บริษัทมีหนี้มากกว่า3เดือนและมากกว่า6เดือนแต่...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

บริษัทมีหนี้มากกว่า3เดือนและมากกว่า6เดือนแต่...

โพสต์ที่ 1

1.บริษัทมีหนี้มากกว่า3เดือนและมากกว่า6เดือนและอีกที มากกว่า12เดือนแต่...
แต่ไม่ได้ตัดงบหนี้สงสัยจะสูญ แบบนี้ไม่ผิดกฏหรือครับ

2.แบบนี้น่าจะทำให้งบกำไรขาดทุนสวยขึ้นใช่ไหมครับ

3.แต่พอผมไปดูงบกระแสเงินสดดันมีรายการว่า
ค่าเผื่อหนี้สงสัญจะสูญ(กลับรายการ)
หรือในงบกำไรขาดทุนเขารวมค่าเผื่อหนี้สงสัยไว้ในต้นทุน

4.แบบนี้ถือว่านักบัญชีผิดหรือผู้บริหารไม่มีธรรมา

ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: บริษัทมีหนี้มากกว่า3เดือนและมากกว่า6เดือนแต่...

โพสต์ที่ 2

V_accy เขียน:1.บริษัทมีหนี้มากกว่า3เดือนและมากกว่า6เดือนและอีกที มากกว่า12เดือนแต่...
แต่ไม่ได้ตัดงบหนี้สงสัยจะสูญ แบบนี้ไม่ผิดกฏหรือครับ

2.แบบนี้น่าจะทำให้งบกำไรขาดทุนสวยขึ้นใช่ไหมครับ

3.แต่พอผมไปดูงบกระแสเงินสดดันมีรายการว่า
ค่าเผื่อหนี้สงสัญจะสูญ(กลับรายการ)
หรือในงบกำไรขาดทุนเขารวมค่าเผื่อหนี้สงสัยไว้ในต้นทุน

4.แบบนี้ถือว่านักบัญชีผิดหรือผู้บริหารไม่มีธรรมา

ขอบคุณครับ
ตอบเป็นข้อๆๆ
1. ขึ้นอยู่กับ ธุรกิจที่บริษัททำ ,ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของคณะกรรมการ หรือ ผู้มีอำนาจเกี่ยวข้อง, ขึ้นอยู่กับสามารถยกข้อบังคับอะไรมาเถียงกับผู้ตรวจสอบบัญชีแล้วผู้ตรวจสอบยอมรับเซ็นผ่านได้ (แต่อันนี้ไม่ดีน่าครับ) และ ขึ้นอยู่กับว่า เป็นลูกค้าแบบราชการหรือไม่

2. สวยขึ้นหรือเปล่า อ่านดูกฏ ข้อบังคับ เกี่ยวกับ งบการเงินให้ดี
งบกำไรขาดทุน มันรับรู้ต่อเมื่อมีการโอนสิทธิ์ในสินทรัพย์ ให้แก่ลูกค้า
ต้องดูงบกระแสเงินสดประกอบด้วย มันดีที่สุด

3. ก็ถูกต้อง เพราะ ตัดหนี้สงสัยจะสูญเป็นต้นทุนสินทรัพย์
และไปกลับรายการที่งบกระแสเงินสด เพราะว่า มันไม่ได้มีการจ่ายเงินไป
แต่เรานั้นเรียกเก็บเงินไม่ได้ (ไม่แปลกอะไรครับ)

4. ตอบว่า ไม่ใช่แน่นนอนครับ
อ่านข้อ 1 ที่ตอบไปครับ มันมีหลายสาเหตุครับ ว่าเกิดเพราะอะไร

แนะนำ หาหนังสือเกี่ยวกับงบการเงินมาอ่าน
หรือเข้าคอร์ส อบรมของพี่มนตรี ดูครับ

ปล
รอบนี้พี่มนตรีคิดค่าอบรมแพงมาก ขอบ่นหน่อย
เพราะ ถ้าประมาณ 2500 บาท ดีมาก
:)
:)
โพสต์โพสต์