สุดยอด VI Model ที่ท่านชอบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ดร นิเวศ
74
40%
ลูกอีสาน
58
32%
อจ Mon Monney
7
4%
LOSO
7
4%
Naris
11
6%
พี่ หมอสามัญชน
7
4%
พี่ Jeng
6
3%
YOYO
14
8%

โหวตทั้งหมด: 184

ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 31

ขอโหวตพี่ ih ครับ
samahara
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

โหวดให้ทุกคนเลยครับ...สุดยอด
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 33

รายชื่อที่ list มานี่สุดยอดทุกคนเลย เลือกยากจริงๆ แต่สุดท้ายโหวตให้พี่ลูกอีสานครับ พี่นริศก็สุดยอดแต่พี่ลูกอีสานแกพิสจน์มายาวกว่า เลยให้แกไปก่อน :P
It's earnings that count
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 34

ผม Vote ให้คุณลูกอิสาน โดยส่วนตัวคิดว่าแนวทางของคูณลูกอิสานไม่ใช่แนวทาง VI แท้ๆ
( VI แท้ตามความคิดของผมคือ อาจารย์นิเวศน์)  พอดี Vote ได้คนเดียว  อีกคนที่นับถือมาก
คือคุณ Naris เก่งมาก มีแนวทางอยู่กึ่งกลางระหว่าง อ.นิเวศน์ และ ลูกอิสาน
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณ สําหรับ ทุกความเห็นครับ

1 ผมอยากจะเพิ่มชื่อคนอื่นเข้าไปแต่มันเพิ่มไม่ได้ครับ
2 พี่ โจ กับ พี่ นริศ หากสังเกตุดีๆstyleจะไม่เหมือนกันสักทีเดียว
พี่โจ ขอเรียก ท่าน อจ โจ จะconservativeมาก และ เน้นรับมากกว่ารุก
คือ ขาดทุนให้น้อยที่สุด  สุดท้ายก็ โตเอง
ส่วนพี่ นริศ ดูเหมือนจะtake risk มากกว่า เชิงรุก ครับ  อาจเป็นเพราะ
ท่าน อจ นริศ นั้นมีธุรกิจด้วย ในขณะพี่โจ ไม่มีครับ
3 เรื่อง Valuation จากที่ ผมลองถามพี่ๆหลายคน ใน หุ้น ตัวเดียวกัน
มักจะvaluation ใก้ล เคียงกันครับ  
แสดงว่า พี่ๆที่ประสบความสําเร็จ เหล่านี้ มี มุมมองที่เป็น Logic มากๆ  ผลที่ตามมาคือกําไร ฉบับ ห่านบินครับ พี่แม้ไม่ลงหุ้นตัวเดียว แต่ พี่ๆนั้นก็ กําไรกันทุกคนเกือบทุกครั้ง

ผมไม่แปลกใจหรอกครับว่า ทําไม พี่ โจ ถึง ได้รับการvoteเยอะครับ
ใครก็ตามที่รู้จัก พี่ โจ จะรู้สึกว่าเป็นกันเอง จริงใจ ครับ ทําให้ใครมีอะไรก็อยากบอกพี่ โจ  :D
:cheers:  :cool:
Rocker

โพสต์ที่ 36

[quote="Radio"]ผม Vote ให้คุณลูกอิสาน โดยส่วนตัวคิดว่าแนวทางของคูณลูกอิสานไม่ใช่แนวทาง VI แท้ๆ
( VI แท้ตามความคิดของผมคือ อาจารย์นิเวศน์)
Luty97

โพสต์ที่ 37

แม้ว่าจะชื่นชอบพี่ลูกอีสานและพี่นริศมากๆ แต่เนื่องจากรู้สึกว่าแนวทางการลงทุนจะค่อนข้างต่างกับพี่ทั้ง 2 พอสมควร...

