ถามนักบัญฃีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ปกติเวลาบริษัทซื้อสัญญา swap ล่วงหน้า

กรณียังไม่เปิดใช้
แต่ค่าเงินบาทแข็งขึ้น
บริษัท book กำไรในงบกำไรขาดทุน เลยหรือไม่

กรณีถัดมา ถ้าเปิดใช้แค่บางส่วน (คือทำ swap มากกว่าส่วนที่ expose)
บริษัทรับรู้กำไรขาดทุน ทั้งส่วนที่ swap หรือ ส่วนที่ใช้จริง

ขอบคุณครับ
เป็น VI มันไม่ง่าย
VI ถือยาว ก็ลงได้
VI ขาดทุนได้
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

อืม ซื้อสัญญาไว้ แต่ผิดคาด ก็ไปรับรู้ขาดทุนตอนถึง due แต่ถ้าระยะเวลาเจอปิดงบไตรมาสพอดี ก็จะรับรู้ขาดทุนไปตาม fair value ที่ธนาคารจะส่งมาบอก เป็น unrealized loss

เราไม่แน่ใจว่าธนาคารให้เปิด swap เกินที่ต้องใช้หรือเปล่า แต่เคยเห็นแค่ครั้งเดียวใน forward contract ตอนนั้นรู้สึกว่า จะรับรู้ขาดทุนจากทั้งสัญญานะคะ ไม่ใช่ยอดที่เกิดจริง เหตุผลน่าจะมาจากการที่เราไปสัญญาจะซื้อขายแล้วที่เท่านั้นเท่านี้ เพราะงั้นก็ต้องรับขาดทุนเต็มๆจากสัญญา
.....Give Everything but not Give Up.....
wara

โพสต์ที่ 3

ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
เป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ
สมมุติว่า บริษัทส่งออกเป็นหลัก
มี ส่วนที่ expose ในไตรมาส 1 =  x บาท

แต่บริษัท swap 2 x (เผื่อไตรมาส 2)

ค่าเงินแข็งขึ้น 1 บาท
ถ้าอย่างทีคุณ krisy อธิบายแปลว่า บริษัทจะต้องรับรู้กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 2x บาท

อย่างนี้มันไม่รับรุ้เกินจริงหรอครับ เพราะส่วนที่ expose มี แค่ x บาท
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
krisy

โพสต์ที่ 4

ก็ถ้าซื้อสัญญาที่ USD 100 ที่ 31 บาท ตอนไตรมาส 1 ต้องการ 60 และไตรมาส 2 คิดว่าต้องการอีก 40 ก็เป็น USD 100 พอดีในวันครบสัญญา

สำหรับไตรมาส 1 เราซื้อไว้ 100 แต่ยังไม่ได้ใช้ ถ้าราคาตลาดอยู่ 32 บาทตอนสิ้นไตรมาส เราจะขาดทุน 1 บาท ก็ต้องบันทึกขาดทุน 100 บาทในบัญชีค่ะ ส่วน USD 60 ของไตรมาสหนึ่ง ก็ไม่ต้องทำอะไร เพราะรายการจะไปเกิดไตรมาส 2 แต่ผู้สอบจะปรับรายการ USD60 นี้ด้วย BOT rate วันที่ 31 มีนาเพื่อแสดงงบ (เพราะกฎบังคับให้ต้องปรับค่ะ)  

ที่เราต้องคิดที่ USD100 เพราะรายการนี้เป็นรายการระหว่างเรากับธนาคารเป็นเครื่องมือทางการเงินแบบหนึ่งแม้ว่ารายการจะยังไม่เกิด แต่รายการ USD60 เป็นรายการระหว่างเรากะคู่ค้า คนละ party กันค่ะ

แต่ปกติไม่มีใครเค้าซื้อกันแบบนี้ค่ะ เราก็ยังไม่เคยเห็นซื้อล่วงหน้าเป็นไตรมาสเลย ถ้าที่เคยผ่านตาก็ล่วงหน้าเดือนเดียวเอง และก็จะซื้อที่ USD 60 ด้วย ที่สำคัญธนาคารก็ไม่น่าจะขายด้วยนะคะ เพราะ rate มันผันผวนมาก เสี่ยงสูง

