เขาว่ากันว่าเดี๋ยวนี้เวป tvi คุณภาพลดลงเยอะจริงรึป่าว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เขาว่ากันว่าเดี๋ยวนี้เวป tvi คุณภาพลดลงเยอะจริงรึป่าว

โพสต์ที่ 61

mario เขียน:อ่านบางความเห็นแล้วไม่สบายใจครับ

คือผมไม่ได้ต่อว่าสมาชิกใหม่ที่เข้ามาถาม อะไรก็ตามที่ดูเหมือน basic ง่ายๆ เพราะไม่มีใครรู้ตั้งแต่แรก ทุกคนต้องเรียนรู้้ทั้งนั้น

หรือการ Post แซวกัน ผมว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของ TVI

เพียงแต่เป็นห่วงว่าปริมาณสมาชิกใหม่ที่มากขึ้นจะไม่สมดุลกับ

สมาชิกเก่งๆที่ Post น้อยลงหรือไป Post ที่อื่น

จะทำให้สมาชิกใหม่ที่เข้ามาอาจจะไม่ได้รับมุมมองดีๆ เหมือนแต่ก่อน

ไม่ใช่ว่าผมคิดว่าตัวเองเก่ง เลยดูว่ากระทู้ปัจจุบันไม่มีสาระ เพราะผมยังอยากเรียนรู้ ประสบการณ์ แนวความคิด ที่มีค่าของพี่ๆอยู่ และอยากให้น้องใหม่ๆได้มีโอกาสด้วยเช่นกัน

ประเด็นสำคัญที่ต้องช่วยกันคิดอยู่ที่ว่า อะไรเป็น"ปัจจัย" ที่จะทำให้ พี่ที่เก่งๆ ยังอยาก Post หรือ กลับมา Post กันมากขึ้นครับ :oops:
แหม อ่านแล้วเข้าใจคุณ mario เลยครับ แต่ก็ไม่รู้จะทำไงอีกเหมือนกันให้พี่ๆ กลับมา post กันเยอะๆ

รอผมเก่งก่อนละกัน แล้วจะ post เยอะๆ  :lol:
คนเรือ VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 62

ผมว่า บรรดา พี่ๆ ผู้ก่อตั้งทั้งหลาย เค้าก็ตอบคำถาม หรือ คุยกันในสาระที่มีประโยชน์มามากพอสมควรแล้วครับ

ผมว่าถ้าจะให้พี่ๆเค้า ตอบซ้ำๆ ในเรื่องคล้ายๆกันอีกคงจะเป็นเรื่องที่น่าเบื่อครับ เพราะเหตุการณ์ในตลาด ก็เกิดขึ้นซ้ำๆ เรื่อยๆ อยู่หลานเรื่อง เช่น ความน่าเชื่อถือของผู้บริหาร คุณภาพของกำไรของบริษัท และ อื่นๆ ไม่เชื่อไปเปิดดูกระทู้เก่าๆครับ (ปัจจุบันผมก็เปิดดูเรื่อยๆ)

ผมว่าพี่ๆได้ให้ความรู้กันแล้ว ก็ต้องถึงอีกรุ่นนึงที่ต้องสานต่อครับ คนที่ไม่เก่ามาก (ที่ไม่ค่อยเคยตอบกระทุ้) ก็มา post ให้ความรู้กันจะดีกว่าครับ

มีหลายคนที่ผมคิดถึงนะ อย่าง harry potter นี่ไม่เห็นมาเป็นปีแล้ว พี่ CK ก็เห็นไม่บ่อย และอีกหลายคน
. . .
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 63

ผมมองว่า สิ่งที่รุ่นพี่ทุกท่านได้โพสเอาไว้

ไม่ว่าจะนานซักเท่าไหร่มันก็ยังใช้ประโยชน์ได้ดีจนถึงปัจจุบันครับ

ถึงจะไม่มีการโพสใหม่ แต่การที่เด็กอย่างผมได้อ่านโพสเก่าๆ กะทู้เก่าๆ

ก็ได้ประโยชน์มากมายเลยล่ะครับ หาที่เวบอื่นไม่ได้ด้วย

:D
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ซากทัพ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

สิ่งที่ได้รับเสมอจากเว๊ปนี้ คือ
   -ข้อมูลของพี่ครรชิต คงหาของฟรีแบบนี้ ในโลกยาก

ส่วนโพสอื่นๆ จะจริงบ้าง จะไม่รู้จริงบ้าง จะเท็จบ้าง จะโน้มน้าวบ้าง สุดแต่วิจารณญาณ ของแต่ละคนแล้วครับ

ขอให้เว๊ปนี้คงอยู่ ช่วยลงความเห็นในเชิงความรู้ให้นักลงทุนเล็กๆอย่างเราด้วยเถอะ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 65

น้องmario ครับ ถ้าพี่พูดพาดพิงไปหน่อยพี่ขอโทษจริงๆนะครับ
พี่ว่า ถ้าตอนนี้เรารู้สึกว่า คุณภาพอย่างที่แต่ละคนเข้าใจ และต้องการลดลง

เรามาช่วยกันพัฒนาให้ดีขึ้นดีกว่าครับ

พี่ก็จะเริ่มที่ตัวพี่เอง
จะพยายามศึกษาการลงทุนให้มากขึ้น
ตามดูกิจการที่สนใจ มากกว่ามองจอหุ้น

เสียดาย ดีกว่าเสียน้ำตา ... อันนี้เป็นเรื่องจริงนะครับ :D

มีความสุขกับการลงทุน และการเข้ามาอ่าน web thaivi ที่น่ารักของพวกเรานะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga

