Buffett ใช้อัตราส่วนลดกี่ % ในวิธี DCF

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
KB
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Buffett ใช้อัตราส่วนลดกี่ % ในวิธี DCF

โพสต์ที่ 1

คือผมอ่านเจอในหนังสือบอกว่า Buffett ใช้อัตราส่วนลดเดียวกันในการคำนวน DCF ไม่ว่าจะเป็นธุรกิจอะไร แต่ไม่บอกว่ากี่ % เลยอยากรู้เป็นตัวเลขอ้างอิง

เป็นที่รู้กันว่าถ้าเราใช้อัตราส่วนลดต่างกัน ผลที่คำนวนได้ก็จะแตกต่างกันมาก นี่ยังไม่รวมถึงตัวเลขกระแสเงินสด ที่บางคนก็จะใช้กระแสเงินสดอิสระมากคิด ซึ่งก็มีรายการที่เพิ่มเข้าและหักออกตามเหมาะสม ทั้งหมดนี้จึงทำให้วิธี DCF ของแต่ละคนออกมาแตกต่างกัน
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 2

ใช้เท่ากับพันธบัตรรัฐบาลนะครับ
(เช่น พันธบัตรรัฐบาลอายุ 10 ปี อัตราส่วนลด 5%
ข้อมูลจากพี่ IH ครับ)
Pallas
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ถ้าใช้เท่ากับพันธบัตรรัฐบาล 10 ปี ซึ่งก็คือ Risk-free rate จะไม่ต่ำไปหน่อยหรือครับ เพราะ Discount Rate ต่ำก็ทำให้มูลค่าหุ้นสูงไปด้วย

ผมว่าเราน่าจะให้ Risk premium กับความเสี่ยงที่เราไปลงทุนในหุ้นซักหน่อยก็ดี ซึ่งตรงนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ ส่วนตัวผมเอง คงใช้ไม่ต่ำกว่า 10% ครับ

แต่ก็อยากทราบความเห็นของคุณสวนหย่อมด้วย จะได้เห็นมุมมองอีกมุมหนึ่งครับ
"As Above, So Below"
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

Discount Rate  มันเหมือนหรือต่างกับ MOS ยังไงหรอครับ
กำลังศึกษา DCF  อยู่  แนะนำด้วยครับ
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

Pallas เขียน:ถ้าใช้เท่ากับพันธบัตรรัฐบาล 10 ปี ซึ่งก็คือ Risk-free rate จะไม่ต่ำไปหน่อยหรือครับ เพราะ Discount Rate ต่ำก็ทำให้มูลค่าหุ้นสูงไปด้วย

ผมว่าเราน่าจะให้ Risk premium กับความเสี่ยงที่เราไปลงทุนในหุ้นซักหน่อยก็ดี ซึ่งตรงนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ ส่วนตัวผมเอง คงใช้ไม่ต่ำกว่า 10% ครับ

แต่ก็อยากทราบความเห็นของคุณสวนหย่อมด้วย จะได้เห็นมุมมองอีกมุมหนึ่งครับ
ที่ buffet เขาใช้ ผลตอบแทนของพันธบัตรเป็น discount rate เพราะ buffet เองนิยมลงทุนในระยะยาวมาก ๆ ดังนั้นเขาไม่สนใจความเสี่ยงจากตลาดในระยะสั้น ๆเช่นค่าเบต้า เป็นต้น และที่สำคัญ buffet ให้ MOS สูงมาก ๆถ้าจำไม่ผิดประมาณ 1/3 ของมูลค่า ซึ่งมันชดเชยความเสี่ยงไว้ในตัวมันเองอยู่แล้ว พวกเราส่วนใหญ่ถึงแม้ว่าให้ discounted rate สูงกว่า แต่ถามว่าเราให้ MOS สูงกว่า Buffet หรือเปล่า  :?:

ส่วนตัวผมถ้าคำนวน DCF ผมก็ใช้ค่า discounted rate ไม่ต่ำกว่า 10% เหมือนกัน ตามแต่สถานการณ์ เพราะผมรู้ดีว่าตัวเองอาจจะไม่สามารถลงทุนระยะยาวมาก ๆเหมือน buffet และ MOS ไม่สูงมากเท่า Buffet

แต่ช่วงหลังผมไม่ค่อยใช้ค่า DCF มาประเมิน มันค่อนข้างยากเพราะปัจจัยมันเยอะ และ sensitivity ค่อนข้างสูง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Warantact

โพสต์ที่ 6

อ่านเจอจากไหนไม่รู้ครับ ออกจากปากเจ้าตัวเลยว่าใช้ 15
อันนี้ชัวร์มาก แต่ไม่รู้เล่มไหน และภาษาไหน
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 7

Warantact เขียน:อ่านเจอจากไหนไม่รู้ครับ ออกจากปากเจ้าตัวเลยว่าใช้ 15
อันนี้ชัวร์มาก แต่ไม่รู้เล่มไหน และภาษาไหน
15% เค้าหมายถึง ROE หรือเปล่าครับ
Discount Rate 15% ผมว่ามัน(โคตร)โหดไปนะ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 8

ที่เคยอ่านมาคือ Risk Free จริงๆครับ ด้วยเหตุผลเดียวกับที่คุณ unnop ว่ามาครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
pol256

โพสต์ที่ 9

อ่านเห็นเน้นเทียม พันธบัตร 10 ปีเหมือนกัน

แต่ถ้าไปเรื่อง MOS จะชอบเจอตัวอย่างการซื้อเงิน $1 ในราคา $0.5 นะ น่าจะมองว่าซื้อเมื่อมี MOS สูงมากๆ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
tiotiotio

โพสต์ที่ 10

ใช้พันธบัตร 10 ปีเช่นกันครับ
จากที่นี่เลยครับ
[u]http://www.thaibma.or.th/PriceYield.html[/u]
จากหนังสือของพี่สุมาอี้ครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมใช้7.5ครับ
ผมมองว่าที่5มองสั้นไป
ที่10ก็นานเกินไปครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
โพสต์โพสต์