อาจารย์ให้ทำรายงาน(อีกแล้วค่ะ) ^O^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
millz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อาจารย์ให้ทำรายงาน(อีกแล้วค่ะ) ^O^

โพสต์ที่ 1

พอดีเรียน Mutual Fund & Pension Fund แต่อาจารย์ยังไม่ค่อยสอนอะไรเลยแต่ก็สั่งรายงานค่ะ

นู๋ไม่รู้จะเริ่มยังไง ต้องไปดูที่ไหน ต้องคิดอะไรก่อน

ใครู้ ช่วยบอกทีนะคะ T_T ได้โปรดสงสารเด็กน้อยตาดำๆ

โจทย์คือ ...

อาจารย์เค้ากำหนดให้เงินลงทุน 1,000,000 บาท

ซึ่งหากฝากไว้กับธนาคารจะได้รับดอกเบี้ยในอัตรา 1% ต่อปี

ภายในวันที่ 23-27 มิ.ย 51 ให้เลือกซื้อหน่วยลงทุนจากกองทุนใดได้ไม่เกิน 4กองทุน

โดยจะเป็นกองทุนของ บลจ เดียวกันหรือไม่ก็ได้
ให้ทำการระบุรายละเอียดข้อมูลสำคัญเช่น ชื่อกองทุน วัตถุประสงค์การลงทุน เหตผลที่เลือก รายละเอียดข้อมูลสำคัญ ราคาค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้อง หลักทัรพย์ที่อยุ่ในพอร์ตของกองทุน สิทธิประโยชน์จากการลงทุนในกองทุน

และ 24-25 ก.ค 51 สามารถปรับพอร์ตการลงทุนให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์การลงทุนของตนได้อีกครั้ง โดยระบุเหตผลและพร้อมบันทึกรายการ

19 ก.ย 51 ถือเป็นวันสิ้นสุดการลงทุน ประเมินผลการลงทุน

** ทุกครั้งที่มีการซื้อขายกองทุน ต้องเก็บหลักฐานแสดงราคาและข้อมูลอ้างอิงต่างๆ

ยังไงก็ลองช่วยโพสกันนะคะ ว่าต้องทำยังไงบ้าง ขอบคุณมากค่ะ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

ลองทำบันทึกรายละเอียดลงใน excel นะครับ จะได้สะดวกในการบันทึกและติดตามผล

ในนั้นก้อน่าจะมีชื่อกองทุน รายละเอียด ราคา ส่วนหลักทรัพย์ที่กองทุนลงทุนนั้นดูใน หนังสือเชิญชวนหรือสรุปรายงานของแต่ละกองทุนได้ในหน้าเวบของแต่ละ บลจ.

แล้วเราลองมากำหนดกลยุทธ์ดูว่าจะเอาแบบไหน จะลงในกองทุนแบบไหน เพราะกองทุนมันก้อมีหลายแบบทั้งกองทุนหุ้น กองทุนตราสารหนี้ กองทุนผสม ลองเข้าไปในหน้าเวบของแต่ละบลจ. ก่อนดีกว่านะครับ ไปดูหลายละเอียดแล้วลองกำหนดแผนดูนะครับ

ข้อมูลต่างๆ สามารถหาได้ในหน้าเวบ บลจ. ครับ ลองดูที่นี่นะครับ

http://www.thaimutualfund.com/AIMC/aimc_webLink.jsp
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
millz

โพสต์ที่ 3

ขอบ คุน มาก เลย ค่ะ พี่

แล้ว จา ช่วย แนะ นำ หน่อย ได้ มั้ย คะ ว่า

ควร เลือก บลจ ไหน แล้วก้อ กองทุน อะไร ที่ มัน น่า จะ ไม่ ขาดทุน แหะๆ
Belffet

โพสต์ที่ 4

กองทุนมีหลายแบบ

ที่ความเสี่ยงน้อยก็ให้ผลตอบแทนที่ค่อนข้างต่ำ

กองทุนที่ลงทุนในตลาดหุ้นจะเสี่ยงกว่า แต่ก็มีโอกาสให้ผลตอบแทนที่สูงกว่า

การบ้านชิ้นนี้วัดผลตรงไหนล่ะ ผลตอบแทนรวม? หรือวิธีการคิดและคัดเลือกกองทุนตามสไตล์ของตัวเอง?

โพสต์ที่ 5

ตามพี่ Belffet ว่าครับ คงต้องดูที่การวัดผล ถ้าเน้นที่ผลตอบแทนคงต้องเลือกกองทุนหุ้น ซึ่งก้อต้องมาดูว่ากองทุนไหนน่าสนใจบ้างอีกที

แต่ถ้าวัดผลจากการคัดเลือก การกระจายรูปแบบการลงทุนก้ออาจเลือกการผสมผสานระหว่างกองทุนตราสารหนี้และกองทุนรวมดัชนีหุ้น โดยอาจใช้หลักการของอ. เบน เกรแฮม คือไม่ลงทุนในตราสารหนี้หรือหุ้นอย่างใดอย่างหนึ่งเกินร้อยละ 75 เพื่อให้สามารถได้รับผลตอบแทนจากสภาวะที่เคลื่อนไหวของตลาดทั้งสอง เช่น สภาพตลาดหุ้นแย่ เราก้อจะโยกเงินจากกองทุนหุ้นไปยังกองทุนตราสารหนี้โดยรักษาสัดส่วนของแต่ละไว้ที่ร้อยละ 50 หรือไม่เกิน 75 ครับ

