สงสัยเนื้อหาใน หนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่ นิดนึงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเนื้อหาใน หนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่ นิดนึงครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่เข้าใจตรงหน้า 150 ย่อหน้าแรก ของหนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่อ่ะครับ ของ ดร.นิเวศน์ ครับ   ที่บอกว่า  หุ้นสภาพคล่องต่ำ แต่ผลประกอบการดี นั้นไม่ดี   แต่พอร์ตของหุ้นผลประกอบการดีสภาพคล่องต่ำ เป็นหุ้นที่น่าสนใจ  น่ะครับ หมายถความว่าอย่างไรครับ งงนิดหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: สงสัยเนื้อหาใน หนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่ นิดนึงค

โพสต์ที่ 2

[quote="Livingman"]ไม่เข้าใจตรงหน้า 150 ย่อหน้าแรก ของหนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่อ่ะครับ ของ ดร.นิเวศน์ ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
pp9009
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ข้อสรุปของผมก็คือ หุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำ โดยที่ผลการดำเนินงานไม่ดีเป็นหุ้นที่น่ากลัว หุ้นที่มีสภาพคล่องตำ แต่ผลการดำเนินงานดีก็น่ากลัว เพราะผลการดำเนินงานอาจเปลี่ยนแปลงไปได้ แต่พอร์ตของหุ้นที่มีผลการดำเนินงานดีแต่สภาพคล่องต่ำนั้น ไม่น่ากลัว และเป็นพอร์ตที่ผมอยากจะเชียร์ให้คุณถือ เพราะหุ้นเหล่านี้มักจะเป็นหุ้นที่คุ้มค่า เป็น Value Stock หรือหุ้นที่มีคุณค่าที่ถูกเมินจากนักลงทุนโดยทั่วไป ด้วยเหตุผลที่ว่าเป็นหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่อย ถ้าทำได้ง่ายๆ ผมจะทำติกเกอร์ที่เขียนว่า "I am an investor and I love you" ให้กับหุ้นพวกนี้

ผมคัดลอกมาให้ครับ ย่อหน้าแรกของหน้า 150
aor_vi

โพสต์ที่ 4

ย่อหน้าแรกของหน้า 150 จากหนังสือตีแตก
    ข้อสรุปของผมก็คือ หุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำ โดยที่ผลการดำเนินงานไม่ดีเป็นหุ้นที่น่ากลัวที่สุด หุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำ แต่ผลการดำเนินงานดีก็น่ากลัวเพราะผลการดำเนินงานอาจเปลี่ยนแปลงไปได้ แต่พอร์ตของหุ้นที่มีผลการดำเนินงานดีแต่สภาพคล่องต่ำนั้น ไม่น่ากลัว และเป็นพอร์ตที่ผมอยากจะเชียร์ให้คุณถือเพราะหุ้นเหล่านี้มักจะเป็นหุ้นที่คุ้มค่า เป็น value stock หรือหุ้นทีมีคุณค่าที่ถูกเมินจากนักลงทุนโดยทั่วไป ด้วยเหตุผลทีว่าเป็นหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่อง

อ่านแล้วก็งง ตรง เรื่องของผลการดำเนินงานที่ดีแล้วน่ากลัวนี่แหละ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เพราะผลการดำเนินงานอาจเปลี่ยนแปลงไปได้ 
หมายความว่าอาจจะดีแค่เพียงชั่วครั้งชั่วคราว หรือดีโดยมีรายการพิเศษ

หรือเพราะอะไรยังไงก็ ไม่รู้ งง ๆ อยู่
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
aor_vi

โพสต์ที่ 5

อ้าว ! มั่วแต่ตั้งหน้าตั้งตาพิมพ์คุณpp9009 เลยมาโพสซะก่อน

น่าอายจริง ๆ เลย
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
pp9009

โพสต์ที่ 6

ไม่น่าอายหรอกครับ ผมพิมพ์เร็วไป มีคำผิดไปเหมือนกันครับ
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

รูปภาพ

ขอเดาโดยทำเป็นรูปให้ดูนะครับ

ตามความเข้าใจผมสภาพคล่องและผลประกอบการ แบ่งเป็นตามรูปจะได้ 4 ช่องความเสี่ยง

1. ผลประกอบการดี สภาพคล่องสูง หุ้นนี้ความเสี่ยง (บทความใช้คำว่าน่ากลัว) ต่ำ ถ้าผลประกอบการลดลงยังสามารถขายออกง่าย
2. ผลประกอบการดี สภาพคล่องต่ำ หุ้นนี้มีความเสี่ยงปานกลาง ถ้าผลประกอบการดีก็แล้วไป ถ้าช่วงไหนผลประกอบการแย่ จะขายออกได้ยาก
3. ผลประกอบการไม่ดี สภาพคล่องสูง หุ้นนี้มีความเสี่ยงปานกลาง
4. ผลประกอบการไม่ดี สภาพคล่องต่ำ ใครถือตัวนี้แล้วเหมือนตกนรก อยากจะขายก็ไม่มีคนซื้อ

ผมไม่มั่นใจว่า 2 กับ 3 อันไหนน่ากลัวกว่ากัน
สติมา ปัญญาเกิด
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: สงสัยเนื้อหาใน หนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่ นิดนึงค

โพสต์ที่ 8

[quote="Livingman"]ไม่เข้าใจตรงหน้า 150 ย่อหน้าแรก ของหนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่อ่ะครับ ของ ดร.นิเวศน์ ครับ
pp9009

โพสต์ที่ 9

[quote="nam"][quote="Livingman"]ไม่เข้าใจตรงหน้า 150 ย่อหน้าแรก ของหนังสือ ตีแตก เวอร์ชั่นที่ถือไพ่อ่ะครับ ของ ดร.นิเวศน์ ครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 10

ผมก็เข้าใจหยั่งงั้นเหมือนกันครับ คือกระจายความเสี่ยงในหุ้นสภาพคล่องต่ำผลประกอบการดีหลายๆ ตัวน่าจะปลอดภัย
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 11

Keyword คือหุ้นตัวเดียวเดี่ยวๆ กับ พอร์ตหุ้น ครับ
โพสต์โพสต์