ข้อมูลเกี่ยวกับ MSCI (ที่เป็นข่าววันนี้ครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ข้อมูลเกี่ยวกับ MSCI (ที่เป็นข่าววันนี้ครับ)

โพสต์ที่ 1

นำมาจาก web www.pantip.com ครับผม

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 58518.html

ขอ post ไว้เป็นข้อมูลเล็กน้อยนะครับ

อ้างอิงจาก ข้อความของคุณ จิตผู้รู้นะครับผม  :D

ความคิดเห็นที่ 19  

ความรู้เกี่ยวกับ MSCI ครับ ใครไม่รู้ จะได้รู้เท่าทันกัน

http://www.sec.or.th/investor_edu/info_ ... 120551.pdf

http://www.sec.or.th/investor_edu/info_ ... 190551.pdf

volume ต่างชาติขาย 5000 ล้าน และการกระโดดลงท้ายตลาดก็คงเป็นเพราะ MSCI นี้

มีหลายครั้งที่ต่างชาติขาย 5000 ล้าน เอาดื้อๆ  แล้ววันต่อมา ก็เปิดกระโดด 3-4 จุด กลับไปยืนที่เดิม ไม่มีอะไรน่าห่วง

วันนี้ หลายตัว ลงตั้งแต่เช้า เช่น SCCC THAI
แต่แปลกใจอยู่ว่า ทำไมเค้าต้องมารอตอนนาทีสุดท้าย ถึงค่อยปรับ

การปรับคงสิ้นสุดแล้ว เพราะวันนี้เป็นวันสุดท้าย สิ้นเดือนพอดี
ส่วนสาเหตุที่เค้าต้องขาย  แม้ไม่อยากจะขาย หรือพื้นฐานดี เค้าก็ต้องขาย

เพราะบางกองทุน จุดประสงค์ที่ตั้งกองทุนมา เค้าต้องลงทุนใน MSCI เท่านั้น  เหมือน LTF3 บ้านเรา ที่ต้องลงทุน ใน MAI เท่านั้น
ถ้ามีตัวไหน ย้ายจาก MAI ไป SET     กองทุน LTF3 ก็ต้องขายออกมา ไม่งั้นจะผิด concept

เค้าต้องขายวันนี้ ไม่งั้นจะข้ามไตรมาสไป  MSCI ประกาศ ทุกเดือน 2,5,8,11

ที่จริง MSCI ก็ประกาศออกมานานแล้ว  ( แต่ให้เฉพาะคนที่จ่ายค่าสมาชิกเข้าไปดู )

http://www.mscibarra.com

ก็แปลกดี ที่หลายตัว เพิ่งจะมามี action ตอนนาทีสุดท้าย

จากคุณ : จิตผู้รู้
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
KwanG
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

MSCI ประกาศเมื่อวันที่ 13 พฤษภาคม ค่ะ แต่มา Effect ตอนสิ้นเดือน... ใช้เวลานานเหมือนกันนะ .... ?
ฉันมั่งมี ไม่ใช่เพราะฉันมีมากมาย ..
แต่เพราะฉันมีมากพอ...(^,^)
bas_no10

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Akajon

โพสต์ที่ 4

เท่าที่รู้ มันเป็น deadline เดือน 2 5 8 11 ครับ จำไม่ได้ว่าอ่านจากที่ไหน
MindTrick

โพสต์ที่ 5

อ้อ ยังง้นี่เอง ขอบคุณมากครับ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Glaxo

โพสต์ที่ 6

ถึงว่าทำไม PTT ลงเกือบนาทีสุดท้าย

ขอบคุณครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 7

กระจ่างเลยครับพี่น้อง... :8)
KB

โพสต์ที่ 8

ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานธุรกิจนี่ครับ แค่เอาออกจากการคำนวน
icque

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

KB เขียน:ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานธุรกิจนี่ครับ แค่เอาออกจากการคำนวน
ในความเห็นส่วนตัวเมื่อผมอ่าน
ผมคิดเหมือนคุณ KB ครับ

ส่วนที่สุดแล้วจะเป็นเช่นไร
Value Invester ต้องวิเคราะห์ด้วยตนเองว่าเชื่อถือได้มากน้อยเพียงไรครับ
(แม้แต่คำพูดของผมก็เช่นกันครับ :D )

ผมก็งงๆว่า เค้าประกาศมาสักพัก แล้วทำไมพึ่งมีข่าว

ทั้งๆที่ sms ตอนเช้าบอกว่า

[Broke] เชียร์ ซื้อหุ้น ... (หุ้นน้อง three dot :lol: )
พอตอนบ่าย โทรมาว่า หมอคะ หุ้นนี้โดนถอน list ออกจาก MSCI ค่ะ

...