วิธีแบบนี้ อ. เบน บอกใน Intelligent investor ว่าเป็นวิธีที่ง่ายและสะดวกสำหรับนักลงทุนเชิงรับ ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องกังวลอะไรมากด้วย แต่ผลตอบแทนมันก้ออาจจะไม่สวยหรูมากนะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
millz

โพสต์ที่ 6

ขอบ คุน มาก ๆ เลย ค่ะ ^^  พี่ ๆ ใจ ดี กัน จังเลย

อาจาน วัด ผล ที่ ทั้ง สอง อย่าง ค่ะ แต่ว่า

น่า จะ เน้น ที่ เหต ผล การ เลือก กอง ทุน ของ เรา

ว่า วัตถุประสงค์ การลงทุน ของ เรา คือ อะไร

สอด คล้อง กะ กองทุน ที่ เลือก หรือ ไม่

แล้ว เรา มี การ ติดตาม หา detail เกี่ยว กับ กองทุน นั้นๆ อย่าง สม่ำเสมอ มั้ย

ตอนนี้ นู๋ ลอง เลือก ของ บลจ ไทยพาณิชย์แล้ว เด่ว จา โพส รูป พอร์ต

ให้ ดู ข้าง ล่าง นะ คะ แล้ว ช่วย คอมเม้น หน่อย ค่ะ
millz

โพสต์ที่ 7

ว้า อัพ รูป ขึ้น ไม่ ได้ หลอ ต้อง เอา ไป ฝาก เวป ก่อน ช่าย ปะ เนี่ยะ

ถ้า เค้า ให้ เลือก ลง ได้ ไม่ เกิน 4 กองทุน โดยจะเป็น บลจ เดียว กัน

หรือ ไม่ ก้อ ได้ หนู ควร ใช้ บลจ เดียว หรือ หลาย บลจ ดี คะ ?
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 8

พิมพ์อ่านยากจังคับ  :oops:   :oops:
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

อยากรู้ว่าของ บลจ. ไหนมีผลประกอบการดี .. ลอง search หาผลการจัดลำดับการดำเนินงานประจำปี ของ บลจ. ดูซิครับ .. ไม่แน่ใจว่าใครเป็นคนจัด .. (คลับคล้ายคลับคลา ว่าจะเป็น Post today ร่วมกับอะไรซักอย่างนี่แหละ) .. อย่างปีล่าสุดนี่ รู้สึกว่าของค่ายแบงค์กรุงเทพฯจะได้มาหลายรางวัล
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
millz

โพสต์ที่ 10

ขอบคุน ทุก คำ ตอบ น้า ค้า

ตอน นี เลือก scb ไป

เลือก สาม กองทุน ตอน นี้ ก้อ กำ ไร ค่ะ

แต่ไม่ รุ้ ว่า จะ กำ ไร ตลอด รอด ฝั่ง มั้ย - -*

สาธุ ขอให้เปน แบบ นั้น

แล้ว ก้อ เอาเงิน ที่ เหลือ แสน นิดๆ ไป ฝาก แบงค์ อะ  คะ
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ทีหลัง เลือกสีของตัวหนังสือเป็นสีเขียวนะครับ พอร์ตจะได้เขียวตาม
สีแบบนี้ มันไม่ค่อยเป็นมงคล  :)  :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี

โพสต์ที่ 12

[quote="oatty"]ทีหลัง เลือกสีของตัวหนังสือเป็นสีเขียวนะครับ พอร์ตจะได้เขียวตาม
สีแบบนี้ มันไม่ค่อยเป็นมงคล
millz

โพสต์ที่ 13

หุ หุ เอา เปน ว่า อยาก ให้ มัน เปน ยัง ไง ก้อ ได้ ที่ ได้ คะ แนน ดี สุด

get A น่ะ ค่ะ อิอิ

อ๊ะ เขียว ก้อ เขียว
RONNAPUM

โพสต์ที่ 14

millz เขียน:หุ หุ เอา เปน ว่า อยาก ให้ มัน เปน ยัง ไง ก้อ ได้ ที่ ได้ คะ แนน ดี สุด

get A น่ะ ค่ะ อิอิ

อ๊ะ เขียว ก้อ เขียว
ทำไมเรียนแล้วต้องได้ A ด้วยอ่ะ ...
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
millz

โพสต์ที่ 15

RONNAPUM เขียน: ทำไมเรียนแล้วต้องได้ A ด้วยอ่ะ ...
        ที่ อยาก ด้าย A ก้อ . . . งืมมม ไม่ อยาก ได้ ต่ำ กว่า B นี่ คะ

อีก อย่าง ก็ อยาก ให้ แม่ ภูมิ ใจ ,,, จิงๆ แล้ว เกรด เท่า ไหร่

มัน ไม่ สำ คัน สำ หรับ มิว หรอก ค่ะ แต่ ว่า มัน มี ผล ต่อ

ความ รุ้ สึก แม่ นู๋ อะ - -* หุหุ

*"เกรดดีทำให้คนมีงานทำ กิจกรรมทำให้คนทำงานได้"

p.s* เปลี่ยนมาใช้สีส้มเหมือนเดิมดีกว่าค่ะ แหะๆ ใช้สีเขียวแล้วติดลบเลยอะ 55+
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

millz เขียน:"เกรดดีทำให้คนมีงานทำ กิจกรรมทำให้คนทำงานได้"
เมื่อก่อนผมก็คิดอย่างน้าน...
แต่พอผ่านไปสัก 10 หนาว ความคิดของผมสัปดนเปลี่ยนไป
ว่างานจะมี หรือว่าจะดีน่ะ...
มันอยู่ที่ทัศนคติของคนๆ นั้นจริงๆ
โพสต์โพสต์