ผมจึงคิดว่าModel ที่เหมาะกับสไตล์การลงทุนของผมมากที่สุดคือ YoYo ครับ  :)
หลักของความสมดุล
xsutt
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 38

ผมขอโหวตให้คุณ LOSO ครับ อ่านทุกกระทู้ที่คุณโลโซ post ครับ
kmphol

โพสต์ที่ 39

ขอโหวตให้พี่ลูกอีสานครับ เพราะสไตล์แบบนี้น่าจะให้ผลตอบแทนแบบรายย่อยในตลาดเมืองไทยได้ดีที่สุดโดยที่ความเสียงไม่มากนัก
แต่ขอยกย่อง ดร นิเวศน์ เป็น ที่1ในเรื่องแนวคิดแบบ VI ที่ทรงคุณค่าใช้ได้กับทุกตลาดและ ทุกสภาวะการณ์ครับ
TPH

โพสต์ที่ 40

โอ้วพระเจ้าจอร์จแต่ละท่านสุดยอดมาก ๆ เลยครับ แล้วผมจะ vote ให้ใครดีครับ อ.นิเวศน์ คุณ VIB007 อ.มน พี่หมอสามัญชน พี่ฉัตรชัย พี่นริส พี่โจลูกอีสาน คุณ yoyo คุณ LOSO และที่พลาดไม่ได้คือคุณ IH vote ให้ทุก ๆ คนครับ แต่จริง ๆ แล้วผมชอบแนวคุณ IH มาก ๆ แต่ไม่มีให้ vote ก็ไม่เป็นไร :cool:  :cool:  :cool:
ถ้าให้เลือกตาม list คงจะเป็นพี่โจลูกอีสาน ที่มีความพยายามศึกษาหาความรู้  ติดตามข้อมูลของบริษัทเกือบครึ่งหนึ่งของตลท. ขยายขอบเขต circle of competence เลยสามารถหาโอกาสลงทุนได้ในทุกสภาวะตลาด ไม่ว่าจะเป็นหุ้นแข็งแกร่ง,โตเร็ว,ปันผล,วัฏจักร,ทรัพย์สินมาก หรือหุ้น turnaround :lol:
zidit

โพสต์ที่ 41

ลูกอิสาน+ดรในิเวศน์ครับ 55+
investment biker
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 42

vote ให้ ดร. นิเวศน์ ครับ

แต่ถ้าเป็นใน web ชื่นชมพี่ลูกอีสานครับ  รอบรู้จริง ๆ  :D
In search of super stocks
atinon

โพสต์ที่ 43

ผมยึดหลักการลงทุนของพี่สุมาอี้ครับ    

ติดตามอ่านบลอกของพี่เสมอ  ได้ข้อคิดหลายอย่างจริงๆครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 44

[quote="ส.สลึง"][quote="anakinnet"]เอ ชื่อผมหายไปไหนหว่า :lol:
In the long run, We are all dead.
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 45

น่าจะมีชื่อ อาจารย์ IH นะครับ....

คงพอสูสี warren....

แต่ขวัญใจรายย่อยอย่างเรา...ต้องพี่นริศกับพี่ลูกอีสานสิครับ :P
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 46

โหวตให้พี่ ลูกอีสาน ครับ อ่านที่พี่เขาโพสไว้ว่าติดตามหุ้นอยู่กี่ตัว
บรรลุสัจธรรม เลยว่า
คนเราจะมีผลตอบแทนดี ๆ ได้ ต้องพยายามแค่ไหน

โถ......กลับมาถามตัวเอง
"แหม มึงอ่ะอยากมีผลตอบแทนดี ๆ อย่างพี่เขาบ้าง
พยามยามได้ซัก 10 เปอร์เซ็นต์ ของพี่เขาหรือเปล่า"
(ต้องเก่งกว่านี้ให้ได้ อ่านแหลก ดูดิว่ามันจะไม่เก่งขึ้นเลย)

กับอีกคนพี่โยครับ หัวสมองระดับเทพมาก ผมได้อะไรจากบล๊อกพี่เขามาก
ขอบคุณครับ อย่าลืมอัพบ่อย ๆ นะครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
kanakum

โพสต์ที่ 47

+++ ไสตล์การลงทุนของแต่ละคน มีโพสไว้ให้อ่านไหมครับ เป็นน้องใหม่ VI อยากเข้าไปอ่านหาอาหารสมอง ว่าแต่ละท่านสไตล์ไหนกัน  ถ้ามีช่วยบอกลิ้งค์หน่อยนะครับผม  อยากนำไปเป็นแนวทางการศึกษา
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 48

