รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ aromatic และ เคมีภัณฑ์ครับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ aromatic และ เคมีภัณฑ์ครับผม

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามพี่ๆ&เพื่อน(+น้องๆ :D )เกี่ยวกับเรื่อง Aromatic น่ะครับ
ไม่ค่อยเข้าใจเลย

แล้ว เคมีภัณฑ์ อย่างที่ WG ทำ กะ GC ที่เค้าทำ เคมีภัญฑ์ มันต่างกันอย่างไรหรือครับพี่ครับ

ผมพยายามอ่านดูจากหนังสือประชุมผู้ถือหุ้น
หาทาง net ก็ยังเข้าใจไม่กระจ่างน่ะครับ(ขาดความรู้อย่างแรงครับ)

ถ้าใครไม่อยากจะ post ยาวๆ จะกรุณา link web / blog เพื่ออ่านเพิ่มพูนความรู้ความเข้าใจก็ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆนะครับผม

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่านะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

พยายามอ่านจากกระทู้

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 36&start=0

อ่านแล้วมึนจังเลย
ไว้จะค่อยๆอ่านวันหลังอีกทีครับ

พอดีมีคนรู้จักเคาถือ pttar ไว้
ผมอยากช่วยเหลือเค้าเหมือนกัน แต่เราก็ไม่เข้าใจธุรกิจนี้
ธุรกิจนี้ต้องลงทุนสูงๆ เพื่อสร้างโรงกลั่น
แล้วราคาน้ำมันดิบที่สูงขึ้นเนี่ย

..ต้นทุนก็เพิ่มด้วยใช่ไหมครับ
แล้วมันต่างกับ pttch ยังไง

...คิดแล้วก็
เดี๋ยวไปอ่านหนังสืออื่นบ้างดีกว่า  :D

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับผม
ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Quattro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

PTTCH ใช้แก้สเป็นหลักครับ
ส่วน PTTAR ใช้น้ำมันครับ
ราคาน้ำมันจึงมีผลกระทบกับ ต้นทุนของ PTTAR มากกว่า
....รอท่านอื่นๆมา้พิ่มเติมครับ
โพสต์โพสต์