รอผู้ที่เคยทำสัญญาแบบนี้มาช่วงด้วยก็ดีค่ะ
ปล. อยากอธิบายให้กระจ่างกว่านี้ แต่ก็กลัวไม่รู้เรื่อง ต้องไปอ่านมาตรฐานบัญชีสำหรับการลงรายการสัญญาแลกเปลี่ยนเงินตราด้วยจ้า จะแจ่มขึ้น
.....Give Everything but not Give Up.....
wara

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ คุณ krisy

ว่าแต่ BOT rate ที่แปลเป็นไทยว่าอะไรครับ

แล้ว ปรับรายการ USD60 นี้ด้วย BOT rate วันที่ 31 มีนาเพื่อแสดงงบ  เค้าจะลงงบว่ายังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง
krisy

โพสต์ที่ 6

bank of thailand ค่ะ ก็อัตราแลกเปลี่ยนที่ประกาศโดยธนาคารแห่งประเทศไทยที่ประกาศกันทุกวันค่ะ

การลงบัญชีก็ลงเป็นกำไรขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนที่ยังไม่เกิดขึ้นจริง ในงบกำไรขาดทุนค่ะ
wara

โพสต์ที่ 7

ขออภัยอีกทีครับ
book 60 usd ไว้ที่กำไรขาดทุนทียังไม่เกิดขึ้นจริง
แล้ว book อีก 40 usd ไว้ที่ไหนอะครับ
krisy

โพสต์ที่ 8

ก็ USD 40 ยังไม่เกิดไงค่ะ มันไปเกิดไตรมาส 2 แต่เรากำลังส่งงบของไตรมาส 1
ก้อนหิน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

เข้ามาอ่านความเห็นพี่ คริสตี้ ชุง ครับ เือื้อเฟื้อจริงๆ ขอบคุณครับ
wara

โพสต์ที่ 10

ยังงงอีกนิดครับ

ที่แรกบอกว่า ต้องรับรู้ขาดทุน 100 บาท ????? (เงินอ่อนลง 1 บาท)

จาก 100 usd

มันลงคนละบัญชีกันหรอครับ
krisy

โพสต์ที่ 11

ตกลงไว้ที่ราคา 31 บาทถูกไหมค่ะ พอสิ้นไตรมาส 1 เงินแข็งขึ้น 1 บาท เราซื้อไว้ USD 100 ทำให้เกิดขาดทุนขึ้น 100 บาท

ถ้าถามว่าบัญชีชื่อเดียวกันไหม ชื่อเดียวกันคะ ก็ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน แต่คงไม่สามารถทราบได้ว่าเป็นเท่าไหร่บ้างในบัญชีนั้นนะคะ เพราะจะมีแต่ผู้สอบกับกิจการเท่านั้นที่ทราบในไส้ค่ะ

เราว่าคุณ wara กังวลอะไรอยู่หรือเปล่าค่ะ เพราะเห็นไปถามที่กระทู้พี่ลูกอิสานด้วย จากหมายเหตุที่ copy มาแปะในกระทู้นั้น เค้าเขียนไว้ชัดเจนเลยนะคะ ว่าทำสัญญาสำหรับยอดคงค้าง ณ สิ้นงวด ก็คือ ทำไว้แค่ USD 60 เท่านั้นค่ะจากโจทย์ที่เราตั้ง เพราะไม่มีใครซื้อขายล่วงหน้านานขนาดนั้นค่ะ
ก้อนหิน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 12

ผมเดาว่าเป็น case KCE หรือ BAT-3K นี่แหละครับ ถ้าพี่ คริสตี้ ชุง พอมีเวลา จะแกะงบให้ดูเป็นวิทยาทานจะเจ๋งมากเลยครับผม
โพสต์โพสต์