สูตรอมตะ ทิ้งไม่ยุบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดบ้างเคยเห็นหุ้นที่มีการวาง bid offer ที่มีอยู่จำนวนไม่มาก
อาจแค่  1000 หรือ 10000 หุ้น   แล้วพอเราขายให้กับ order ที่ตั้งรอไว้

ปรากฏว่าตัวเลขของ order ที่ตั้งไว้ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เลย
เช่น  ตัวอย่างจริงของวันนี้ครับ ผมทิ้ง simat ที่  4.92  ตอนเวลาประมาณ
ช่วง  ใกล้ปิดตลาดแล้ว  ที่ช่อง bid มีหุ้นอยู่แค่ 1800 หรือบางทีถูกดึงให้
เปลี่ยนเป็น 300 หุ้น บ้างในบางที   แต่ผมทยอยทิ้งไปเรื่อยๆ เริ่มจาก
ทิ้งไป 5000 ก่อน  แต่ตัวเลขตรงช่อง bid ไม่เปลี่ยนแปลงเลย เลยงง แล้วทิ้ง
ต่ออีก 4000 เหมือนเดิม ตัวเลขช่อง bid ไม่เปลี่ยนแปลง  เลยทิ้งอีก
2000  และ  2000  ก็ปรากฎว่าตัวเลขไม่เปลี่ยนแปลง คือ order ช่อง bid
เป็นตัวเลขเดิมเลย

จริงๆเคยเจอมาแล้วหลายตัว  แต่ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไร  
เลยอยากถามเพื่อนๆว่ามีคนเคยเจอบ้างมั้ย   ประมาณ เห็นตัวเลขหุ้นวาง
bid offer ไม่เท่าไร  ปรากฏว่าเราทิ้งหุ้นใส่ หรือ ไล่ซื้ออย่างไร  ก็ไม่หมดซะที
แล้วตัวเลขก็ไม่เปลี่ยนแปลงด้วย   ไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นเพราะโบรกเกอร์มี
โปรแกรมอะไรรึเปล่าที่สามารถเติมหุ้นแบบ automatic ได้เองโดยใส่ตัวเลข
หลอกไว้ให้เราตายใจครับ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 2

ผมเห็น  ชุดละ2000พันหุ้น  อยู่5-6ชุดมั่งครับ

ผมได้4.92มาหมื่นหนึ่งอ่ะ
เมื่อแรกผมว่า...เขาขายกันเองซื้อกันเอง
แต่พอเราบิดเขาโยนใส่เฉยเลย

ผมเปิดดูราคานี้เคาะกันเยอะ
ตอนปิดก็ยังยันราคา

ผมว่ากราฟสวยดี  (ดูไม่ค่อยเป็นหรอก  แต่ชอบดู)

http://www.thaiset.com/stock/boll.cgi?s ... =Showgraph
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 3

ผมเคยโดนเข้าตัวนึงครับ แต่กลับกันคือผมซื้อไปเรื่อยเรื่อยแล้วไม่ยุบ ซื้อเท่าไหร่ก็มีอยู่หมื่นหุ้นเหมือนเดิม ถามโบรก โบรกบอกว่าตั้งไว้ได้ครับแต่ต้องให้โบรกตั้งให้ ตั้งเองทางinternet ไม่ได้ครับ.
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
metro

โพสต์ที่ 4

เรียกกันว่าเป็น Publish order ครับ

คือเป็นการตั้ง Bid/Offer หุ้นในจำนวนเท่าๆกันครับ โดยมากใช้กับหุ้นที่ไม่ค่อยมีโวลุ่มครับ

ยกตัวอย่างครับ เราจะตั้งซื้อหุ้น SIMAT 100,000 หุ้น แต่ถ้าไปตั้งเยอะก็ไม่ได้ของ จะมาจ้องว่ามีคนขายลงมาแล้วเราจะทยอย Bid เพิ่มเองก็อาจจะเสียเวลา เพราะหุ้นไม่ค่อยมีโวลุ่ม จะได้เมื่อไรก็ไม่รู้ ดังนั้นก็เลยไปตั้งทีโดยกำหนดได้ครับว่าจะโชว์ไม้ละกี่หุ้น ถ้าโชว์ไม้ละ 10,000 หุ้น ก็ 10 ไม้ พอมีคนทิ้งมาครบ 10,000 หุ้นที่ตั้งไว้ ระบบก็จะทำการโชว์ออเดอร์ใหม่อีก 10,000 หุ้นทันที จนกว่าจะครบจำนวน 100,000 หุ้นที่เราตั้งไว้ หรือ จนกว่าจะมีการยกเลิกคำสั่งครับ

