ESOP ต่างกับ Warrant ยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ohmykung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ESOP ต่างกับ Warrant ยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

พยายามศึกษาอ่านๆดูแล้ว ยังงงๆอยู่ครับ
เคยเข้าใจคร่าวๆก็คือการแจกหุ้นให้กับพนักงานเหมือนกัน เลยสงสัย
ว่าต่างกันตรงไหน
ขอบคุณครับ
Pallas
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ESOP ย่อมาจาก Employee Stock Option Program เป็นโปรแกรมจูงใจพนักงานโดยให้สิทธิที่จะซื้อหุ้นของบริษัท คล้ายๆกับ warrant ในเชิงของการให้สิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญ แต่ต่างกันตรงที่ ESOP เป็นการให้กับพนักงาน โดยอาจมีเงื่อนไขบางอย่างเพื่อให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ในการออก ESOP เช่นให้ทยอยใช้สิทธิทีละ 20% ฯลฯ

ส่วน warrant นั้นเป็นสิทธิที่จะซื้อหุ้น โดยไม่จำเป็นต้องให้พนักงานครับ อาจจะให้กับผู้ถือหุ้นเดิม หรือออกใหม่เพื่อระดมทุนเข้าบริษัทก็ได้

อ้อ warrant หรือ esop ไม่ได้เป็นการแจกหุ้นนะครับ เพราะราคาใช้สิทธิที่จะซื้อหุ้นก็ยังคงมีอยู่ อาจเป็นราคาพาร์ ราคาเฉลี่ย 30 วันก่อนหน้า หรือราคาอื่นๆก็ขึ้นกับการกำหนดของบริษัท
"As Above, So Below"
โพสต์โพสต์