เพิ่งจะเข้ามาเห็น ขอบคุณคุณROCKERและคนที่เลือกผมที่คิดว่าผมมีความสามารถ แต่ผมว่าผมยังเทียบชั้นกับหลายๆคนไม่ได้ครับ :lol:  เพราะแต่ละคนมีประสบการณ์เรื่องหุ้นมานานกว่าผมมาก  ผมเพียงแต่โชคดีที่มีพี่ๆเพื่อนๆที่ดี ให้ความรู้เพิ่มเติมอยู่เสมอ

ผมว่าโมเดลของแต่ละคนมีดี มีเสีย แตกต่างกัน และถ้าเราอยากประสบความสำเร็จเราต้องหารูปแบบของเราให้เจอครับ ส่วนผมเล่นมา4ปีนิดๆ ผมยังเปลี่ยนรูปแบบการเล่นอยู่เสมอๆ หวังไว้ว่าอีกสักสองสามปี ผมจะมีโมเดลที่จะเปลี่ยนแปลงน้อยลงเรื่อยๆครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 49

ด้วยความเคารพครับ

ท่าน rocker จับ  model  ให้หมายถึง คน
แต่ไม่ได้อธิบายไว้ ว่า model ของแต่ละคนเป้นอย่างไร

นักลงทุนเน้นคุณค่า แต่ละคน โตมาในถนนสายนี้ ด้วย modeส ที่ต่างกัน
    เหมือนที่ท่านนริศตอบไว้ได้อย่างชัดเจนครับ
  และท่านนริศ้ยังปรับใช้ model ต่อไปเรื่อยๆ

ผมจะอธิบายอย่างนี้

วิชา value investing ของแต่ละท่าน formed by รูปแบบที่ต่างกัน จึงไม่สามารถเปรียบเทียบกันได้ และ คนเลือกยังไม่เข้าใจว่า  model คืออะไร รู้แต่ว่า เลือกคนนี้ แต่ไม่ใช่ เลือก model เพราะ เจ้าของชื่อเอง ยังใช้หลาย
model ในการลงทุน

บางคน    :man:   formed by  การแปลหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน

บางท่าน     :man:  formed by history

บางท่าน     :man:   formed by Philosophy

บางท่าน      :man:    formed by asstrology  ..ผมชอบคำนี้จริงๆ ใช้ตูดเพื่อโต คือนั่งตูดติดโต๊ะลอกการบ้านอย่างเดียว      

กระทูนี้
   ถ้าชั่งแล้ว
  เขาเรียกว่า  กลยุทธ์ยุเสือให้กัดกัน.....55555
Rocker

โพสต์ที่ 50

[quote=".^O-O^"]ด้วยความเคารพครับ
Rocker

โพสต์ที่ 51

ใครคือครู ครูคือใคร ในวันนี้
ใช่อยู่ที่. ปริญญา. มหาศาล
ใช่อยู่ที่. เรียกว่า. ครูอาจารย์
ใช่อยู่นานสอนนาน.. ในโรงเรียน

ครูคือผู้ . ชี้นำ . ทางความคิด
ให้รู้ถูก . รู้ผิด . คิดอ่านเขียน
ให้รู้ทุกข์ .. รู้ยาก .. รู้พากเพียร
ให้รู้เปลี่ยน.. แปลงสู้ รู้สร้างงาน

ครูคือผู้ .เสริมสร้าง.วิญญาณมนุษย์
ให้สูงสุด ..กว่าสัตว์ เดรัจฉาน
ครูคือผู้ .สร้างสม อุดมการณ์
ครูทำงาน .. เหนื่อยเพื่อใคร.. ใช่ตนเอง

ครูจึงเป็น ..นักสร้าง..ที่ใหญ่ยิ่ง
สร้างคนจริง .สร้างคนกล้า.สร้างคนเก่ง
สร้างคนเก่ง สร้างคนกล้า..สร้างคนเป็น
สร้างพวกเรา..ให้เห็น. ..ตัวของเราเอง

ขอน้อมกราบมอบกลอนนี้.. บูชาครู
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 52

เยี่ยมมากครับ  Rocker :cool:
...

