น้ำมัน ข้าว ก็ขึ้นราคา หุ้นก็ขึ้นตาม ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

น้ำมัน ข้าว ก็ขึ้นราคา หุ้นก็ขึ้นตาม ???

โพสต์ที่ 1

งงนะครับ หลายคนบอกว่า เข้ายุค ข้าวยาก หมาก(น้ำมัน)แพง แต่ทำไม ตลาดหุ้น ขึ้นเอาๆ อ่ะครับ  :?:
Ryuga
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เป็นเรื่องปกติครับ เงินเฟ้อจะทำให้ยอดขาย/ผลประกอบการเป็นตัวเลขของบริษัทจดทะเบียนโดยรวมเพิ่มขึ้น
ปกติหุ้นโดยทั่วไปจะน่าซื้อมากกว่าในตอนที่อัตราเงินเฟ้อกำลังลด
และเช่นกัน หุ้นโดยทั่วไปจะน่าขายมากกว่าในตอนที่อัตราเงินเฟ้อกำลังเพิ่ม (เช่นตอนนี้)  :8)
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 3

อืมมม ก็แสดงว่าตอนนี้เงินเฟ้อเหรอ...

งั้นถ้ามันหายเฟ้อ...ก็อันตรายนะสิ

็ยังไงก็ตาม ขอบคุณกับคำตอบครับ
CANNAVARO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เห็นขึ้นแต่หุ้นกลุ่มน้ำมัน+ถ่านหินกับ กลุ่มเหล็กคับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

CANNAVARO เขียน:เห็นขึ้นแต่หุ้นกลุ่มน้ำมัน+ถ่านหินกับ กลุ่มเหล็กคับ
ต้นทุนเหล็ก  ต้องเพิ่มขึ้นแบบฮวบฮาบ
การผลิตเหล็กก็ต้องใช้น้ำมัน  แม่นบ่ครับ
โพสต์โพสต์