##### เอาเงินเก็บมาลงทุนหุ้นถึงกลางปีหน้าในหุ้น ข้าว หรือ เห

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Quadrifoglio Verde
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

##### เอาเงินเก็บมาลงทุนหุ้นถึงกลางปีหน้าในหุ้น ข้าว หรือ เห

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับพี่ ผมน้องใหม่ แต่ก็ติดตามหุ้นมาเรื่อยๆ ตอนนี้ทำงานมีเงินเก็บเลยอยากลงทุนบ้าง ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

พอดีกลางปีหน้าจะมีความต้องการใช้เงินไปเพื่อการเรียนต่อน่ะครับ เลยกะจะเอาเงินออกมาลงทุนในหุ้น

ตอนนี้เห็นราคาข้าว น้ำมัน ถั่วเหลือง เหล็ก ขึ้นโดยแทบไม่มีท่าทีว่าจะลง ผมจึงสนใจจะลงทุนในหุ้นกลุ่มพวกนี้ เพราะคิดว่า อย่างน้อยๆ ในระยะกลาง เมื่อผลประกอบการเพิ่มขึ้นตามไตรมาส ราคาน่าจะขึ้นต่อไปได้ หากตัดความแปรปรวนทางสถานการณ์การเมืองออกไป

อยากถามพี่ๆดังนี้

1. หุ้นที่เกี่ยวกับข้าว หรือหุ้นโรงสีข้าวนี่นอกจาก KASET มีหุ้นตัวอื่นมั้ยครับ คิดว่าราคาคงยังสูงตลอดปี หุ้นข้าวที่เห็นเด่นๆ เท่าที่รู้ก็มี KASET แต่มันก็ขึ้นไปเยอะแล้วน่ะครับ กล้าๆ กลัวๆอยู่ ไม่ทราบว่ามีหุ้นเกี่ยวกับข้าวตัวอื่นที่ราคาไม่แพงมากบ้างมั้ยครับ ?

2. เหล็กนี่ก็ขึ้นดี และหุ้นหลายตัวก็ยังไม่ได้ปรับตัวขึ้นไปมากหลายเท่า เท่าหุ้นข้าว แต่เห็นข่าวบอกว่าครึ่งปีหลังไม่ค่อยดีเพราะโรงงานเหล็กที่จีนจะเปิดได้ ที่ผมเล็งก็มี GSTEEL,SSI เพราะ PE ยังพอรับได้ และรายได้ไตรมาสแรกก็โตกว่าปีที่แล้วหลัก 100%
อันนี้พี่ๆมีความเห็นยังไงครับ และหุ้นตัวไหนน่าสนใจและมีความเสี่ยงค่อนข้างต่ำ ?

3. น้ำมัน-ปาล์ม ถั่วเหลือง ก็ต้อง TVO UVAN UPOIC ราคาขึ้นมาเยอะแล้วเหมือนกัน แต่ PE บางตัวก็ยังไม่สูงมาก และราคาถั่วเหลือง ปาล์ม ก็คงยังไม่น่าจะตกไปง่ายๆ อย่างน้อยๆ ในไตรมาส 2
....ไม่ทราบว่าพอจะมีเหตุการณ์อะไรบ้างที่ทำให้ราคาปาล์มตกเหรอครับ ผมไม่ค่อยทราบจริงๆ ?

4. น้ำมันก็ขึ้นไม่ลืมหูลืมตา ถ้าผมคาดว่าราคาน้ำมันจะยังคงสูงทะลุ 150 ดอลล์/บาเรล ผมควรจะลงทุนในหุ้นไหนดีครับ ที่ได้ประโยชน์จากราคาน้ำมันที่สูงขึ้นไปเต็มๆ  ผมไม่ค่อยแน่ใจอ่ะครับ PTT หรือ PTTEP เหรอครับ?

เลือกไม่ถูกอ่าครับ พี่..ช่วยลองแสดงความคิดเห็นว่าควรจะเลือกหุ้นตัวไหนเล่นระยะกลางบ้างดี ถ้าจะเลือกเล่นซัก 2 ตัว เงินลงทุนไม่เกิน 5 แสนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ลองค่อยๆศึกษากระทู้ใน thaivi.com น่าจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าที่สุดนะครับ

ค่อยๆศึกษา ค่อยๆลงทุนนะครับผม

มีความสุขกับการลงทุนครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
KB

โพสต์ที่ 4

ระวังไปต่อหางแถวนะครับ
akekarat

โพสต์ที่ 5

พูดตรง ๆ นะครับ

ถ้ายังอยากเรียนต่อ เอาเงินซัก พันนึง ไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาอ่าน จะเอาเรื่องการเล่นหุ้นด้วยก็ได้

อย่าเพิ่งรีบ "ลงทุน"