โพสต์ที่ 53

โย่ว
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 54

Rocker เขียน:ใครคือครู ครูคือใคร ในวันนี้
ใช่อยู่ที่. ปริญญา. มหาศาล
ใช่อยู่ที่. เรียกว่า. ครูอาจารย์
ใช่อยู่นานสอนนาน.. ในโรงเรียน

ครูคือผู้ . ชี้นำ . ทางความคิด
ให้รู้ถูก . รู้ผิด . คิดอ่านเขียน
ให้รู้ทุกข์ .. รู้ยาก .. รู้พากเพียร
ให้รู้เปลี่ยน.. แปลงสู้ รู้สร้างงาน

ครูคือผู้ .เสริมสร้าง.วิญญาณมนุษย์
ให้สูงสุด ..กว่าสัตว์ เดรัจฉาน
ครูคือผู้ .สร้างสม อุดมการณ์
ครูทำงาน .. เหนื่อยเพื่อใคร.. ใช่ตนเอง

ครูจึงเป็น ..นักสร้าง..ที่ใหญ่ยิ่ง
สร้างคนจริง .สร้างคนกล้า.สร้างคนเก่ง
สร้างคนเก่ง สร้างคนกล้า..สร้างคนเป็น
สร้างพวกเรา..ให้เห็น. ..ตัวของเราเอง

ขอน้อมกราบมอบกลอนนี้.. บูชาครู
กลอนของท่าน "เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์" บทนี้โดยส่วนตัวผมชอบมากๆครับ :cool:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 55

ชอบทุกคนครับ... :8)
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 56

ทำไมไม่มีชื่อ blueblood ล่ะ :shock:
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 57

โหวตให้พี่นริศสุดหล่อ
Rocker

โพสต์ที่ 58

leksmile เขียน:ทำไมไม่มีชื่อ blueblood ล่ะ :shock:
พี่ lekครับ คือเพิ่มชื่อได้จํากัดครับ
Jnos

โพสต์ที่ 59

ติดตามเว็บนี้มานานแล้ว แต่เพิ่งสมัครและไม่ค่อยได้โพสเลยครับ เห็นกระทู้นี้น่าสนใจดี แต่ท่านก็สุดยอดทั้งนั้น มีแนวทางเป็นของตนเองกันทุกท่าน

ผมขอโหวตให้ท่านอาจารย์นิเวศน์ละกันครับ เพราะรู้จักแนวทางของVI ได้ก็เพราะท่าน เคยมีโอกาสเจอตัวจริงท่านหลายครั้ง ความคิดของท่านแต่ละครั้งนี้มักจะให้เเง่มุมที่เชียบคมลึกซึ้งและผมไม่ได้นึกถึงมาก่อนเสมอๆ ในแง่ความเป็นVIไม่ต้องพูดถึงท่านเป็นVIล้านเปอร์เซ็น

แม้ว่าในเเง่ของผลตอบแทนทบต้นเฉลี่ย ท่านอาจจะไม่ใช่อันดับหนึ่ง แต่ท่านดร.คือเป็นModel ที่ยิ่งใหญ่ที่ทำให้ผมสนใจการลงทุนเเบบเน้นคุณค่า เป็นนักลงทุนผู้ยิ่งใหญ่ที่ให้ที่นักลงทุนรุ่นหลังได้ตามรอย
"ผู้ที่ยืนเขย่งเท้า จะยืนได้ไม่มั่นคง
ผู้ที่ก้าวเท้ายาวเกินไป จะเดินได้ไม่ไกล"
Blueblood

โพสต์ที่ 60

leksmile เขียน:ทำไมไม่มีชื่อ blueblood ล่ะ :shock:
พี่เล็กจะหาเรื่องให้ผมแล้วมั๊ยล่ะ :P อยู่ของผมงี้ดีแล้วพี่ เห็นรายชื่อและฝีมือแต่ละท่านข้างบนแล้ว ผมนอนเล่นหุ้นอยู่บ้านเงียบๆแบบนี้ล่ะดีแล้วครับ  :lol:
It's earnings that count