SE-ED ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SE-ED ครับ

โพสต์ที่ 1

จากกระทู้ที่คุณ hot ตั้งไว้นะครับ

[quote="hot"]เอ็ด ยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) ยืน ภู่วรวรรณ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 01/03/2547 26/02/2547 600,000 0.00 โอนออก
ซีเอ็ด ยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) ยืน ภู่วรวรรณ ผู้จัดทำ ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้น 01/03/2547 26/02/2547 1,400,000 0.00 โอนออก
ซีเอ็ด ยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) ยืน ภู่วรวรรณ คู่สมรส หุ้นสามัญ 01/03/2547 01/03/2547 800,000 0.00 โอนออก
ซีเอ็ด ยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) ยืน ภู่วรวรรณ บุตร หุ้นสามัญ 01/03/2547 26/02/2547 1,400,000 0.00 โอนออก
ซีเอ็ด ยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) ยืน ภู่วรวรรณ คู่สมรส ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้น 01/03/2547 26/02/2547 1,267,370 0.00 โอนออก[/quote]

และจากคุณ THiNK

[quote="_THiNK_"]อ.ยืนเป็นคนในยุคสร้าง se-ed เลยทีเดียว หากจากไปคงมีเหตุผลที่ใหญ่พอสมควร
แต่ผมดูจากรายการไม่ใช่การขาย แต่เป็นโอนออก
จึงยังให้เป็นที่สงสัยอยู่ว่าโอนให้ใคร เพื่อจุดประสงค์ใดกันแน่[/quote]

ผมคิดๆดูแล้ว ใครจะโอนใครจะขายก็ไม่เกี่ยวกับผมนี่นา
ในเมื่อธุรกิจของเขายังดำเนินไปได้ด้วยดี
เมื่อวานผมไปร้านที่โลตัสบางกะปิ
คนก็ยังเข้ามาซื้อหนังสือกันเหมือนเดิม
ผมยังมีความคิดเดิมที่จะเป็นเจ้าของร้านหนังสือนี้
และบริษัทก็ยังเข้ามาซื้อหุ้นคืนกลับไปอีก
ก็น่าจะทำให้ผมได้ปัผลมากขึ้นไม่ใช่เหรอครับ
และที่เคยคุยกับพี่ธันวาพี่เขากลัวเรื่อง B2S
ที่โลตัสบางกะปิ ก็มี B2S ที่ชั้น 1
ผมก็ไปเดินก็ไม่เห็นมีคนเลยครับ
แถมลดราคาหนังสือเยอะซะด้วย
ผมเกือบจะอุดหนุนไปอยู่แล้ว บังเอิญคิดได้ว่าไม่ใช่ร้านของเรานี่หว่า
ที่ราคาแถวนี้ซื้อกินปันผล ผมก็ได้ปันผลทั้งปีคุ้มกว่า
ดอกเบี้ยในธนาคารอยู่แล้ว จะไปนั่งสนใจทำไม
ปวดหัวเปล่าๆ เพราะยังไงก็ทำอะไรไม่ได้
ถ้าราคาหล่นลงไปอีกก็ซื้อเพิ่มอีก
ราคาถูกยิ่งดีใช่มั้ยครับ เพราะเท่ากับเราได้ปันผลเพิ่ม
ผมว่าผมคิดถูกนะครับ เป็นความคิดของผม
แต่คนอื่นอาจะไม่คิดแบบผมก็ได้
แล้วหุ้นมันก็ขึ้นๆลงๆทั้งปีอยู่แล้ว
อย่างปีที่แล้วผมเห็นไป 8 บาทหรือเปล่า
ผมเพิ่งมาซื้อตอนมันหล่นมานี่แหละครับ
เพื่อนๆ พี่ ๆ มีความเห็นอย่างไรครับ
hot
ผู้ติดตาม: 1

ความเห็นผม

โพสต์ที่ 2

เห็นใครใครว่าดอกเบี้ยจะขึ้น แต่ตอนผมบอกญาติให้ซื้อผมฟันธง
ว่า ดอกเบี้ยไม่มีทางขึ้นแน่ใน เวลา10 ปีจากนี้เลยแนะให้เขา
ซื้อหุ้นตัวนี้เพราะเงินปันผลน่าจุ่งใจ และการสร้างกำไรในอัตรา
ก้าวกระโดดเนื่องจากการขยายสาขา

แต่ผมอยากให้เขาปรับปรุง การบริการ มากขึ้น เพราะถ้าใช้ประโยชน์
จากสาขาที่มีจำนวนมากจะดีขึ้น เช่น
การ รับชำระค่าบริการต่างต่าง
การ รับเป็นตัวแทนขายสินค้าหลายชนิด
การ รับส่งวัสดุ ทำเหมือนไปรษณีย์เลย
พวกนี้น่าจะสร้างรายได้ได้ดีนะผมว่า
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