แล้วก็ อ่านความเห็นของคุณ KB ซ้ำไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะเข้าใจว่า หมายความว่าอะไร
แล้วคุณก็จะเข้าใจว่า ถ้าเป็นอย่างคุณ KB ว่า ที่ผมบอกว่า อย่าเพิ่งรีบลงทุน เดี๋ยวจะไม่ได้เรียน หมายความว่าอย่างไร
beammy

โพสต์ที่ 6

ซื้อตอนที่ตลาดรับรู้ข่าวไปแล้ว

ระวังไปรับของร้อนนะครับ  :8)  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

เห็น PRG ได้กำไร 23 ล้าน ผมขำก๊ากเลยครับ :rofl:  แหม เล่นกันได้ตั้งขนาดนั้น ยังได้กำไรน้อยกว่าน้องฮาตรึมอีกเนอะ  :lol:

มาซื้อตอนนี้ระวัง ดอย นะครับ  :8)

โพสต์ที่ 8

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เรื่องการศึกษาหุ้นผมก็ไม่ใช่คนที่เพิ่งเข้ามาซะที่ไหน

คือผมคิดว่าในสภาวะตลาดตอนนี้ที่เต็มไปด้วยปัญหาเงินเฟ้อ และราคาน้ำมันที่พุ่งขึ้นแทบไม่หยุด

หุ้นดีๆหลายๆตัวกลับต้องมาลงไม่เป็นท่า กลับโดนหุ้นอะไรก็ไม่รู้มาแซงหน้าไป

ก็อย่างที่บอกน่ะครับ ผมคิดจะเล่นระยะกลาง และต้องนำเงินมาใช้ในระยะเวลาเพียงประมาณ 1 ปีนี้เท่านั้น

หากเล่นหุ้นพื้นฐานตามตลาดทั่วๆไป มีความเป็นไปได้สูงว่าอาจจะแห้วได้ ถ้าปลายปีนี้ราคาน้ำมันอยู่ที่ 150 เหรียญ........มันไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ใช่มั้ยครับ?

และเท่าที่ดูสภาวะหลายๆอย่างตอนนี้มันไม่เหมือนเมื่อก่อนที่วัฎจักรของสินค้ารอบบางอย่าง เช่น ข้าว ถั่วเหลือง จะมี interval เหมือนเดิม

ผมคิดว่าภายในปีนี้ราคาของสิ่งของพวกนี้ไม่น่าจะลงอย่างง่ายๆ

แน่นอนว่ากำไรก็จะต้องสะท้อนออกมาในหุ้นวัฎจักรเกษรพวกนี้แน่นอน

ผมจึงได้กะว่าจะลงทุนในหุ้นพวกนี้ไงครับ
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 9

ถ้ามั่นใจว่าราคาสินค้า commodity จะขึ้นแน่นอน
ก็ต้องมาเลือกกันต่อนะครับว่าหุ้นตัวไหนจะได้ประโยชน์จริง
หลายตัวเป็นเพียงบริษัทtrading (เกือบทุกตัว)
ถ้าต้นทุน stock เก่าที่ราคาถูกหมดลง
กำไรก็อาจจะไม่ได้ดีเท่าที่เป็นอยู่ตอนนี้ ผลคือราคาหุ้นลง
ถึงแม้ราคาสินค้าเกษตรจะขึ้น
แต่ถ้าขึ้นในสัดส่วนที่น้อยลงกว่าเดิมเทียบกับ3เดือนที่แล้ว
กำไรที่จะได้จาก stock ก็จะน้อยลงอยู่ดี

สรุปคือเป็นความเสี่ยงมาก
ที่นอกจากจะต้องลุ้นว่าราคาสินค้าเกษตรจะขึ้นแล้ว
จะต้องมั่นใจว่าขึ้นในสัดส่วนที่มากยิ่งกว่าเดิมอีก
กำไรที่หุ้นพวกนี้ทำได้ถึงจะเพิ่มขึ้น

อีกปัจจัยที่ต้องคำนึงคือหุ้นหลายตัวมากนิยมการทำสัญญาขายล่วงหน้า
หลายครั้งทำสัญญาไว้มากเกินไป จนถึงเวลาส่งมอบของ
กลับหาของในตลาดไม่ได้ ต้องเสียค่าปรับส่วนต่าง
หรือไปหาซื้อแบบแพงกว่าปกติมาส่งมอบ
ผลออกมาขาดทุน  ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือกลุ่มหุ้นยาง

หุ้นวัฎจักรพวกนี้พิจารณาจากPE ไม่ค่อยได้ด้วยครับ
ต้องลงมือคำนวณกำไรจาก projected sale unit และ spread
ส่วนต่างราคาวัตถุดิบกับผลิตภัณฑ์ที่ได้
ว่าคูณกันออกมา ผลจะออกมาเป็นอย่างไร
เทียบกับราคาหุ้นขณะนั้น สมเหตุสมผลที่จะซื้อหรือเปล่า
bid please!!

