Makro VS. Bigc

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 1

Makro กับ Bigc 2 ตัวนี้ตัวไหนน่าสนใจมากกว่ากันครับ

ก่อนหน้านี้เคยคิดว่า Makro ผ่านจดสูงสุดแล้วหลังจากการเข้ามาของ Tesco คาร์ฟูร์ ประกอบกับเมื่อก่อน ไม่ประทับใจกับความเรื่องมากและเงื่อนไขของ Makro ที่ต้องเป็นสมาชิกจึงจะซื้อของได้ จนตอนนี้ไม่ได้เข้า Makro มากว่า 10 ปีละมั้งครับ แต่เท่าที่มาดูงบการเงินของ Makro ปรากฏว่ามันไม่ได้ตกต่ำแต่อย่างใด

ส่วน Bigc แถวบ้านไม่มีเลยครับ เลยยังเข้าไม่บ่อยเท่า Tesco

ขอคำแนะนำของพี่ๆด้วยครับ เกี่ยวกะจุดแข็ง จุดด้อย ของ 2 ตัวนี้
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

ลองอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นทั้ง 2 ตัวนี้ก่อนดีมั้ยคะ เพราะข้อมูลเพียบเลย
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

โมเดลทั้งสองตัวแตกต่างกันครับ

ทางพี่แม็ค ในอดีตเน้นไปทางขายส่งโชว์ห่วย แต่ทิศทางนี้อนาคตจะแคบลงเรื่อยๆ สี่ห้าปีมานี้ทางพี่แม็คเลยเปลี่ยนกลยุทธ์ ไปตลาดบลู จับผู้ประกอบการ โดยตั้งชื่อว่ากลุ่ม HO RE CA ซึ่งสินค้าพวกนี้ ทางกลุ่มค้าปลีกยังไม่มีใครมาจับเป็นจริงเป็นจัง และมีข้อจำกัดในบางอย่าง ทำให้ห้างค้าปลีกทำไม่ได้ ทางพี่แม็คเลยเป็นผู้นำด้านนี้

ทางพี่บิ๊ก เก่งมาจากทางค้าปลีกลูกผสม โดยจับตลาดกลาง-ล่างที่ชอบความหลากหลายของสินค้า(จากพื้นที่ให้เช่า) ทำให้รูปแบบค้าปลีกของพี่บิ๊ก มีคนมาช่วยออกค่าใช้จ่ายอยู่พอสมควร และเมื่อติดตลาดก็สามารถขึ้นค่าเช่าได้(ทำให้ NPMของพี่บิ๊ก ดีวันดีคืน) ถ้าสักวันหนึ่งพี่บิ๊กเล่นตลาดค้าปลีกจนเต็มแล้ว แต่เนื้อที่ดันยังเหลือ แล้วคันไม้คันมืออยากค้าส่งขึ้นมาหล่ะก็ วันนั้นพี่แม็คก็หนาวได้เหมือนกันครับ แต่ผมว่าถ้าถึงตอนนั้นก็คงอีกนานพอควรที่ตลาดค้าปลีกจะเต็ม และถึงตอนนั้นทางพี่แม็คอามีอาวุธที่จะมาป้องกันพี่บิ๊กพี่โลที่จะลงมาแชร์ตลาดค้าส่งก็เป็นได้ครับ :P

รักใครชอบใครก็เชียร์เอาครับ วงการนี้เล่นกันสนุกมาก(ถ้าตลาดมันอิ่มตัวแล้ว)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
metro
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

naris เขียน:โมเดลทั้งสองตัวแตกต่างกันครับ

ทางพี่แม็ค ในอดีตเน้นไปทางขายส่งโชว์ห่วย แต่ทิศทางนี้อนาคตจะแคบลงเรื่อยๆ สี่ห้าปีมานี้ทางพี่แม็คเลยเปลี่ยนกลยุทธ์ ไปตลาดบลู จับผู้ประกอบการ โดยตั้งชื่อว่ากลุ่ม HO RE CA ซึ่งสินค้าพวกนี้ ทางกลุ่มค้าปลีกยังไม่มีใครมาจับเป็นจริงเป็นจัง และมีข้อจำกัดในบางอย่าง ทำให้ห้างค้าปลีกทำไม่ได้ ทางพี่แม็คเลยเป็นผู้นำด้านนี้

