สุดยอด VI Model ที่ท่านชอบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ดร นิเวศ
74
40%
ลูกอีสาน
58
32%
อจ Mon Monney
7
4%
LOSO
7
4%
Naris
11
6%
พี่ หมอสามัญชน
7
4%
พี่ Jeng
6
3%
YOYO
14
8%

โหวตทั้งหมด: 184

ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 1

การที่ฝีมือเราจะ ก้าวหน้า เราควรที่จะมี Model หรือ Heroที่เราชื่นชอบ
เช่น อจ นิเวศ ก็มี Buffetเป็น Model
อีกหลายท่าน ก็มี Peter Lynch เป็น Heroก็แล้วแต่ชอบ
แต่ ผมเห็นว่า ในเว็บเรานั้นก็มี พี่ๆ ที่เก่งมากๆ เข้าขั้น อจ กันเลย
และแต่ละท่านก็มี
แนวคิด เป็น เอกลักษณ์ ของตน  ซึงเราก็สามารถจะศึกษา กับ พี่ๆเหล่านี้ได้
สอบถามได้ ต่างจาก buffet ที่เราได้แต่อ่านกัน คุยกันเอง เพราะbuffetไม่เคย postตอบเรา :D
anakinnet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เอ ชื่อผมหายไปไหนหว่า :lol:  :lol:  :lol:
In the long run, We are all dead.
Rocker

โพสต์ที่ 3

[quote="anakinnet"]เอ ชื่อผมหายไปไหนหว่า :lol:
icque

โพสต์ที่ 4

เลือกไม่ถูกครับ เด็ดๆทั้งนั้น

:lol:  :lol:  :lol:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

ดีใจ และขอบคุณที่ชื่อกระผม ติดโผ หลายครั้ง หลายคลา แต่ เฮ้อ เชื่อผมเถิด ผมยังไม่ใช่ vi และยังไม่ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ ที่ผ่านมา มีแต่ปัญหาชีวิต และเพิ่งจะเริ้มกลับมาทำงาน ก็เดือน พย.นี้เองครับ

สักวันจะร่ำจะรวย กับการเล่นหุ้นกะเค๊าซักที คริๆ
trillionaire
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 6

...ผมนับถือยกย่องแนวทาง อ.นิเวศน์ และ อ.ไพบูลย์ ครับ...
...แต่ขอโหวตเลือก คนแรกที่สร้างแรงบันดาลใจการเป็นVIให้...
...น้อง โย่ว...โย่ว :wink:
Rocker

โพสต์ที่ 7

Jeng เขียน:ดีใจ และขอบคุณที่ชื่อกระผม ติดโผ หลายครั้ง หลายคลา แต่ เฮ้อ เชื่อผมเถิด ผมยังไม่ใช่ vi และยังไม่ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ ที่ผ่านมา มีแต่ปัญหาชีวิต และเพิ่งจะเริ้มกลับมาทำงาน ก็เดือน พย.นี้เองครับ

สักวันจะร่ำจะรวย กับการเล่นหุ้นกะเค๊าซักที คริๆ

อย่าถ่อมตัวเลยครับ พี่ เจ๋ง พี่เจ๋งได้ให้สิ่งดี่ๆ แก่ web นี้มากเช่นกันครับ
Rocker

โพสต์ที่ 8

พี่ๆ ที่มีชื่อ ปรากฏ จะ vote ให้ ตัวเองก็ได้นะครับ

แบบ ว่าเราชอบ style เรามากๆก็ไม่ผิดครับ :D
AuI_a VI

โพสต์ที่ 9

ถ้าตามความขยันที่น่าเลียนแบบก็อยากให้พี่โจ ลูกอีสานครับ
แต่ขออนุญาตโหวตพี่หมอสามัญชนครับ.....เพราะ เป็นตัวอย่าง ของการหักล้างคำกล่าวที่ว่า หมอคือหมูตลาด.. :lol:
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

[quote="anakinnet"]เอ ชื่อผมหายไปไหนหว่า :lol:
beammy

โพสต์ที่ 11

ว่าแต่

ไม่มีถูกทุกข้อ หรอครับ

เสียดายจัง  :lol:  ...
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

ให้พี่มน
เนื่องจาก แกสอนให้ดู biz model ก่อนงบ
ถ้าดู biz model ไม่แตก ก็ไม่ต้องหาอะไรทำแล้ว

