ทำไม VI ไม่ชอบหุ้นแบงก์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
harn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมสังเกตุใน "ร้อยคนร้อยหุ้น" ว่า ไม่มีคนสนใจคุยกันในหุ้นแบงก์เลย ทั้งที่ปีนี้ มีหลายโบรกฯเล็งว่า หลายแบงก์จะพลิกฟื้นผลประกอบการตอนปลายปี

ตัวผมเองเมื่อเปลี่ยนแนวทางมา ก้อไม่เคยเหลียวดูหุ้นแบงก์อีกเลย เพราะดูงบฯแล้วไม่รู้เรื่องอ่ะ
เคยอ่านฟอร์ม 56-1 ของ KBANK ทีนึง ไม่ค่อยเข้าใจ เลยยอมแพ้
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ลองถ้าตลาด panic พื้นฐานไม่เปลี่ยนแล้ว  

bbl ต่ำ 70  scb ต่ำ 30 kbank ต่ำ 30

vi ช๊อบชอบ... :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 3

สำหรับผมคือเข้าใจยาก ติดตามลำบาก มันคนละเรื่องกับธุรกิจอื่น ๆ เลย

โมเดลธุรกิจก็ไม่น่าสนใจเลย
i_sarut

โพสต์ที่ 4

วันนี้ไปฟัง ดร.นิเวศน์ มาครับ ที่งาน money expo
ท่านบอกว่าหุ้นแบงค์เป็นหุ้นที่ดี โตตามเศรษฐกิจไปเรื่อยๆ
แต่ต้องระวังเรื่องลูกหนี้ เพราะอาจจะเป็นหนี้สูญได้ในอนาคตครับ
หุ้นแบงค์เลยไม่น่าเสี่ยงมากกว่าละมั้งครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ผมก็ติดตามกลุ่มนี้ตลอดนะ อยู่ใน List หุ้นหมายปองของผมด้วย
แต่พอดีมีตัวอื่นที่ผมว่าน่าสนใจกว่าเท่านั้นเองคร้าบ :D ...
miracle

โพสต์ที่ 6

ธนาคารทุกธนาคารมีผลิตภัณฑ์ที่เหมือนกันหมด
ทำให้โอกาสที่ทุกธนาคารสามารถออกผลิตภัณฑ์ที่เหมือนกันมาได้นั้นมีสูงมาก
มันไม่ใช่ผู้ที่ออกผลิตภัณฑ์มาก่อนได้ส่วนแบ่งการตลาดมาก และรักษาไว้ได้

ธนาคารดูยากน่าครับ เพราะว่า บริษัทลูกมากๆ
แต่ตอนนี้ลดลงไปมากแล้ว เมื่อก่อนมีอะไรไม่เกี่ยวข้องเพียบไปหมด
มีกระทั่งโรงงานเหล็ก เครื่องถ่ายเอกสาร โรงงานทำรถยนต์ ทำสีรถยนต์ ประกอบเครื่องจักร
ตอนนี้เลยโดนกฏ ห้ามถือเกิน 10%สำหรับกิจการที่ไม่เกี่ยวข้องกับทางด้านการเงินการธนาคาร (มีพวกลิสซิ่ง-เช่าซื้อทุกอย่าง ประกันภัย บัตรเครดิต พวกนี้ล่ะครับที่ถือเกินได้)

การเข้าถึงคนฝากเงิน แต่ละธนาคารก็เข้าถึงไม่เหมือนกันอีก
ต้องต่อสู้กันให้ได้ลูกค้า โดยเฉพาะรายใหญ่เดี๋ยวนี้ไม่ง้อธนาคารแล้ว
ถ้ากู้ถ้าบริษัทที่อยู่ในตลาดก็ออกหุ้นกู้เลย ถ้าไม่อยู่ วันดีคืนดีก็ IPO ซักเลย
:)
:)
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 7

