ผลประกอบการ Q1 51 ทดสอบจิตใจ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

ผลประกอบการ Q1 51 ทดสอบจิตใจ VI

โพสต์ที่ 1

รู้สึกว่าผลประกอบการ Q1 ปีนี้ จะตกต่ำจะทดสอบจิตใจ VI หลายตัวเลยนะครับไม่ว่าจะเป็น TEAM ,UEC ,MSC ,ILINK ดีครับ เราจะได้ไม่มองโลกสวยงามกันเกินไป
mmc2mmc2
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มี TR อีกตัว
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

แค่ ไตรมาสเดียว
มาบ่นแบบนี้แล้วหรือ
คนที่ถือมาตั้งแต่เข้าตลาดยังไม่ได้ออกมาบ่นกันเลย

ทำให้นึกถึง
คนไทยลงทุนระยะสั้นมากกว่าระยะยาว
เกร็งกำไรมากกว่าคำว่าลงทุน
:)
miracle

โพสต์ที่ 4

ในวิกฤติมีโอกาสอยู่เสมอ
สำหรับคนที่ขยันและอดทน

Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

อีกเรื่องที่ผมอยากเพิ่มเติมคือการทดสอบกำลังความคิด ในเวลาที่ถูกมองว่าเกิดวิกฤต มันก่อให้เกิดความเครียด เมื่อเกิดความเครียด ก็จะยายามดิ้นรนเพื่อทำความเข้าใจในสถานการณ์และนำตัวเองไปสู่การหลุดพ้นจากความเครียด

นับเป็นช่วงเวลาหนึ่งที่เกิดแรงจูงใจมากทีเดียว

ผมก็พยายามเปลี่ยนแรงจูงใจนั้น มาทำให้เกิดการระดมความคิด ความสามารถเท่าที่มี เพื่อให้เกิดการเรียนรู้ และสร้างประสบการณ์ เป็นฐานสำหรับการเรียนรู้ในสิ่งที่สู่งขึ้นไปอีกลำดับครับ

ความคิดกับอารมณ์มันแยกกันไม่ออกจริง ๆ ในระหว่างที่ใช้ความคิด อารมณ์มันก็เกิดขึ้นเยอะแยะ
จะทำได้ไหมกับการไม่ปล่อยให้อารมณ์มีผลต่อการตัดสินใจมากนัก
จะทำได้ไหมกับการปรับทิศทางและกำลังของแรงจูงใจไปสู่พฤติกรรมที่เหมาะสม
จะทำได้ไหมกับการรักษาทัศนคติ และค่านิยมเกี่ยวกับการลงทุนเอาไว้ได้
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ผลประกอบการ Q1 51 ทดสอบจิตใจ VI

โพสต์ที่ 6

tt เขียน:รู้สึกว่าผลประกอบการ Q1 ปีนี้ จะตกต่ำจะทดสอบจิตใจ VI หลายตัวเลยนะครับไม่ว่าจะเป็น TEAM ,UEC ,MSC ,ILINK ดีครับ เราจะได้ไม่มองโลกสวยงามกันเกินไป
ได้เงินปันผลมา4-5ปี  กับราคาที่หายไป
เหมือนไม่ได้เล่นหุ้น
mmc2mmc2

โพสต์ที่ 7

ลงเกือบฟลอร์แบบนี้ ได้ปันผลมาก็ไม่คุ้ม
รูปภาพ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

miracle เขียน:แค่ ไตรมาสเดียว
คนที่ถือมาตั้งแต่เข้าตลาดยังไม่ได้ออกมาบ่นกันเลย
ยังไม่เห็นมีใครบ่นเลยพี่มิ... เค้าออกมาเตือนกันมากกว่า ว่าอย่ามองอะไรสวยงามไปหมด.... ขอบคุณที่เตือนครับ หลายๆครั้งที่เราทำได้ดี บางครั้งเราก็โลภขึ้น ทำให้ Bias มันบังตา และลดทอนความสามารถในการวิเคราะห์ของเราไป ผมเองก็ยังคงติดกับดักความโลภอยู่เรื่อยๆ ต้องขอบคุณที่ออกมาเตือนกันบ้างเป็นพักๆครับ  :8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
mmc2mmc2

โพสต์ที่ 9

ลงหนักจริงๆ
รูปภาพ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

คือ 2-3 ปีมานี้ ผมเห็นผลประกอบการออกมาแต่ละ quater ส่วนใหญ่
เราจะเฮ กัน เพิ่งจะเห็น Quater นี้แหละ ที่มันผิดคาด และ จริงๆก็นานหลายปีแล้วทีตลาดยังไม่เคยลงแรงๆให้เห็นเลย อย่างน้อย Quater นี้ ก็ทำให้เราได้คิดว่าถ้าเกิดเหตุการ์ณนี้ในครั้งหน้าเราจะทำอย่างไร หรือ ครั้งนี้ก็เถอะ
เพราะหุ้นที่ผมถือ ผลประกอบการออกมาก็ไม่ได้เรื่องซักตัว ยังดีที่เป็นตัวที่มีไม่เยอะ ยังคิดว่าถ้าเป็นตัวที่ถือเยอะ แล้วจะตัดสินใจยังไงดีเนี่ยะ
vivitawin