จริงๆ มีอีกพวก ไม่จำเป็นต้องดู biz model แต่อันนั้น ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าหุ้นทำอะไร คือ พวก เทคนิค ไม่ขอกล่าวถึง
แต่มันครบเครื่องดีกว่า เหมือน รวมมิตร
:)
:)
thiraphat

โพสต์ที่ 13

พี่ลูกอิสานครับ สู้ๆๆๆ ครับพี่ ทำให้ผมมีกำลังใจในการหาความรู้ใส่ตัวมากขึ้น ท้อได้แต่อย่าถอยครับ ปลุกเร้าตัวเองครับ  :D
vision

Re: สุดยอด VI Model ที่ท่านชอบ

โพสต์ที่ 14

Rocker เขียน:การที่ฝีมือเราจะ ก้าวหน้า เราควรที่จะมี Model หรือ Heroที่เราชื่นชอบ
อย่างนี้นี่เอง ฝีมือผมถึงไม่ก้าวหน้าสักที เพราะไม่ค่อยสนใจคนอื่นว่าทำยังไง

งั้นเลือกลุงขวดแล้วกัน
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 15

มีเซียนประจำเว็ปท่านหนึ่งผมอยากนำเสนอ
แต่ท่านเค้าคงไม่อยากเปิดเผยตัวหรือเป็นจุดสนใจมากเท่าไหร่
ตามstyleการโพสต์ที่โผล่มาสั้นๆ แต่ได้เรื่องทุกที

ถ้าตาม list
อยากโหวตให้พร้อมกัน3ท่าน
เลือกยากจริงๆครับ :P
bid please!!
artvr4

โพสต์ที่ 16

ผมให้พี่ jeng ครับ   แม้ว่า จากที่เคยไปฟังพี่เจ๋ง บรรยาย  และฯลฯ
พี่ jeng ไม่ใช่ vi สักกะติ้ด นึง แต่ว่า วิธีการของพี่เจ๋ง เหมาะกับคนที่คิดจะเติบโต เป็นVi มากครับ ในช่วงการสะสมทุน พอร์ทผม ก้าวเพิ่มอีกหนึ่งหลักก็จากวิธีการพี่เจ๋ง  

แต่หากทุนเพียงพอ ผมว่า   yoyo กับ พี่ลูกอีสาน น่าจะเหมาะกับในการหากำไรที่เป็นกอบเป็นกำ มากกว่าครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ทุกท่านนี้ เก่งๆๆ ทั้งนั้น คัรบ แต่สุดท้าย ผมเลือก

อาจารย์ นิเวศน์ ครับ เป็นต้นแบบให้ผมลงทุนแบบ vi

มาตลอด ถึงแม้นผมจะทำไม่ได้ แต่ก้อจะพยายามไป

ไปเรื่อยๆๆ สักวันก้อทำได้ ทำจิตใจให้นิ่งเหมือนหินผา

มันยากจริงๆๆๆ ต้องดูหุ้นมันทุกวันนน
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 18

ผมโหวตให้ท่าน loso ครับ vi ในดวงใจ ต้นแบบของผม แต่ลอกเลียนแบบ ยากเจรงๆ
...

โพสต์ที่ 19

พี่วิบูลย์ พี่ฉัตรชัย พี่มน พี่ IH พี่ขาว ดร.นิเวศน์ ฯลฯ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 20

กระทู้น่าสนใจดีแฮะ  

ชื่นชมครับ...

แต่จริงๆ ผมว่า rocker จัด model ยังไม่ค่อยชัดเจนนะคับ

เพราะ บางคน เขา มีลักษณะการลงทุนคล้ายๆกัน

และแยก ลักษณะเฉพาะตัวที่ต่างกันไม่ค่อยชัดเจน

แต่ ดีคับ  ตรงใจผมเลย

ผมก็อาจารย์เยอะคับ (เกือบทั้งเวปเลย)

แต่คงต้องโหวตให้ อ.ที่ช่วยชี้แนะผมเยอะสุดล่ะค้าบบบ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Jimmy

โพสต์ที่ 21

เลือกพี่ลูกอิสานครับ แต่เลือกมากกว่า 1 คนได้มะคับ

=====================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

ครับ

โพสต์ที่ 22

เลือกไม่ถูกเลยครับ แต่ก็จำเป็นต้องเลิก....