สนใจSCIB  ตั้งแต่นายกให้ข่าวร้าย
pp9009

โพสต์ที่ 8

ผมก็มองว่าธนาคารเป็นธรุกิจที่อ่านยาก เป็นตัวกลางในระบบเศรษฐกิจ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

ผมก็เฝ้าดูอยู่ 2 ตัว Tisco กับ TCAP เท่าที่ดูมีกำไรเติบโตขึ้นพอสมควร
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

มีเหตุผลประกอบมากมายที่บอกว่า หุ้นธนาคารไม่ใช่ value stock ครับstock........แต่อาจเป็นหุ้นน่าลงในบางจังหวะเท่านั้น
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 11

ธุรกิจสถาบันการเงิน มีทุน 1 บาท ก็ระดมเงินฝากหรือออกตราสารเงินกู้อีกประมาณ 9 รวมเป็นเงิน 10 บาท

เงิน 10 บาทที่ว่านี้ก็ไปปล่อยกู้ หรือลงทุนตราสารทางการเงินต่างๆ ที่ดอกเบี้ยสูงพอๆ กับการปล่อยกู้ เช่น CDO

ถ้าคิดตามหลัก finance ก็คือธุรกิจนี้มี d/e 9 เท่า

แต่ที่แปลกคือ บทวิเคราะห์หุ้นไม่เคยบอกไว้เลยว่าหุ้นสถาบันการเงินตัวนั้นตัวนี้มีความเสี่ยงสูงเพราะมี d/e 9-10 เท่า เห็นแต่ไปวิเคราะห์ sector อื่นๆ บางทีเห็น d/e เกิน 2 เท่าก็ว่าเสี่ยงแล้ว

ทุน 1 บาทก็คือ Book value ซึ่งสถาบันการเงินส่วนใหญ่ราคาหุ้นจะซื้อขายกันที่ p/bv 2-4 เท่า ดังนั้นจาก book 1 บาท แต่ราคาหุ้นจะเป็น 2-4 บาท

พอเงินให้กู้หรือสินทรัพย์บางประเภทมีปัญหา ไม่ต้องมาก คือแค่ 20% ของทั้งหมด เงิน 10 บาทที่ว่านั้นก็จะมีมูลค่าเหลือ 8 บาท ก็เท่ากับว่าสินทรัพย์เหลือ 8 แต่หนี้สินยังเท่าเดิมคือ 9

เท่ากับว่า equity ติดลบ 1 บาท แต่ราคาหุ้นเดิมคือ 2-4 บาท

หนี้สิน 9 บาทที่มีนั้น ถ้าเป็นเงินฝากจากประชาชน ก็อันตรายมาก เพราะเมื่อมีข่าวว่าสถาบันการเงินนั้นๆ มีปัญหาแพร่ออกไป ผู้ฝากเงินซึ่งก็คือเจ้าหนี้ก็จะพร้อมกันเข้ามาถอนเงินออกไป แม้จะเป็นการฝากประจำที่ไม่ครบกำหนดก็ตาม นับว่าเป็นหนี้ที่อันตรายมากเพราะเป็นหนี้ที่ไม่มีกำหนดชำระแน่นอนและเจ้าหนี้พร้อมเรียกเงินคืนได้ตลอดเวลา ซึ่งต่างจากธุรกิจ real sector ที่สามารถบริหารเงินกู้ด้วยการกู้ธนาคารระยะยาวหรือออกหุ้นกู้ซึ่งมีกำหนดชำระแน่นอน

ดังนั้นสถาบันการเงินจึงตกภายใต้ความเสี่ยงหลายๆ อย่าง คือ

- ใช้ d/e สูงมาก
- สินทรัพย์ที่ไปลงทุนหรือปล่อยกู้เป็นสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงสูง พร้อมมีมูลค่าลดลงอย่างรวดเร็วภายใต้สถานการณ์ต่างๆ
- เจ้าหนี้ ( ผู้ฝากเงิน ) เป็นเจ้าหนี้ที่พร้อมจะดึงเงินกู้กลับตลอดเวลา

