THAI TAP น้ำมาแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
มดง่าม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:shock:
เคยอ่านหนังสือชี้ชวนคร่าวๆ

อ้าว น้องที่ออฟฟิต โทรฯ บอกว่า จะเอาไหม

4-4.5

รับปากแล้ว  

:shock:
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

:8) พี่มดหายไปนานเลยนะครับ

ปีเต้อร์ ลินช์ บอกว่าหุ้นพวกสัมปทานของรัฐ
     ถือแล้วได้เปรียบมากมาย
     และแกมักตั้งหน้าตั้งตารอให้หุ้นพวกนี้เข้าตลาด
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
topgun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

วันที่ 7 พค. นี้บริษัทจะ present ข้อมูลให้นักลงทุน รายย่อย ที่ห้องประชุม ตลท. 1400-1600 สนใจเชิญได้นะครับ
มดง่าม

โพสต์ที่ 4

[quote="por_jai"]:8) พี่มดหายไปนานเลยนะครับ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ประปาเข้าตลาดได้ แต่ ไฟฟ้าห้ามเข้า แปลกดีนะครับ  :lol:
Pallas

โพสต์ที่ 6

[quote="vivitawin"]ประปาเข้าตลาดได้ แต่ ไฟฟ้าห้ามเข้า แปลกดีนะครับ
"As Above, So Below"
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 7

ผมอ่านดูคร่าวๆ
พื้นฐานก็ดีมากอยู่แล้วครับ
-กำไรน่าจะโตจากการขยายส่วนเพิ่ม
-ยอดการใช้น้ำเพิ่ม
-ดอกเบี้ยลดจากการนำเงิน ipo คืนหนี้
-และการรวมประปาปทุมเต็มปี

แต่กำไรปีที่แล้ว 920 ล้าน มีหุ้นรวม 3990 ล้าน ถ้าขาย 4.5 บ. P/E ประมาณ 19.34 เท่า :shock:

ของดีแต่ราคาขายไม่ถูกเลยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Rocker
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 8

ลูกอิสาน เขียน:ผมอ่านดูคร่าวๆ
-กำไรน่าจะโตจากการขยายส่วนเพิ่ม
-ดอกเบี้ยลดจากการนำเงิน ipo คืนหนี้

แต่กำไรปีที่แล้ว 920 ล้าน มีหุ้นรวม 3990 ล้าน ถ้าขาย 4.5 บ. P/E ประมาณ 19.34 เท่า :shock:

เห็นด้วยครับว่าแพงมาก ประปาไทย ขายนําแถบ สมุทรสาคร
พุทธมณฑล
topgun

โพสต์ที่ 9

ไปฟังผู้บริหารและ underwriter ชี้แจงว่า eps (weighthed average) ปี 2008 น่าจะโตได้ 50% yoy และ ปี 2009 โตอีก 30% ถ้าเป็นจริง PE 08 = 4.5/(0.28*1.5) =  10.7x

อัตรา d/e หลัง ipo ประมาณ 1.2x ครับ
มดง่าม

โพสต์ที่ 10

ลูกอิสาน เขียน:ผมอ่านดูคร่าวๆ

ครับ  ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลย  

ราคาเกือบสองหมื่นล้าน

ให้เพื่อนไปแล้วล่ะ  ข้อยถอยรอสักสามบาท จะสู้
Rocker

โพสต์ที่ 11

[quote="topgun"]ไปฟังผู้บริหารและ underwriter ชี้แจงว่า eps (weighthed average) ปี 2008 น่าจะโตได้ 50% yoy และ ปี 2009 โตอีก 30% ถ้าเป็นจริง PE 08 = 4.5/(0.28*1.5) =
leksmile

โพสต์ที่ 12

ผมรับเอามาหมด
YONGYEE

โพสต์ที่ 13

ผมว่ามีโอกาสโตได้ค่อนข้างแยะครับเป็นธุรกิจ monopoly ตามอายุสัมปทาน สัดส่วนของคนในพื้นที่ของ TTW ยังใช้น้ำบาดาลถึง 81% ครับ สัดส่วนนี้ลมีแนวโน้มลดลงเรื่อยๆ
Market Share ของ TTW อยู่ที่ 56% เป็นอันดับ 1
Gross Margin 70% Net Margin ประมาณ 40%
ราคาที่ตั้งค่อนข้างแพง pe ประมาณ 11-12 เท่า แต่ถ้าเทียบกับ EASTW ถือว่าถูกมากครับ เพราะราคาปัจจุบัน EASTW trade ที่ pe ประมาณ 14-15 เท่า แถม Gross margin และ net margin ของ EASTW อยู่ที่ 56% และ 17% ต่ำกว่าค่อนข้างมาก
Growth ของ EASTW ก็ต่ำครับ
แต่ติดตรงที่ CK ถือหุ้นใหญ่ ชื่อเสียงไม่ค่อยดีครับ กลัวโดนถล่ม
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 14