ผมชอบพี่ลูกอิสานครับ สไตล์พี่แกบ้านๆครับ ในความรู้สึกผม

แต่ว่าเป็นแบบบ้านหลังใหญ่ ผลตอบแทนเลยไม่ธรรมดา

พี่โจแกมีความมุมานะพยายามศึกษา และที่ชอบสุดๆคือแกบอกว่า

แกไม่ใช่คนเก่งกาจอะไร เรียนก็ไม่เก่ง อ่านหนังสือก็สามสี่รอบกว่าจะจำได้

ไม่เหมือนผม.. อ่านรอบเดียวไม่เข้าใจก็อยากเลิกแล้ว

แล้วให้ยังงี้พี่โจแกจะไม่ปปีละ 50% ได้ไง โหวตพี่ลูกอิสานครับ
oyayoo

โพสต์ที่ 23

ขอโหวดให้อ.นิเวศน์ค่ะ  เป็นแฟนหนังสือของอาจารย์ค่ะ
hagrid

โพสต์ที่ 24

ผมขอ Vote ให้ คุณ INVISIBLE HAND ที่ 1 ในใจตลอดกาล

(แต่ไม่ยักมีให้เลือก)
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

vote ให้พี่โจลูกอิสาน เพราะ
- ผลตอบแทนระดับเทพ
- น้ำใจงาม เข้ามาตอบคำถามมือใหม่เรื่อยๆ ไม่ปิดบัง
- ดูสิ่งที่พี่เค้าทำ แล้วก็รู้สึกว่าเราก็อาจทำได้บ้าง ถ้าเราขยันพอ

ท่านอื่นๆ เราก็ชื่นชมค่ะ ถ้าเป็นแนวผู้รอบรู้เนี่ย ชื่นชมคุณ invisible hand เหมือนกันค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
poppo

โพสต์ที่ 26

มีหลายท่านครับ ดร นิเวศน์ พี่ IH พี่ลูกอิสาน พี่ฉัตรชัย พี่มนตรี พี่วิบูลย์ เป็นเหมือนอาจารย์ให้ความรู้และฝังแนวคิดลงทุนเน้นคุณค่าในสมอง :bow:

และมีอีกหลายๆท่านที่ผมลอกหุ้นนี่ก็ต้องขอบคุณมาก ทั้งพี่มนตรี(mcs&makro) พี่ Jeng(draco) พี่ฉัตรชัย(wg) พี่ IH(bigc makro tfund) พี่ ck(uec) พี่พอใจ(uec) คุณสุมาอี้(ps) ทำให้ผมมีกินมีใช้มาถึงวันนี้ :lol:  :lol:  :bow:  :bow:
จงทนอด และอดทน
saleman

โพสต์ที่ 27

เข้ามาโวตให้พี่ LOSO ไม่เคยคุยด้วย แต่ชอบที่พี่เค้าโพต เวลาเห็นชื่อพี่เค้าโพตทีไร เหมือนมีแม่เหล็กมาดึงดูดใจ ให้อ่านทุกที    :D
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

ไม่มีชื่อพี่พอใจ เลยไม่ได้โหวต  :lol:  :lol:

ไม่งั้นก็พี่หมอเคก็ได้ครับ Model นี้ สาวๆ เต็มพอร์ต  :rofl:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 29

เห็นด้วยกับพี่หมอเคเลย ว่าน่าจะจัดที่ใกล้ๆกันไว้ด้วยกัน
อย่างพี่นริศกับพี่ลูกอีสานนี่ผมว่า style คล้ายกันมาก อยากเลือกทั้ง 2 คนเลย

ปล. พี่ลูกอีสานของเรานี่เทียบชั้นดร.เลยนะเนี่ย ณ เวลาที่ผมดูนี่ vote เท่ากันเป๊ะ.... ส่วนคะแนน vote สงสัยคงต้องเป็นผมที่จะออกจากบ้านคนแรก... จะไปเป็นดาวโดดเด่นบนฝากฟ้า  :lol:  (มิบังอาจไปเทียบชั้นดร. พี่ลูกอีสานกะพี่นริศ 3 คนนี้จริงๆครับ ยอมรับในฝีมือจริงๆ)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 30

น้องลูกอิสาน  ประทับใจรายย่อย
ท่าน  ดร.  ประทับใจกองทุน

ชอบทุกคนครับ
ชอบหนักหน่อยก็ท่านประทาน สามัญชน
บอกหุ้นทีไร

โย่วๆ
(แต่บุญมาวาสนาไม่ถึง  ลืมตามทุกที)
โพสต์โพสต์