โพสต์ที่ 11

MAKRO IT IRC MCS ผลประกอบการออกมาดีแต่ราคายังไม่ไปไหนเลยครับ
สงสัยปีนี้พอร์ตผมท่าจะออกลูกเรื่อยเปื่อย  :oops:
zidit

โพสต์ที่ 12

ผมเน้นหุ้น blueship ครับ ตอนนี้ เลยไม่ค่อยได้รับผลกระทบ
miracle

โพสต์ที่ 13

ฮิฮิ
แค่บ่นเฉยๆๆ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 14

หลายตัวก็ยังดีอยู่นะครับ หลายตัวก็เริ่มตก

แต่จะโตติดๆกันทุกไตรมาสมันก็ยากแหละครับ เฉลี่ยแล้วโตขึ้นทุกปีก็ ok ครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 15

Capo เขียน:อีกเรื่องที่ผมอยากเพิ่มเติมคือการทดสอบกำลังความคิด ในเวลาที่ถูกมองว่าเกิดวิกฤต มันก่อให้เกิดความเครียด เมื่อเกิดความเครียด ก็จะยายามดิ้นรนเพื่อทำความเข้าใจในสถานการณ์และนำตัวเองไปสู่การหลุดพ้นจากความเครียด

นับเป็นช่วงเวลาหนึ่งที่เกิดแรงจูงใจมากทีเดียว

ผมก็พยายามเปลี่ยนแรงจูงใจนั้น มาทำให้เกิดการระดมความคิด ความสามารถเท่าที่มี เพื่อให้เกิดการเรียนรู้ และสร้างประสบการณ์ เป็นฐานสำหรับการเรียนรู้ในสิ่งที่สู่งขึ้นไปอีกลำดับครับ

ความคิดกับอารมณ์มันแยกกันไม่ออกจริง ๆ ในระหว่างที่ใช้ความคิด อารมณ์มันก็เกิดขึ้นเยอะแยะ
จะทำได้ไหมกับการไม่ปล่อยให้อารมณ์มีผลต่อการตัดสินใจมากนัก
จะทำได้ไหมกับการปรับทิศทางและกำลังของแรงจูงใจไปสู่พฤติกรรมที่เหมาะสม
จะทำได้ไหมกับการรักษาทัศนคติ และค่านิยมเกี่ยวกับการลงทุนเอาไว้ได้
ถ้าทำได้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
WannaBeVI
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

วันนี้มันแปลกนะครับ
หุ้นหลายตัวที่มีผลประกอบการดี
แต่ราคาหุ้นกลับไม่ตอบรับ หนำซ้ำบางตัวยังลงอีกต่างหาก เช่น bcp
ไปๆมาๆ mcs กลับขึ้นมา หลังจากงบออกไปแล้ว
สงสัยเป็นหุ้นที่ความรู้สึกช้า

ส่วนผลประกอบการที่ออกมาแย่อย่าง team
ราคาหุ้นล่วงอย่างแรง
แต่ก็ดีครับจะได้ซื้อเก็บซะที
ปล. คนที่ทการบ้านของ team
ช่วยบอกหน่อยครับอะไรคือสิ่งที่ต้องกังวลในช่วงครึ่งปีหลังบ้างครับ
จะขอลอกการบ้าน
nanakorn

โพสต์ที่ 17

ผมถือว่าทุกอย่างเป็นประสบการณ์ที่ดีครับ  หุ้นแต่ละตัวย่อมมีปัจจัยภายนอกที่เราคาดไม่ถึงหรือไม่รู้ มากระทบได้อยู่แล้ว  หุ้นที่เลือกบางตัวจะทำให้ดีใจมาก ผิดหวังมากอยู่บ้าง ก็คงเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้  สำคัญอยู่ที่ตัวพอร์ตทั้งพอร์ตไม่ควรจะถูกกระทบได้มากๆแบบง่ายๆขนาดนั้น  และสำคัญอยู่ที่เราจะตัดสินใจอย่างไร ในกรณีต่างๆที่เกิดขึ้นด้วย
Everything I do, I do it for you.
Windy