ทางพี่บิ๊ก เก่งมาจากทางค้าปลีกลูกผสม โดยจับตลาดกลาง-ล่างที่ชอบความหลากหลายของสินค้า(จากพื้นที่ให้เช่า) ทำให้รูปแบบค้าปลีกของพี่บิ๊ก มีคนมาช่วยออกค่าใช้จ่ายอยู่พอสมควร และเมื่อติดตลาดก็สามารถขึ้นค่าเช่าได้(ทำให้ NPMของพี่บิ๊ก ดีวันดีคืน) ถ้าสักวันหนึ่งพี่บิ๊กเล่นตลาดค้าปลีกจนเต็มแล้ว แต่เนื้อที่ดันยังเหลือ แล้วคันไม้คันมืออยากค้าส่งขึ้นมาหล่ะก็ วันนั้นพี่แม็คก็หนาวได้เหมือนกันครับ แต่ผมว่าถ้าถึงตอนนั้นก็คงอีกนานพอควรที่ตลาดค้าปลีกจะเต็ม และถึงตอนนั้นทางพี่แม็คอามีอาวุธที่จะมาป้องกันพี่บิ๊กพี่โลที่จะลงมาแชร์ตลาดค้าส่งก็เป็นได้ครับ :P

รักใครชอบใครก็เชียร์เอาครับ วงการนี้เล่นกันสนุกมาก(ถ้าตลาดมันอิ่มตัวแล้ว)
เสี่ยค้าส่งมาฟันธงเองเลยนะครับ  :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

เสริมนิดหน่อยน่าครับ
BIGC ไม่เล่นค้าส่งหรือ โลตัสไม่เล่นค้าส่งหรือ
อันนี้คิดผิดน่าครับ มีแต่น้อยมากๆ น้อยจนไม่เห็นมากกว่าครับ
ลองไปเดินในพวก stand alone ชั้นในๆลึกดู
ผมเห็นติดป้ายว่า ค้าส่ง ในพวก pack ใหญ่ๆน่าครับ

:)
longlife

โพสต์ที่ 6

lotus-bigc ในส่วนของค้าส่ง ไม่ใช่ธุรกิจหลักครับ เป็นเพียงส่วนเติมเต็มเท่านั้น และสามารถดูได้เลยว่าสินค้าที่โลตัสจัดโปรโมชั่นหลายๆครั้ง การไปซื้อไปแบบหีบ แบบแพ็คใหญ่จะแพงกว่า
teetotal

โพสต์ที่ 7

เกรงว่า กำลังซื้อจะหด เพราะน้ำมันแพง
ตลาดนัดจตุจักร(พวกของไม่จำเป็น) คนซื้อน้อยลงแล้ว
ค้าปลีกขนาดใหญ่ คงได้รับผลกระทบน้อยกว่า
ในยุคคน รับเข็มขัด
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

miracle เขียน:เสริมนิดหน่อยน่าครับ
BIGC ไม่เล่นค้าส่งหรือ โลตัสไม่เล่นค้าส่งหรือ
อันนี้คิดผิดน่าครับ มีแต่น้อยมากๆ น้อยจนไม่เห็นมากกว่าครับ
ลองไปเดินในพวก stand alone ชั้นในๆลึกดู
ผมเห็นติดป้ายว่า ค้าส่ง ในพวก pack ใหญ่ๆน่าครับ

ขอนั่งยัน นอนยัน ยืนยัน ว่าไม่เล่นครับ คุณมิราเคิล

เหมือนคุณอายุยืนกล่าวไว้ครับ ว่า"เป็นสิ่งเติมเต็มเท่านั้นเอง"

สาเหตุเดียวที่เขาไม่อยากเล่นคือ ตอนนี้เขาโฟกัสที่ผู้บริโภคทั่วไปครับ ไม่ใช่ร้านโชว์ห่วย หรือ กลุ่มผู้ประกอบการร้านอาหาร
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
GeneraX
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

หลังจากที่เข้าไปอ่านใน100คน100หุ้นแล้วก็เข้าใจภาพกว้างๆได้มากขึ้นครับ โดยเฉพาะข้อความพี่ naris ข้างบน สั้นๆง่ายๆได้ใจความครับ ^^
โพสต์โพสต์