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกๆ ท่าน โดยเฉพาะท่าน Reminiscence of 3 Dogs มากนะครับ

ผมยอมรับว่าขณะนี้ค่อนข้างถูกปัจจัยโลภครอบงำทำให้ผมค่อนข้างเลือกไม่ถูกว่าจะเลือกลงทุนในหุ้นตัวไหนดี ในแปดเดือนข้างหน้านี้

ส่วนตัวเดิมๆ ชอบหุ้นเติบโตแบบ TRC UEC ILINK พวกนี้มากๆ และก็ได้ลงไปแล้วส่วนหนึ่ง เพราะมองเห็นว่าโอกาสที่บริษัทจะเติบโตมีมากโขอยู่

แต่ก็มากระอักตรงที่ ต้นทุนต่างๆ เช่นเหล็ก น้ำมันขึ้นไปเรื่อยๆ และเงินเฟ้อที่มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ซึ่งจะเป็นปัจจัยกดดันต่อหุ้นเติบโตพวกนี้ ไม่มากน้อย ก็มากๆ

ผมจึงมองว่าในระยะแปดเดือนที่ผมจะลงทุนนั้น การลงทุนในหุ้นที่ผม list ไปข้างต้นนั้นน่าจะมีความเสี่ยงสูงที่จะยังย่ำอยู่กับที่.... อันนี้ไม่นับถึงในระยะยาวขึ้นๆ ไปซึ่งผมว่าบริษัทก็น่าจะมีการปรับตัวได้ และเติบโตต่อไป แต่ผมคิดว่ามันคงเกินระยะเวลาที่ผมจะได้ลงทุนแล้ว

.....................

อีกด้านหนึ่ง ภัยพิบัติ,อากาศแปรปรวน ,เงินเฟ้อ , การโยกย้างเงินทุนของนักเก็งกำไรออกจากสหรัฐ  รวมทั้งความหิวโหยท่ามกลางการเพิ่มขึ้นของประชากร นี่เป็นปัจจัยที่ผมว่าสำคัญมากในการผลักดันให้อีก หลายๆปีข้างหน้า soft commodities จะมีราคาแพงขึ้นไปเรื่อยๆ

และนี่ก็คือเหตุผลครับ ผมไม่ได้คิดจะเก็งกำไร แต่ผมมองอนาคตในระยะค่อนข้างไม่ไกลมาก

ผมจึงอยากมาขอความเห็นพี่ๆว่า หุ้นกลุ่มไหนตัวไหนที่น่าจะได้ประโยชน์มากที่สุดจากวิกฤษการณ์นี้

โพสต์ที่ 11

ซึ่งจากการศึกษาทำการบ้านของผม โดยการอ่านข้อมูลหุ้นหลายๆตัวในเว็บนี้มาพอสมควร จึงมี choice ที่ยังเลือกไม่ได้...

1. BOL บริษัทมั่นคง ไม่มีหนี้สิน กำไรเป็นขั้นบันได คู่แข่งไม่มี

-แต่ก็ไม่รู้ว่าคู่แข่งจะมีเมื่อไหร่และสภาพคล่องน้อย

2.สินค้าเกษตร...
คงไม่ต้องพูดถึงKASET,LST

ที่ผมสนใจก็คือTVO,UPOIC,UVAN

โดยUPOICมีสวนปาล์มเอง70เปอร์เซนต์
น่าจะได้รับประโยชน์มากที่สุดหากราคาปาล์มยังมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น

ถ้าจะให้พี่ๆเลือกระหว่าง2choiceนี้

พี่ๆจะเลือกอะไรครับหากลงทุนในอีกแปดเดือนข้างหน้า
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 12

BOL ผมถือไว้นิดนึงไม่มาก อ่านแล้วยังตีโจทย์ไม่ค่อยแตก
คงไม่สามารถ comment ได้

ส่วน UPOIC อ่านได้ที่ร้อยคนร้อยหุ้นครับ
ถ้าให้วิเคราะห์ CPO แบบฉาบฉวยระยะสั้นๆ
เตรียมขึ้นต่อเล็กน้อยครับจากข่าว
ฝนตกหนักจนเป็นอุปสรรคต่อการเก็บเกี่ยว
ผลปาล์มดิบที่มาเลเซียและทำให้ผลที่ได้เสียหายไปบ้าง
supply ลดนิดหน่อย
แต่ก็ไม่ใช่เหตุผลพอที่จะเอามาสนับสนุนเพื่อซื้อผู้ผลิตปาล์ม

เวลา 8 เดือนมัน fix เกินไป
ไม่มีคนกล้า comment ครับ
bid please!!
โพสต์โพสต์