ตลาดสภาพอย่างนี้ หุ้น Net net พอจะหลุดออกมาบ้างหรือยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดสภาพอย่างนี้ หุ้น Net net พอจะหลุดออกมาบ้างหรือยังครับ

โพสต์ที่ 1

คือนั่งดูตลาดมันลงมาแบบไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร เห็นหลายตัวลงมาราวกับว่าจะไปไม่รอดแน่ เลยมานึกถึงหุ้น Net net ตามแนวอ. เบน ไม่รู้จะมีหลุดออกมาหรือยังอ่ะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 2

มีครับ ลองหาๆดูครับ ผมพึ่งเจอตัวนึง
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 3

cryptonian_man เขียน:คือนั่งดูตลาดมันลงมาแบบไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร
".....เกรแฮมบอกกับวอร์เรนว่า เขาควรจะหาประโยชน์จากนายตลาด ไม่ใช่ให้นายตลาดชักนำ
คุณควรจะให้ความสนใจกับราคาที่นายตลาดเสนอเท่านั้น และไม่ควรไปสนใจกับความคิด
ของเขาเกี่ยวกับมูลค่าของธุรกิจ จริงๆแล้ว การรับฟังความคิดอันสับสนของเขาอาจจะทำ
ให้ฐานะทางการเงินของคุณสั่นคลอนได้ คุณอาจจะรู้สึกกระตือรือร้นกับบริษัทตามเขาจน
ยอมจ่ายเงินซื้อหุ้นจากเขาในราคาที่แพงเกินไป หรือไม่คุณก็อาจจะมีความรู้สึกในเชิงลบ
กับบริษัทมากเกินไป จนทำให้คุณพลาดที่จะซื้อหุ้นในราคาถูกอย่างเหลือเชื่อจากเขา

วอร์เรนกล่าวว่า จนกระทั่งทุกวันนี้ เขายังชอบที่จะจินตนาการว่าเขาและนายตลาดเป็น
หุ้นส่วนทางธุรกิจกัน สิ่งที่เขาชอบมากก็คือ นายตลาดยังคงคิดแบบระยะสั้น และยังเสนอ
ราคาตามอารมณ์อยู่เหมือนเดิม
......."

จริงๆน่าจะเปลี่ยนจาก นายตลาด เป็น นางตลาด นะ

แบบว่า เวลามีรอบเดือนอะ...... :?

โพสต์ที่ 4

กระบี่อยู่ที่ใจ เขียน:
".....เกรแฮมบอกกับวอร์เรนว่า เขาควรจะหาประโยชน์จากนายตลาด ไม่ใช่ให้นายตลาดชักนำ
คุณควรจะให้ความสนใจกับราคาที่นายตลาดเสนอเท่านั้น และไม่ควรไปสนใจกับความคิด
ของเขาเกี่ยวกับมูลค่าของธุรกิจ จริงๆแล้ว การรับฟังความคิดอันสับสนของเขาอาจจะทำ
ให้ฐานะทางการเงินของคุณสั่นคลอนได้ คุณอาจจะรู้สึกกระตือรือร้นกับบริษัทตามเขาจน
ยอมจ่ายเงินซื้อหุ้นจากเขาในราคาที่แพงเกินไป หรือไม่คุณก็อาจจะมีความรู้สึกในเชิงลบ
กับบริษัทมากเกินไป จนทำให้คุณพลาดที่จะซื้อหุ้นในราคาถูกอย่างเหลือเชื่อจากเขา
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 5

:rofl:  :rofl:  :rofl:
MindTrick

Re: ตลาดสภาพอย่างนี้ หุ้น Net net พอจะหลุดออกมาบ้างหรือยังคร

โพสต์ที่ 6

cryptonian_man เขียน:คือนั่งดูตลาดมันลงมาแบบไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร เห็นหลายตัวลงมาราวกับว่าจะไปไม่รอดแน่ เลยมานึกถึงหุ้น Net net ตามแนวอ. เบน ไม่รู้จะมีหลุดออกมาหรือยังอ่ะครับ
รบกวนขยายความ "หุ้น Net net" หน่อยได้ไหมครับ :roll:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
สวนหย่อม