:wink: ลองพิจารณาข้อมูล แล้วประยุกต์ใช้กับตนเองนะครับ  :wink:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

MSCIเตะ9หุ้น เพิ่ม4ตัวหุ้นดี๊ด๊า

โพสต์ทูเดย์ MSCI ปลดหุ้น 9 บริษัทออกจากดัชนี นักลงทุนเทกระจาดราคาทรุด เพิ่ม 4 ตัว TOP-DTAC-BBL และ BAY

บริษัท มอร์แกน สแตนเลย์ แคปปิตอล อินเตอร์เนชั่นแนล (MSCI) ประกาศว่า เมื่อวันที่ 30 พ.ค. ได้เพิ่มหุ้นบริษัทจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย จำนวน 4 บริษัท ในการคำนวณดัชนี MSCI ซึ่งประกอบด้วย บริษัท ไทยออยล์ (TOP) ธนาคารกรุงเทพ (BBL) ธนาคารกรุงศรีอยุธยา (BAY) และบริษัท โทเทิ่ล แอ็คเซ็ส คอมมูนิเคชั่น (DTAC)

ขณะเดียวกัน MFCI ถอนชื่อบริษัทจดทะเบียนออก 9 บริษัท คือบริษัท ทางด่วนกรุงเทพ (BECL) บริษัท ผลิตไฟฟ้า (EGCO) บริษัท ฮานา ไมโคร อิเล็คโทรนิคส (HANA) บริษัท พรีเชียส ชิพปิ้ง (PSL) บริษัท ปูนซีเมนต์นครหลวง (SCCC) บริษัท สยามแม็คโคร (MAKRO) บริษัท การบินไทย (THAI) บริษัท ทุนธนชาต (TCAP) และบริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น (TRUE)

เจ้าหน้าที่การตลาดหรือ มาร์เก็ตติง กล่าวว่า หุ้นที่ MFCI ถอนออกจากการคำนวณดัชนีปรับตัวลงแรงถ้วนหน้า เช่น EGCO ปรับตัวลงแรง 5.50 บาทหรือ 5.90% ปิดที่ 87.50 บาท ซึ่งสวนทางกับตลาดโดยรวมที่ดีขึ้น เพราะนักลงทุนต่างชาติ และสถาบันในประเทศขายหุ้นเหล่านี้ออกเพื่อปรับพอร์ตให้สอดคล้องกับดัชนี MSCI

อย่างไรก็ตาม รายชื่อหุ้นที่ใส่เพิ่ม หรือถอนออกนั้น MSCI ได้ประกาศรายชื่อล่วงหน้า ประมาณ 1 เดือนแล้ว เพื่อให้กองทุนต่างๆ มีเวลาปรับพอร์ต แต่ทำไมถึงพร้อมใจกันทิ้งวานนี้ทำให้ราคาหุ้นปรับตัวลงแรง
http://www.posttoday.com/newsdet.php?se ... &id=241268
:)
miracle

โพสต์ที่ 12

มิน่า BECL ,EGCO,HANA,PSL,SCCC,MAKRO,THAI,TCAP และ TRUE
ร่วงเอาร่วงเอา

KB

โพสต์ที่ 13

ระยะสั่นข่าวพวกนี้อาจเป็นแรงผลักดันราคาหุ้นให้ขึ้นหรือลง แต่ระยะยาวแล้วผลประกอบการจะเป็นตัวผลักดันราคาหุ้นครับ

รายย่อยมักจะรู้ข่าวช้ากว่าวงในเสมอ หรือแม้แต่รู้ก่อนก็ไม่สามารถกำหนดทิศทางในระยะสั้นอะไรได้ เพราะเราไม่สามารถสร้างข่าวปล่อยข่าวเองได้ รายย่อยมักจะมารู้ตัวอีกทีก็ราคาขึ้นหรือราคาลงมาแล้ว มีหลายครั้งที่มีนักลงทุนผู้ชาญฉลาดใช้จังหวะนี้แหละขายหุ้นที่ราคาขึ้นมาเกินมูลค่า และซื้อหุ้นที่ราคาที่ต่ำกว่าที่มันควรจะเป็น
miracle

โพสต์ที่ 14

มองในอีกแง่หนึ่งได้น่าครับ
ว่า MSCI เป็นตัวชี้วัดอะไรได้บ้างอย่าง
เพราะตัวที่เลือกเข้าไปนี้
DTAC เป็น operater อันดับสอง เพิ่งเข้าตลาด SET ทำ Dual list ไม่นาน
แถมเริ่มมีปันผล เข้า สิงคโปร์ไม่มีปันผลเลย เอาซิ
BAY อันนี้ ปีที่แล้วน่าอยู่ใน list แล้วแต่ถอยออกไปหรือ
BBL อันนี้ก็เหมือน BAY
สองตัวนี้ ทำไม MSCI เพิ่งเอาเข้าไป แสดงว่า Sector ธนาคารมองดูดีแล้วหรือ
TOP อันนี้พวกโรงกลั่น

by the way
ถ้าเป็นมุมมองในการดู MSCI คือ เป็นพวกที่สภาพคล่องสูง
ทำให้โอกาสที่ซื้อได้ในราคาที่ต่ำมีน้อยมากๆ
โอกาสนี้เป็นโอกาสที่นานหาได้ซักครั้งครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลเพิ่ม แล้วก็เห็นหุ้นราคาถูก ๆ ในตลาดอีก
ช่วงนี้ของถูกเยอะดีจัง อาทิตย์นี้ผมเลยนั่งวิเคราะห์ตาแฉะเลย

MSCI ฮิตมากสำหรับนักลงทุนกองทุนบ้านเราเหมือนกันนะครับ เห็นมีกองนึง
ของ Tisco ได้ 15% ในสองเดือน (ปิดกองไปแล้ว)
bevyma

โพสต์ที่ 16

โอ้ เห็นราคาลงทีแรกก็ตกใจเล็กน้อยครับ

พออ่านกระทู้นี้ค่อยโล่งขึ้น  :D
โพสต์โพสต์