โพสต์ที่ 18

TICON ก็ลง
akekarat

โพสต์ที่ 19

MCS มันก็อยู่อย่างนี้ล่ะครับ ไม่เห็นไปไหนมาตั้งนานแล้ว ขึ้นไปได้ซักพักเดี๋ยวก็ลง ปัญหาคงติดอยู่ 2 อย่างคือเรื่องการระบายหุ้นออกของเจ้าของกับเรื่อง Growth ที่ยังดูฟ้าหม่นอยู่ แต่เห็นโบรคก็ออกกันจัง เป้าหมาย 4.xx เนี่ย ออกมาตั้งแต่ปีก่อนแล้ว

ทำให้นึกถึง
คนไทยลงทุนระยะสั้นมากกว่าระยะยาว
บางทีออกมาบ่นเร็ว ๆ ก็ดีเหมือนกันนะครับ เพราะเรา ๆ จะได้ไปดูว่าจริง ๆ แล้วต้นเหตุของกำไรที่ลดลงเกิดจากอะไร ถ้าแค่อาการ shock เล็ก ๆ ก็แล้วไป แต่ถ้าเป็นเรื่องปัจจัยพื้นฐาน จะมารอกำไรลด 2-3 ไตรมาสแล้วค่อยรู้สึกตัว มันคงช้าไปแล้วมั๊งครับ
WannaBeVI

โพสต์ที่ 20

สำหรับผม หุ้นที่ทดสอบจิตใจผมมากที่สุด คือ snc ครับ
ถือมาตั้งนาน ตอนเพิ่มทุน ก็เพิ่มไปกับเค้าด้วย

แต่ผมก็พร้อมนะที่จะฝ่าฟันไปพร้อมกับผู้บริหารชุดนี้ของบริษัทนี้
ก็หวังว่าสักวัน เราจะโต เราจะโต เพื่อที่จะเป็น OEM เต็มตัว
เพื่อที่จะมีการผลิตที่ถึงจุดคุ้มทุน หลังจากนั้นละพี่น้อง
จะได้หายใจได้เต็มปอดซะที
lunch

โพสต์ที่ 21

BCP พลิกจากขาดทุน 41.9ล้านมากำไร 852ล้าน- เป็นกำไรจากสต๊อก 810 กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 285 จริงๆไตรมาสนี้บริษัทมีผลขาดทุนจากการดำเนินงาน 300 ล้าน  ก๊อปมาฝากครับ :lol:
Diablo

โพสต์ที่ 22

ที่ตกๆ ช่วงนี้ไม่รู้ว่ามีความกังวลเกี่ยวกับภัยธรรมชาติกันรึเปล่า
รูปภาพ
somchai88

โพสต์ที่ 23

BCP ปีที่แล้วลงไปเหลือ 7 บาทเองนะครับ

จริงๆ แล้วจำนวนคนที่ลงทุนแบบเก็งกำไรระยะสั้นมีมากกว่าคนที่ลงทุนโดยเน้นมูลค่า
นักเก็งกำไรทั้งหลายไม่เคยได้ดูผลประกอบการหรือปัจจัยพื้นฐานหรอกครับ

ผลประกอบการอาจจะเป็นตัวบอกว่าน่าจะได้ปันผลปีละเท่าไหร่
.........แต่ถามว่ามีนักลงทุนจำนวนแค่ไหนที่ซื้อแล้วถือยาวรอปันผลครับ

แม้กระทั่ง VI บางท่าน เมื่อราคาขึ้นมามากๆ เกินมูลค่าที่แท้จริง ก็ขายออกเหมือนกัน
ความสามารถในการทำกำไรในพอร์ทการลงทุน
........ขึ้นกับปัจจัยพื้นฐานของนักลงทุนเท่านั้น

ข้อมูลมีเหมือนๆกัน แต่วิธีคิดและการตัดสินใจต่างกัน
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 24

ผมว่าดีขึ้นหลายตัวอยู่เหมือนกันนะครับ
เจก

โพสต์ที่ 25

ทำไมรู้สึกว่าหุ้นผมมันทดสอบผมมาหลายไตรมาสแล้วอ่ะ

เหอะๆๆๆ เข้ามาเซ็ง

เจก
โค

โพสต์ที่ 26

คุณ Diablo ข้าวมันไก่น่ากินมาก  :lol:

ข้าวนี่เยิ้มเชียว แต่เนื้อไก่ดูแห้งไปหน่อยนะครับ เป็นผมนี่ต้องเนื้อน่องพร้อมเครื่องใน แถวบ้านผมเจ้อ้วนตรงเสนาก็ใช้ได้นะครับ ถ้าชอบกินต้องแวะมาลอง
icque

โพสต์ที่ 27

ทำให้นึกถึง
ชอบครับ
frontosa

โพสต์ที่ 28

ถือ UEC มาตั้งแต่เข้าตลาดขอบ่นนิดละกัน  :lol:  :lol:  :lol:

ตัวอื่นๆก็อ่วมหลายตัวแฮะ SNC, ILINK, AHC  :vm:

มีดีอยู่ไม่กี่ตัวเองง่ะ
โพสต์โพสต์