แต่ข้อเสียของวิธีการนี้ก็คือ สมมติว่าผมตั้งไปโดยที่ให้โชว์ไม้ละ 10,000 หุ้นแต่หากว่าระหว่างนั้นมีคนอื่นมาตั้งซื้ออีก 2,000 หุ้น Bid ที่โชว์ก็จะเป็น 12,000 หุ้น โดยหากมีคนทิ้งลงมาจำนวน 12,000 หุ้น ผมก็จะได้เพียง 10,000 หุ้นแรก ส่วนอีก 2,000 คนอื่นก็จะได้ไปครับ ดังนั้นโอกาสที่จะไม่ได้หุ้นครบจากการโนแซงคิวก็มีครับ  :D
anakinnet

โพสต์ที่ 5

โอ้ว ความรู้ใหม่ แฮะ

ขอบคุณมากครับ
In the long run, We are all dead.

โพสต์ที่ 6

เอ.......  แล้วอย่างนี้  ตลท  เค้าไม่ว่าเหรอครับ
แล้วมันเข้าข่ายปกปิดราคาที่ควรจะเป็น หรือทำให้นักลงทุนเข้าใจผิดรึเปล่า

เพราะผมเคยเจอก่อนหน้านี้ 3-4 ตัวเหมือนกัน มีทั้งแบบ ซื้อแล้วหุ้นไม่ลง
เลยซื้อเพิ่มเพื่อเช็คดูก็ปรากฏว่าจำนวนหุ้นไม่ลดลงเลย  บางครั้งเห็นตั้ง
offer แค่ 5,000 หรือ 2,000  เลยตบขวา 5,000 ไปประมาณ 4-5 ครั้ง
แต่จำนวนหุ้นไม่ยุบ ทั้งทีจริงๆราคาที่ปิดซ่อนไว้ อาจมีประมาณ 200,000 หุ้น
ก็เป็นได้   ทำอย่างนี้ ตลท อนุญาติให้ทำได้เหรอครับ

ขอบคุณครับ
Hwamei
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

ครับๆ ผมก็เคยสังเกตุเห็น มีกว่า เคาะซื้อหุ้นอยู่ตัวหนึง ทุกๆ นาที  นาทีละ 100 หุ้น
humdrum
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

ประเภทของคำสั่ง

Limit Order (ตั้งราคาตามที่ต้องการส่ง)
Market Order (MP:ราคาปัจจุบันของตลาด หรือ ATO:ราคาเปิด)
Hidden Order (Publish Order)

เวลาใช้

หุ้นไม่มีสภาพคล่อง  คนขายไม่ตั้ง Offer ทีเยอะๆ  ค่อยๆหยอด หรือ ตั้งขายแบบซ่อน order (Publish Order) น่าจะดีกว่าครับ

โพสต์ที่ 9

ตลาดหุ้นเรียนรู้ไม่สิ้นสุดจริงๆ  

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างแก่งแม่งเม่าตัวน้อยๆอย่างกระผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
...

โพสต์ที่ 10

แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ

คำสอนของเฮียคลายเครียด
รูปภาพ

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณ คุณ ...  กับ  เฮีย ปรัชญามากครับผม

เป็นเรื่องที่เคยผ่านตาแล้วแต่จำไม่ขึ้นใจซะด้วยซิ
ตลาดหุ้นมีอะไรสนุกๆให้ตามอีกเยอะเลยครับผม

ขอบคุณครับ   :lol:  :lol:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

น้ำครึ่งแก้ว เขียน:ขอบคุณ คุณ ...  กับ  เฮีย ปรัชญามากครับผม

เป็นเรื่องที่เคยผ่านตาแล้วแต่จำไม่ขึ้นใจซะด้วยซิ
ตลาดหุ้นมีอะไรสนุกๆให้ตามอีกเยอะเลยครับผม

ขอบคุณครับ   :lol:  :lol:
วันนี้อาการ  ก็ออกมาเหมือนเดิม(เท่าที่สังเกตุดูช่วงปลายตลาด)
เล่นกันแบบ  ไม่ขึ้น  ไม่ลง  (ดูดู๋ดูเขาทำ)  
ท่าทางวงเงินจะเยอะ
ลักษณะเหมือนกองทุนเข้ามาเก็บของ
เนื่องจากก่อนปันผล  ขายออกมาเกือบ5ล้านหุ้น
มาตามของคืนมั้งครับ

ผลประกอบการพรุ่งนี้ออกมา
(ผมสังหรณ์ใจว่า..กำไรน้อยกว่า  ไตรมาส1ปีก่อน
กำไรบริษัทนี้จะดีเอา  3-4  เดาเล่นเรื่อยเปื่อย  หุหุ)

คงได้หุ้นไปเป็นกอรปเป็นกำก็คงพรุ่งนี้  ผมคงแค่เป็นนักสังเกตุการณื
โพสต์โพสต์