ในขณะที่ถ้าเราไปดู ROE ของสถาบันการเงินต่างๆ ก็พบว่าไม่ได้สูงกว่าหุ้น real sector มากนัก คือประมาณ 15-25% เหมือนกัน

แม้ว่าตามหลักแล้ว d/e สูง ROE จะต้องสูงตาม แต่สถาบันการเงินที่ d/e สูงมากกลับได้ roe เท่ากับหุ้นที่มี d/e 0-2 เท่าในธุรกิจอื่นๆ

ดังนั้น คำว่าซื้อลงทุน ถือถึงลูกถึงหลาน คงจะใช้ไม่ได้กับการลงทุนในหุ้นสถาบันการเงินไม่ว่าประเทศใด
Small Details Make a Big Difference
ส.สลึง

โพสต์ที่ 12

ความคิดเห็นขัดแย้งครับ เพราะยังไงหุ้นแบงค์ผมก็ว่าเป็น Value Stock ได้
คือยังไงถ้า Price ต่ำกว่า Value หุ้นมันก็ Value Stock ดีๆ นี่เอง

และโดยตัวธุรกิจที่เอาหนี้ไปหากำไร ผมจึงมองว่าลำพังจะเอา d/e มาวัดความเสี่ยงทางธุรกิจของแบงค์นี่
ผมจึงไม่ค่อยเห็นด้วยนักครับ ต้องใช้ตัววัดอื่นครับ เพราะธุรกิจมันคนละอย่างกัน...
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 13

สำหรับผมแล้ว  

งบการเงินของสถาบันการเงินไม่ได้แสดงถึงผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินที่แท้จริงครับ

ทำให้ผมไม่สามารถประเมินมูลค่าได้  อีกทั้งสามารถล้มละลายได้เพียงข้ามคืน  โดยที่งบการเงินยังคงมั่นคงอยู่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
KB

โพสต์ที่ 14

ดี น่าลงทุน แต่ติดที่ราคาหุ้นอยู่อย่างเดียวที่ไม่ถูกซักที
harn

โพสต์ที่ 15

[quote="chatchai"]สำหรับผมแล้ว
zidit

โพสต์ที่ 16

ธนาคารนั้น งบการเงินซับซ้อนมากเลยอ่ะผมว่า กฎระเบียบเยอะมาก เเต่ถ้ารู้ละเอียดผมว่าดีนะ เพราะหุ้นธนาคารนี่ผูกกับศก.เลย
ply33

โพสต์ที่ 17

กลัว หมัก ทุบครับ  :B
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

งบแบงค์อ่านยากมากครับ(ขนาดงบบริษัทปกติยังมั่วๆ)

เปิดดูทีไรหาสินค้าคงเหลือไม่เจอสักที  :oops:
จางเหลียง

โพสต์ที่ 19

ผมว่าไม่ค่อยจะเกี่ยวอะไรเท่าไหร่นะครับ  ที่ว่า ชาว VI  ไม่ชอบกลุ่ม Bank
ถ้ามีตัวไหนน่าสนใจ  ก็น่าจะพอลงทุนได้นะครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 20

KB เขียน:ดี น่าลงทุน แต่ติดที่ราคาหุ้นอยู่อย่างเดียวที่ไม่ถูกซักที

ทุกตัว เลยหรือ แบงก์ใหญ่ กลาง หรือ ช่วยระบุตัวหน่อยครับ... :8)
KB

โพสต์ที่ 21

Paul VI เขียน:
ทุกตัว เลยหรือ แบงก์ใหญ่ กลาง หรือ ช่วยระบุตัวหน่อยครับ... :8)
ตัวที่เป็นที่นิยมของตลาดและนักวิเคราะห์
โพสต์โพสต์