โพสต์ที่ 66

พี่พอใจ เขียน::8) สงสัยผมโพสเฮฮามากไป
    เลยทำให้เหมือนหุ้นเพิ่มทุน
    ไดลูทลง ไดลูทลง
งั้นผมก็ด้วยซิครับ ยิ่งชอบๆ เรื่องไร้สาระอยู่  :oops:  :oops:
พี่เพื่อน เขียน:มายอมรับสารภาพครับ ว่า ผมเป็นพวกมั่วๆผสม
ความรู้ทางพื้นฐานบัญชี ก็ไม่ค่อยถนัด
อาศัย การเดาๆ+คาดการณ์ เป็นหลัก
เลยรู้สึกตัวว่าไม่ค่อยมีคุณภาพพอในการโพสต์ ก็เลยโพสต์น้อยๆลงน่าจะดีกว่า

ว่าแต่ ผมโพสต์น้อยลง น่าจะทำให้เวปมีคุณภาพดีขึ้นนะครับ ดูอย่างพี่3จุดสิ ไม่อยากเชื่อเลย.... :shock:

เริ่มรู้สึกว่าโพสต์ไม่มีสาระอีกแล้วครับ ...ไปดีกั่ว... :lol:
ผมมองไปมองมา
ก็มีพี่พอใจ พี่เพื่อน พี่สามจุด ผมอีกคน
ที่เวลาเล่นควนผำก็รับมุขกัน
เคยไปเล่นกับพี่หมอเค แต่เฮียเค้าโรแมนติค ไม่ยอมมาเล่นด้วย

อุ๊ย.. ไร้สาระอีกแล้ว ขอโทษครับ :oops:
อีกสักพักจะเอาสาระมาให้อ่านละกันครับ  :o
เว็บ Thaivi นี่ ถ้าถึงขั้นที่นักวิเคราะห์เก็บเอาข้อมูลไปอ้างอิงละก้อ เหอ เหอ งานนี้มีเสียว  :ep:
พี่ mario เมาเร่อ เขียน:ประเด็นสำคัญที่ต้องช่วยกันคิดอยู่ที่ว่า อะไรเป็น"ปัจจัย" ที่จะทำให้ พี่ที่เก่งๆ ยังอยาก Post หรือ กลับมา Post กันมากขึ้นครับ :oops:
เห็นด้วยเลยครับ ทำไงดีน้อ :oops:
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

เพราะผมแน่ๆเลย

โพสต์ที่ 67

สงสัยคุณภาพเวบแย่ลงเพราะผมแน่ๆเลย copy & post มั่วไปหมด ต่อไปจะเน้นคุณภาพให้มากขึ้นครับ :cry:

แต่ ไม่เชื่อ ก็อย่าลบหลู่นะครับ
ลองดูข้อมูลที่เก็บไว้1ปีที่ผ่านไปสิครับ

ข้อมูลระหว่าง02เม.ย2550 -8เม.ย.2551
อันดับ click                      yield% (ไม่รวมปันผล)
1)snc                               37.93
2)ilink                             25.25
3)ptl                                117.46
4)ums                               81.96
5)se-ed                            56.48
6)cpall                             66.40
7)uec                               91.72
8)tnh                                -21.52
9)oishi                              26.53
10)pttep                           56.48
11)trc                              106.40
12)wg                               -1.80
13)tr                                101.43
14)stpi                             130.96
15)psl                               -52.35

สรุปแล้วอย่างน้อยก็ปีที่แล้ว1ปีแหระที่ผมสังเกตุดู  15อันดับแรก ผลตอบแทนชนะสูตรมหัศจรรย์วีไอ ไปเรียบร้อยแล้ว รวมถึงชนะผลตอบแทนของพอร์ทผมไปแบบไม่ติดฝุ่นเลย :cry:  :cry:  :cry:

ส่วนปีต่อๆไปจะเป็นอย่างไร ปีหน้าจะมารายงาน
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 68

ข้อมูลระหว่าง02เม.ย2550 -8เม.ย.2551
อันดับ click                      yield% (ไม่รวมปันผล)
1)snc                               37.93

มาช่วยแก้นะ

วันที่ 02 เม.ย. 2550 snc 6.95

วันที่ 08 เม.ย.2551 snc 10.1

ฐานข้อมูลราคาจาก efinanc และ กิมเอ็ง

yield % 45.32 %

ตัวอื่นๆก็ดูเหมือนไม่ค่อยตรงนะ ท่านมาดแมน
Ryuga

Re: เพราะผมแน่ๆเลย

โพสต์ที่ 69

[quote="chartchai madman"]ข้อมูลระหว่าง02เม.ย2550 -8เม.ย.2551
อันดับ click
Ryuga

โพสต์ที่ 70

เพราะผมไม่คิดว่าจำนวนการ click เป็นข้อมูลที่ดีต่อการนำไปใช้

อย่าง TR เมษายนปีที่แล้ว กระทู้ยังหน้า 5 อยู่เลยครับ เมษายนปีนี้กระทู้มาหน้า 30 พอหุ้นร่วงเยอะๆ เดือนเดียวจะไปหน้า 40 อยู่แล้ว

แทนที่จะรายงานจำนวน click ผมขอเสนอให้รายงานตัวเลข d(capital gain)/dt เทียบกับ d(click)/dt แทน เพื่อจะได้ทราบอย่างชัดเจนว่า ระหว่างการฮิตของหุ้น กับการขึ้นของหุ้น อะไรเป็นเหตุอะไรเป็นผลกันแน่  :8)