IN THE PROBLEM__THE LOOSER ALWAYS SEE THE PROBLEM IN AN ANSWER.
THE WINNER ALWAYS SAY DIFFICULT BUT POSSIBLE __THE LOOSER ALWAYS SAY IT POSSIBLE BUT DIFFICULT.
Siriyot

โพสต์ที่ 57

สนใจมากครับ จองให้ 1 ที่นะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 58

ความคิดพี่มนดีมากครับ
ในเรื่องการจัดตั้ง น่าสนับสนุน
ติดปัญหาอย่างเดียวที่สำคัญเสียด้วยคือ
ผู้ที่วิเคราะห์หุ้นอย่างเป็นทางการได้ต้องได้ CISA หรือ CFA
อันนี้คือสิ่งที่ควรระวัง
:)
:)
RONNAPUM

โพสต์ที่ 59

por_jai เขียน:
:8) วันนี้ไปsurveyมาแล้วครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 60

อาจารย์มนครับ สถานที่มีแล้วครับ แล้วจะเริ่มเรียนช่วงไหนอ่ะครับ
แล้วจะรับกี่คนอ่ะครับ ....