Re: ตลาดสภาพอย่างนี้ หุ้น Net net พอจะหลุดออกมาบ้างหรือยังคร

โพสต์ที่ 7

MindTrick เขียน: รบกวนขยายความ "หุ้น Net net" หน่อยได้ไหมครับ :roll:
รบกวนด้วยคนครับ  :8)

โพสต์ที่ 8

MindTrick เขียน: รบกวนขยายความ "หุ้น Net net" หน่อยได้ไหมครับ :roll:

หุ้น Net net แบบที่ เบน แกรแฮม ชอบซื้อในช่วงตลาดตกต่ำอ่ะครับ แต่ผมก้อไม่แน่ใจว่าในตลาดบ้านเรา ถ้าใสข้อจำกัดที่เคร่งครัดแบบอ. เบน จะพอมีหรือเปล่า ที่ขนาดว่านำเฉพาะสินทรัพย์หมุนเวียนระดับที่สภาพคล่องสูงสุดเท่านั้น มาหักลบกะหนี้สินแล้วยังเหลืออยู่เยอะพอ เหมาะแก่การ take over อ่ะครับ

คือเห็นราคามันลงมามาก จนอยากรู้ว่าถ้ามีตังมหาศาลเนี่ย เราควรจะ take over บริษัทไหนดี ถึงจะคุ้มค่าเงินลงทนเราครับ
kin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ถ้าถึงขนาดว่า ราคา < 2/3 ของสินทรัพย์หมุนเวียนสุทธิ นี่ยังไม่เจอครับ

แต่ถ้าแค่ ราคา < สินทรัพย์หมุนเวียนสุทธิ ผมเจอ SPG ครับ ส่วนคุณภาพต้องไปศึกษารายละเอียดและชั่งน้ำหนักเองครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

สวนหย่อม เขียน:
รบกวนด้วยคนครับ
Ent'

โพสต์ที่ 11

atsu เขียน: ความหมายหุ้น net-net ของท่านทวดเกรแฮมคือ
ราคาหุ้น < 2/3(สินทรัพย์หมุนเวียน - หนี้สินทั้งหมด) ครับ
เห็นมีอยู่ตัวนึงนะครับ
pop007

โพสต์ที่ 12

BNC CFRESH CHUO CPH CPL INET KYE SAWANG SPG SPSU TC TCOAT
THIP TIW TPP TTL YCI

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ

ที่เหลือก้อไปทำการบ้านศึกษาต่อ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 14

ว่าจะถามหลายทีแล้ว ลืมทุกที

หุ้น ที่ จะ ดู net net นั้น

ใ้ห้ความสำคัญ กับ พวก กำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรรหรือไม่

เช่น  marketcap 1000

ส่วน   cash 600 + กำไร สะสม ที่ยังไม่ได้จัดสรร 600

มีหนี้ทั้งหมด  200

แปลว่า  ซื้อ บริษัท ด้วยเงิน 1000

ได้เงินมา ทั้งหมด  1200  หักหนี้ 200  

ที่ได้มา อีก ก็ คือ  พวก สินทรัพย์ทั้งหลาย ที่พร้อมจะทยอยปล่อยเข้าตลาดไป

แต่ มีข้อที่สงสัยว่า

ตกลง กำไรสะสมนั้น มีความหมายกับเรามากแค่ไหนครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

[quote="crazyrisk"]ว่าจะถามหลายทีแล้ว ลืมทุกที

หุ้น ที่ จะ ดู net net นั้น

ใ้ห้ความสำคัญ กับ พวก กำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรรหรือไม่

เช่น
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
โพสต์โพสต์