การวิจารณ์ผู้บริหารใน web

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
กาละมัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

ผมรู้สึกไม่สบายใจทุกครั้งที่เห็นสมาชิก post ทำนองวิจารณ์ผู้บริหารในทางลบ

ตามกฎหมายเราก็ไม่มีสิทธิ์วิจารณ์เขาอยู่แล้ว  เพราะว่า เขาไม่ใช่บุคคลสาธารณะ  ดังนั้นหากจะ post อยากให้ post ข้อเท็จจริงของการกระทำมากกว่า ไม่ใช่ความเห็นโดยเฉพาะอย่างยิ่งในทางลบ

ในฐานะนักลงทุน   เรารู้อยู่แล้วว่าเราต้องเลือกเชื่อ เลือกฟัง วิเคราะห์  การให้ข้อมูลของผู้บริหาร  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  การคาดการณ์ของผู้บริหาร  ซึ่งหลายครั้งนานไป พวกเรารวมทั้งผมด้วยกลับลืม ไปยึดเป็น commitment ของผู้บริหารแทน เพียงเพราะเห็นว่าผู้บริหารอยู่ใกล้ข้อมูลและทำได้มาโดยตลอด

ผมจึงอยากให้พวกเราเข้าใจผู้บริหารที่อาจให้ความข้อมูลกับเราแล้วทำไม่ได้ตามนั้น  ให้พวกเขามีกำลังใจที่จะให้ข้อมูลที่ดีกับพวกเราต่อไป และใช้เวลาที่นานพอเพื่อพิสูจน์ความมีธรรมาภิบาลของเขา

กรณีที่มั่นใจว่าเขาเป็นผู้บริหารที่ไม่ดี  อยากให้บอกกันหลังไมค์ก็น่าจะเพียงพอครับ  ไม่ถูกฟ้องร้องตามมาด้วย

ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ  เห็นด้วย  หรือไม่  อย่างไร  วิจารณ์ได้นะครับ....เพื่อให้ได้ข้อคิดที่กว้างขึ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเราสามารถวิพากย์วิจารณ์นโยบายของผู้บริหารได้นะครับ ตราบเท่าที่ไม่เลยเถิดไปเป็นการหมิ่นประมาท ก้าวล้ำเรื่องส่วนตัว หยาบคาย หรือโพสต์ข้อความอันเป็นเท็จ เพราะเราเป็นผู้ถือหุ้น เราย่อมมีสิทธิในการออกความคิดเห็นเกี่ยวกับนโยบายของผู้บริหารที่มีผลกระทบต่อบริษัทของเรา

อีกประการหนึ่ง บอร์ดนี้ต้องสมัครสมาชิก และเราก็อยู่กับแบบมิตรสหาย พี่น้อง การที่เราจะเตือนสมาชิกด้วยกันถึงความไม่ชอบมาพากลของนโยบาย ให้ช่วยกันวิเคราะห์ ช่วยติดตามการทำงานของผู้บริหารท่านใดท่านหนึ่ง ผมว่าเป็นสิ่งที่ดี ครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
โพสต์โพสต์