การลดหย่อนภาษี เกี่ยวกับดอกเบี้ยกู้บ้านครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การลดหย่อนภาษี เกี่ยวกับดอกเบี้ยกู้บ้านครับ

โพสต์ที่ 1

ปีนี้ผมจะเสียภาษีเงินได้ปีเเรก ได้ศึกษาระบบภาษีดู สงสัยว่า ดอกเบียก็บ้านที่หักค่าลอหย่อนต่ปี ได้ถึง 100000 บาท นั้นคิดกันอย่างไรครับ (ยังรวมถึง คอนโด ทาวเฮ้าส์ อาคารพานิชย์ด้วยหรือเปล่าครับ)
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คิดตามจำนวนดอกเบี้ยที่จ่ายระหว่างปีสำหรับเงินที่กู้มาซื้อบ้านหรือที่อยู่อาศัยครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
javoel

โพสต์ที่ 3

ดูอย่างไรครับ ว่าปีนี้เราจ่ายดอกเบี้ยไปเท่าไหร่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ปกติเวลาไปจ่ายค่างวดบ้านที่แบงค์ (กู้แบงค์) ก็จะมีเอกสารยืนยันมาให้ว่า เงินจำนวน 5 หมื่น(สมมติ)ต่อเดือนที่เราชำระไปนั้น เป็นค่าเงินต้นบ้านเท่าไหร่ เป็นดอกเบี้ยเท่าไหร่ (ถ้าแบงค์ไม่ให้ ไปทวงถามเลยครับทำงี้ได้ไง)

จำนวนค่าดอกเบี้ยที่เราเสียไปในแต่ละเดือนจากเอกสารนั่นแหละครับ ที่สามารถนำมารวมกัน แล้วนำไปหักลดหย่อนภาษีได้ครับ แต่ไม่เกิน 1 แสนบาท
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
javoel

โพสต์ที่ 5

Thank you very much
javoel

โพสต์ที่ 6

ขอถามเพิ่มนะครับ ว่า การลดหย่อนสามารถลดหย่อนได้ทั้งดอกเบี้ยคอนโด อาคารพาณิชย เเละทาวเฮาส์ ด้วยหรืเปล่าครับ
โพสต์โพสต์