SE-ED ครับ

โพสต์ที่ 3

ผมศึกษาและตามหุ้นนี้มาตลอดเหมือนกัน......ที่สำคัญคือ ขายเงินสดและมีการจ่ายปันผลทุกไตรมาส ส่วนราคาหุ้นมีการขยับขึ้นลงพอใช้ได้.........รอบก่อนที่ลงมาแรง เนื่องจากมี warrant ที่แปลงเป็นหุ้นสามัญเข้าตลาดเพิ่มขึ้น คงมีแรงขายจาก warrant จนราคาหุ้นเหลือ 5 บาทกว่า..........ถ้ามีเงินและลงมาระดับต่ำอีกรอบก็น่าสนใจสะสมไว้ รับประกันได้ว่า ดีกว่า ฝากเงินที่ธนาคารแน่นอน และ พื้นฐานเป็นหุ้นดีตัวหนึ่ง

ปล. ใช้วิจารณญาณ ของตนเองในการพิจารณาด้วยครับ

ผมลำบากใจในการใช้ คำว่า "วิจารณญาณ" เพราะ มัน พิมพ์ลำบาก และ สะกดผิด ๆ ถูก ๆ กันส่วนใหญ่ ผมว่า พิมพ์คราวนี้ คงถูกต้องแล้ว
hot
ผู้ติดตาม: 1

เอามาฝากคับ

โพสต์ที่ 4

ตอบกลับโดย : Invisible_hand

« Reply #2 เมื่อ 06/06/2003 , 22:47:53 »
--------------------------------------------------------------------------------
ก่อนวิกฤติมีความพยายามที่จะ take over SE-ED โดยบริษัทไฟแนนซ์แห่งหนึ่ง แต่ไม่สำเร็จ และภายหลังไฟแนนซ์ดังกล่าวถูกปิด จึงต้องขายการลงทุนออกไป ซึ่ง Nation เป็นผู้ซื้อ โดย Nation มองถึง synergy ที่ SE-ED จะช่วยในการกระจายสินค้าของ nation โดย Nation ส่งคนมาเป็นกรรมการ แต่ผู้บริหารคงเดิม

ส่วนผู้ถือหุ้นใหญ่อีกรายคือ Morgan Stanley ซึ่งเป็น nominee ของ Finansa ก็ซื้อหุ้นเพิ่มทุนของ SE-ED เนื่องจากตอนนั้น SE-ED ต้องการใช้เงินทุนหมุนเวียนจำนวนหนึ่งครับ

ตอนนี้กลุ่มที่บริหารจริงๆ คือกลุ่มคุณทนง โชติสรยุทธ์ โดยมีกลุ่มผู้ก่อตั้งที่ถืออยู่เช่น คุณ ฤทฺธิ์ ธีรโกเมน ที่ปัจจุบันออกไปบริหารสุกี้ MK เป็นพันธมิตรครับ
champ

Re: ความเห็นผม

โพสต์ที่ 5

[quote="hot"]เห็นใครใครว่าดอกเบี้ยจะขึ้น แต่ตอนผมบอกญาติให้ซื้อผมฟันธง
ว่า ดอกเบี้ยไม่มีทางขึ้นแน่ใน เวลา10 ปีจากนี้เลยแนะให้เขา
ซื้อหุ้นตัวนี้เพราะเงินปันผลน่าจุ่งใจ และการสร้างกำไรในอัตรา
ก้าวกระโดดเนื่องจากการขยายสาขา

แต่ผมอยากให้เขาปรับปรุง การบริการ มากขึ้น เพราะถ้าใช้ประโยชน์
จากสาขาที่มีจำนวนมากจะดีขึ้น เช่น
การ รับเป็นตัวแทนขายสินค้าหลายชนิด
การ รับส่งวัสดุ ทำเหมือนไปรษณีย์เลย
พวกนี้น่าจะสร้างรายได้ได้ดีนะผมว่า[/quote]

คุณ hot ครับ
ผมไม่ได้ต่อว่าอะไรนะครับ
กลัวจะเข้าใจผมผิดว่าผมมาต่อว่า
ผมเพียงแต่มานั่งคิดเองครับ
ว่าเขาโอนหุ้นกันมันก็ไม่เกี่ยวอะไรกับผมครับ
ในเมื่อผมเห็นว่ามันดี มีปันผล
ทำไมผมต้องไปสนใจครับ
ที่คุณ hot เอามาโพส ผมก็คิดครับ
แต่คิดแล้วสรุปออกมาก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ
ผมอยากเป็นเจ้าของร้านครับ
เลยคิดว่าไม่สนใจดีกว่า
ปันผลปีนึง 0.40-0.50 ผมว่าโอเค สำหรับผมแล้ว
ผมบอกเลยครับว่าผมเก็บมา 5.40 บาท
รอบนี้ได้ .20 บาท
ปีนี้น่าจะได้อีก 3 ครั้งๆละ .10 บาท
เท่ากับทุนผมจะเหลือ 4กว่าๆเองครับ
ผมถึงมองว่าผมไม่สนใจหรอกครับเรื่องนั้น
ในเมื่อทุกคนยังต้องอ่านหนังสือกันอยู่
และทุกวันนี้ผมว่าคนอ่านหนังสือมากขึ้นนะครับ
ผมเองจากเดิมไม่ค่อยอ่านเท่าไรนักหรอกครับ
ปีที่แล้วผมซื้ออย่างบ้าเลือดเลยเรื่องหนังสือ
ดังนั้น พอราคามันหล่นลงมา
ผมเลยโดดใส่เลยครับผม
_THiNK_

