ผมโดนเข้าแล้ว สรรพากรไม่ยอมจ่ายเครดิตภาษีของ PTTEP

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tna
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมโดนเข้าแล้ว สรรพากรไม่ยอมจ่ายเครดิตภาษีของ PTTEP

โพสต์ที่ 31

ของผมไม่มี PTTEP แต่ยื่นทางเนตก็คืนช้ามาก เหมือนกันครับ ยื่นในเนตตั้งแต่ 22/1/51 ได้เช็คเมื่อวันที่ 4/5/51   รวมทั้งหมดใช้เวลาไป 103 วัน

ทั้งที่สรรพากรเองบอกว่ายื่นทางเนตไม่เกิน 90 วัน

"ระยะเวลาดำเนินการพิจารณาคืนเงินภาษี

การยื่นแบบผ่านอินเทอร์เน็ต กรมสรรพากรจะคืนเงินภาษีภายใน 15 วัน นับแต่วันยื่นแบบแสดงรายการภาษี กรณีไม่ติดสถานะตรวจก่อนคืน หากติดสถานะตรวจก่อนคืนจะมีระยะเวลาดำเนินการภายใน 90 วัน นับแต่วันยื่นแบบแสดงรายการภาษี"

พอดีผม save เก็บไว้เป็นหลักฐาน เพราะ อีกซักอาทิตย์ สรรพากรเอาตรงระยะเวลาดำเนินการพิจารณาคืนเงินภาษีออก (แสดงความไม่จริงใจหรือคงกลัวถูกด่า) จนปัจจุบันก็ยังไม่มีตามนี้ http://www.rd.go.th/publish/35775.0.html

ที่จริงแล้วถ้ายื่นทางเนท แล้วมีการตรวจเอกสาร ก็ต้องคืนเงินไม่เกิน 90 วัน ถ้าเกินสรรพากรต้องจ่ายดอกเบี้ยให้ด้วยนะครับ ร้อยละ 1 ต่อเดือน (แต่ของผมไม่เห็นจ่ายมาให้เลย)

ปีหน้า ผมตัดสินใจแน่นอนแล้ว ว่ายื่นหน้าเคาเตอร์ แน่นอนครับ
:cry:
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ปีหน้าคนที่เคยยื่นทางเน็ตเปลี่ยนไปยื่นธรรมดากันเยอะ

สงสัยต้องใช้กลยุทธ์ contrarian ซะแล้ว ยื่นทางเน็ตเหมือนเดิม อิอิ  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 33

เพิ่งได้เช็คคืนเงินภาษีวันนี้แต่ได้คืนไม่ครบ สงสัยเป็นของ ปตท. ปตทสผ.
ที่ได้คืนไม่ครบ
ไม่เห็น sms มาแจ้งเลย
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
tom

โพสต์ที่ 34

ผมมี สผ ครับ ยื่นทางเน็ต แต่ได้เงินครบ ตามที่ขอไป แต่

ปีหน้าจะยื่นแบบธรรมดาเหมือนกันครับ เพราะยังไงก็ต้องถ่ายเอกสารส่งสรรพากรอีกรอบอยู่แล้ว ผมยื่นผ่านทางเน็ตวันที่ 26 มีนาคม ได้เช็คคืนภาษี 27 พฤษภาคม แต่เซ็งตรงที่ต้องส่งหลักฐานนี่แหละครับ ไม่สะดวกเอาเสียเลย
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 35

วันนี้เห็นกระทู้นี้ ขึ้นมาข้างบน

เลยไปดูเวบสรรพากร เห็นเขียนบอกว่า
ออกเช็คมาให้แล้วลงวันที่ 10/6/2551
ส่งทางไปรษณีย์
คอยเงินคืน 3 เดือนกว่า
เช้านี้ยังไม่ถึง วันนี้บ่ายๆ ไม่รู้ถึงหรือเปล่า  :roll:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Caffein

โพสต์ที่ 36

เมื่อวันก่อนผมลองโทรไปตามสรรพากรดู
และได้ลองถามเกี่ยวกับเรื่อง 90 วันแล้วครับ
เจ้าหน้าที่บอกว่า 90 วันนั้นนับจากกำหนด
การยื่นวันสุดท้ายครับ นั่นคือ 30 มีนาคมครับ
ผมแทบตกเก้าอี้
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 37

ร้องเพลงรอกันต่อไป
รอนานกว่าปันผลหุ้นบ้างตัวเสียอีกล่ะเนี่ย
:)
:)
Knott

โพสต์ที่ 38

ผมเข็ดมานานแล้วครับ ยื่นทางเน็ต เคยยื่นครั้งเดียวนานแล้วในปีแรกที่มีเปิดให้ยื่นทางเน็ต เงียบหายไปจนเดือนสิงหาคมส่งจดหมายมาให้ไปติดต่อที่เขตเอาเอกสารทั้งหมดไปยื่นอีกทีด้วย ต้องเสียเวลาลางานไป แล้วรออีกเกือบสองเดือนกว่าจะได้เช็คคืนเงิน ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยยื่นทางเน็ตอีกเลยครับ เพราะไม่เห็นมีข้อดีอะไรเลย  :evil:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
touchup

โพสต์ที่ 39

เมื่อวานผมโทรไปถามที่ call center บอกเรื่องอยู่ที่พื้นที่
โทรไปพื้นที่ บอกเรื่องเพิ่งมาถึงเมื่อวานนี้
บอกเอกสารที่ผมส่งทาง email ไปให้  ทางศูนย์พิมพ์ออกมาแล้วส่งเป็นแฟกซ์ไปให้พื้นที่ เลยเบลอมองไม่เห็นตัวเลข  ขอให้ส่งเอกสารไปให้พื้นที่
ผมเลยต้องนำเอกสารไปให้ด้วยตนเอง เจ้าหน้าที่ก็ตรวจเอกสารและคำนวณภาษีคืนให้เลย บอกเตรียมรอรับเช็คทางไปรษณีย์ ผมมีปตทสผ แต่เจ้าหน้าที่ก็เครดิตให้ไม่ได้สนใจอะไร

สรุป ปีหน้ายื่นเอกสารดีกว่า
ดูอดีต คิดปัจจุบัน ฝันอนาคต