VI มี VI ระยะสั้น หรือ VI ระยะยาวรึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
areliang
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

VI มี VI ระยะสั้น หรือ VI ระยะยาวรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

VI  มี VI ระยะสั้น หรือ VI ระยะยาวรึเปล่าครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มีครับ ระยะสั้นก็ประมาณ 3 ช่อง ระยะยาวก็ติดหุ้น อยู่ยอดดอย ไม่ขายไม่ขาดทุน    :shock:

ล้อเล่งอ่า ล้อเล่ง

ผมว่าขึ้นอยุ่กับว่า VI ในลักษณะไหนมากกว่า
บางคนมองระยะ 3 เดือน
บางคนมองว่าระยะที่ตอบแทนได้คือ 1 ปี
บองคนมองว่าถือหุ้นเหมือนเป็น partner อยู่กันมันทั้งชีวิต

ขึ้นอยู่กับว่า investment horizontal, strategy เป็นอย่างไรมากกว่า
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
frontosa
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นผม ไม่สนระยะอ่ะครับ

ถ้าซื้อวันนี้คิดว่าหุ้นถูก แล้วผ่านไปอาทิตย์เดียวมันขึ้นเอาๆ จนมันแพงเกินไปก็ขายครับ

แต่ในทางกลับกัน ถ้ามันยังไม่แพงไป ซื้อมากี่ปีก็ไม่ขายครับ (ยกเว้นเบื่อจริงๆทนไม่ได้ก็อาจจะขาย :lol: )
akekarat

โพสต์ที่ 4

บางทีเป้าหมายของเราอาจมาภายในไม่กี่นาทีหลังจากเคาะซื้อหุ้น
หรือ 1 วัน สัปดาห์ เดือน ปี ......
หรือ ไม่มาเลยชั่วชีวิต ก็เป็นไปได้
แล้วอย่างนี้ จะบอกว่า VI ระยะไหนดีล่ะครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 5

ถ้าผมเป็น VI ที่ปรับport ทุกอาทิตย์ แต่ไม่เปลี่ยนหุ้นมาหลายปี

แบบนี้เป็น VI ระยะไหน
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

ผมว่า VI ไม่ได้เกียวกับ ระยะสั้นหรือยาวนะ
อยู่ที่ว่าเรายึดมั่นในการลงทุนในหุ้นที่มีราคาถูกกว่าที่ควรจะเป็นหรือเปล่า

แต่ปัญหาอยู่ที่
การเป็น VI ที่แท้จริงหน่ะมันยากแสนยาก
ต้องเป็นสุดยอดนักอ่าน นักวิจัย นักวิเคราะห์ และยังต้องมีจิตใจที่มั่นคงสุด ๆ อีกด้วย
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 7

เคยบังเอิญไปแลกเปลี่ยนแนวคิดด้านการลงทุนกับนักลงทุนท่านนึง
"อ๋อ... พี่เป็นพวก วิ เหรอ..?"
ทีแรกก็งงๆ เอ๊ะ... น้องเขารู้ได้ไงว่าผมเร็วขนาดนั้น :lol: :lol: :lol: ...
tanate

โพสต์ที่ 8

ขอถาม สั้น ยาว วัดกันที่ไหนครับ
แบบว่าจะไปวัดด้วยนะ
:lol:
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

tanate เขียน:ขอถาม สั้น ยาว วัดกันที่ไหนครับ
แบบว่าจะไปวัดด้วยนะ
:lol:
งานจิบเบียร์นี้ พี่พอใจจะวัดให้มั้งครับ  :lol:  :lol:
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 10

Ryuga เขียน: งานจิบเบียร์นี้ พี่พอใจจะวัดให้มั้งครับ  :lol:  :lol:
ผมอ่านมาไม่ผิด พี่ริวงะ นี่ ยาว มากเลยเหรอครับ อิอิอิ

หมายถึง ระยะเวลาการถือหุ้นนะครับ อย่าคิดมาก
harn

โพสต์ที่ 11

ย้ำคิดย้ำฝัน เขียน:ถ้าผมเป็น VI ที่ปรับport ทุกอาทิตย์ แต่ไม่เปลี่ยนหุ้นมาหลายปี

แบบนี้เป็น VI ระยะไหน
ผมก้อทำอย่างนั้นครับ อาจมีการเปลี่ยนหุ้นบ้าง แต่ถ้าซื้อมาแล้ว อย่างน้อยต้องถือไว้ เช็คดูผลประกอบการ สองไตรมาสติดต่อกันก่อนขายทิ้ง  ถ้าเราดูผิดไป
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ก้อนหิน เขียน:
งานจิบเบียร์นี้ พี่พอใจจะวัดให้มั้งครับ
โพสต์โพสต์