SE-ED ครับ

โพสต์ที่ 6

ประเด็นที่เราชอบเฝ้าดูหุ้นของเจ้าของหรือผู้บริหารเพราะกลัวกันเรื่อง insider

ก็มีคนว่าไว้ว่า เล่นหุ้นยังไงๆก็แพ้ภรรยาเจ้าของกิจการวันยังค่ำ เชื่อขนมกินได้เลยล่ะครับ อิ อิ

แต่หากไม่ใช่ประเด็นของ insider แล้ว ผมคิดว่าเจ้าของหรือผู้บริหาร มีสิทธิทำอะไรกับหุ้นตัวเองก็ได้ เราไม่ควรกังวลให้เสียหล่ออย่างคุณ champ ว่า
harry

Re: ความเห็นผม

โพสต์ที่ 7

hot เขียน:แต่ผมอยากให้เขาปรับปรุง การบริการ มากขึ้น เพราะถ้าใช้ประโยชน์
พวกนี้น่าจะสร้างรายได้ได้ดีนะผมว่า
บางครั้ง มันก็เป็นความคิดที่ดี ที่จะมีบริการเสริมอื่นๆ เข้ามา แต่ผมมองว่าเหมือนจะหลายอย่างเกินไป จนลืมว่าจริงๆแล้วเราเป็นร้านขายหนังสือ น่าจะมีบริการอะไรที่เกี่ยวกับหนังสือ เช่นบริการหนังสือเพื่อเป็นของขวัญ หรือบริการสั่งหนังสือจากต่างประเทศ ก็มีหลายๆที่ทำอยู่ หรือ บริการสั่งซื้อทางเน็ต ทางโทรศัพท์ แล้วส่งมาให้ถึงบ้านหรือที่ทำงานแบบ derivery นี่น่าจะเป็นเหมือนเพิ่มการบริการเอาใจลูกค้า มากกว่าเพิ่มสินค้าหรือบริการอื่นที่ไม่เกี่ยวกันนะครับ

แล้วแต่มุมมองนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

SE-ED ครับ

โพสต์ที่ 8

มาขอแจมด้วยครับ

ในความคิดส่วนตัวแล้ว SE-ED เป็นหุ้นที่ดีหุ้นตังหนึ่งครับ
ในแง่โครงสร้างธุรกิจ ผู้บริหารที่ดีมีความสามารถ และเงินปันผล

ในไตรมาสที่ 4 ที่ผ่านมาต้องยอมรับครับว่า เกินความคาดหมาย
อ่านงบคร่าวๆ ก็ดีขึ้นจริงๆ EPS ก็ดีขึ้นทั้งที่ถูก dilute เกือบ 42 ล้านหุ้น
คราวนี้ผมลองทำ fully diluted จาก warrant ที่เหลือรวมกับ ESOP
คราวนี้ EPS จะเหลือประมาณ 0.44 ต่อหุ้น เมื่อเทียบกับราคา 6 บาทกว่าๆ
SE-ED เตรียมเงินไว้ 160 ล้านบาทเพื่อซื้อหุ้นคืนประมาณ 10%
ก็คงจะทำให้ EPS ดีขึ้นจาก fully diluted ดังนั้นคงต้องคอยจับตาดูสิ่งที่จะเกิดขึ้น
ทั้งการใช้สิทธิของ warrant และ การซื้อหุ้นคืน

ข้อสังเกตุอีกอย่างของ warrant คือ มี discount เพราะฉนั้นโอกาสคนใช้สิทธิ และ/หรือ ทำ arbitage ค่อนข้างสูง
นอกจากนี้ ราคาใช้สิทธิค่อนข้างต่ำโอกาศคนใช้สิทธิมีมาก เนื่องจากใช้เงินน้อย มี discount แล้วยังจะได้รับเงินปันผล

สรุปก็คือยังเป็นหุ้นที่น่าสนใจและติดตามอยู่ครับ
champ

SE-ED ครับ

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ พี่ธันวาครับ
Ongsa

SE-ED ครับ

โพสต์ที่ 10

สิ่งที่ผมกังวลที่สุดเกี่ยวกับห้นตัวนี้ก็คือ warrant นั่นแหละครับ
แม้จะถืออยู่ด้วยต้นทุนที่ไม่สูงก็ต้องคอยติดตาม
ล็อคหัวข้อ