ผมก็อยู่แถวสามพรานนะ ผมก็สนใจตัวนี้อยู่ บอกข้อมูลแถวนี้ให้ฟังนะครับ อ้อมน้อยเป็นย่านอุตสาหกรรมทั้งกระทุ่มแบนและพุทธมณฑลสาย 5 แต่ไม่ได้ใหญ่เป็นนิคม (ยกเว้นมีโซนหนึ่งไม่เคยเข้าไปดูเห็นเรียกว่า ด่านชั่ง จะไปทะลุกระทุ่มแบนอีกฝั่ง) และอ้อมใหญ่ก็มีโรงงานเยอะเหมือนกัน แถวสามพรานมีประปราย แต่มีชาวบ้านอยู่มาก ที่ที่ผมอยู่ก็เห็นบิลค่าน้ำเป็นประปาภูมิภาค ไมเห็นเขียนเป็น น้ำประปาไทยเลย สงสัยจะเป็นการซื้อน้ำต่อมาอีกที เห็นด้วยว่าคนแถวนี้มีโอกาสขยายอีกมาก ส่วนประปาปทุมธานี ไม่มีความเห็นครับ  :8)
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 15

vivitawin เขียน:ประปาเข้าตลาดได้ แต่ ไฟฟ้าห้ามเข้า แปลกดีนะครับ  :lol:
ไฟฟ้าก็เข้ามาบางส่วนครับ
ประปาก็เป็นบางส่วน
เหมือนมีแต่บริษัทย่อยเข้ามา

แต่เอ  อีสวอเตอร์กับตัวนี้
ดูแล้วใคร  ถูกและดีกว่า
ผมว่าอีสวอเตอร์มีท่อส่งน้ำ  สัมปทานที่เกาะ
คงมีจุดเด่น  แตกต่างกันไป
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 16

TTW ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิด EPS =0.28 IPO 4.5 ดังนั้น P/E=16
ผู้บริหารบอกว่า ปลายปีนี้จะจ่ายปันผล .15 ดังนั้น D=3.33%
ผมถือว่าแพงมากไม่คุ้ม   ให้เปรียบเทียบดูกับ East water.
akekarat

โพสต์ที่ 17

ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกับที่ได้ยินในโฆษณาวิทยุหรือเปล่า

ก่อนหน้านั้นได้ยินว่า น้ำประปาลิตรละ 1 สตางค์เอง

แต่ล่าสุดพอมีข่าวว่าจะเข้าตลาด โฆษณาล่าสุดที่ได้ยิน ลิตรละ 1.5 สตางค์ แล้ว

อะไร ๆ มันก็ขึ้นหมดเนอะ สมัยนี้
MindTrick

โพสต์ที่ 18

akekarat เขียน:ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกับที่ได้ยินในโฆษณาวิทยุหรือเปล่า

ก่อนหน้านั้นได้ยินว่า น้ำประปาลิตรละ 1 สตางค์เอง

แต่ล่าสุดพอมีข่าวว่าจะเข้าตลาด โฆษณาล่าสุดที่ได้ยิน ลิตรละ 1.5 สตางค์ แล้ว

อะไร ๆ มันก็ขึ้นหมดเนอะ สมัยนี้
โอว ขึ้นที 50% เค้าให้เหตุผลบ้างมั้ยครับพี่

ผมเดาว่า น้ำมันแพง ค่าน้ำมันรถผู้บริหาร สูง เลยต้องปรับ.....สมเหตุสมผลเทียว :oops:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
YONGYEE

โพสต์ที่ 19

[quote="ปรัชญา"][quote="vivitawin"]ประปาเข้าตลาดได้ แต่ ไฟฟ้าห้ามเข้า แปลกดีนะครับ
มดง่าม

โพสต์ที่ 20

[quote="Paul VI"]ผมก็อยู่แถวสามพรานนะ ผมก็สนใจตัวนี้อยู่ บอกข้อมูลแถวนี้ให้ฟังนะครับ อ้อมน้อยเป็นย่านอุตสาหกรรมทั้งกระทุ่มแบนและพุทธมณฑลสาย 5 แต่ไม่ได้ใหญ่เป็นนิคม (ยกเว้นมีโซนหนึ่งไม่เคยเข้าไปดูเห็นเรียกว่า ด่านชั่ง จะไปทะลุกระทุ่มแบนอีกฝั่ง) และอ้อมใหญ่ก็มีโรงงานเยอะเหมือนกัน แถวสามพรานมีประปราย แต่มีชาวบ้านอยู่มาก ที่ที่ผมอยู่ก็เห็นบิลค่าน้ำเป็นประปาภูมิภาค ไมเห็นเขียนเป็น น้ำประปาไทยเลย สงสัยจะเป็นการซื้อน้ำต่อมาอีกที เห็นด้วยว่าคนแถวนี้มีโอกาสขยายอีกมาก ส่วนประปาปทุมธานี ไม่มีความเห็นครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 21

YONGYEE เขียน:ซึ่งรวมแค่ 3 จังหวัดมีส่วนแบ่งตลาดถึง 56% ของทั้งประเทศครับ
พอดีผมยังไม่ได้อ่านหนังสือชี้ชวน มันเป็นไปได้ยังไงคับกับ ^
In the long run, We are all dead.
YONGYEE

โพสต์ที่ 22

anakinnet เขียน: พอดีผมยังไม่ได้อ่านหนังสือชี้ชวน มันเป็นไปได้ยังไงคับกับ ^
ขอโทษครับ จริงๆ เป็น 56% ของ market share ที่คิดเฉพาะเอกชนครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 23

โอกาสที่จะขยายตัว ยังมีอีกจากจุดไหน ในอนาคตครับ เป็นการเพิ่มลูกค้าจากอดีตที่เป็นน้ำบาดาลเหรอ และจะผูกขาดแค่ไหนครับ :roll:
kk-rich

โพสต์ที่ 24

เข้ามาดู  :twisted:
YONGYEE

โพสต์ที่ 25

Paul VI เขียน:โอกาสที่จะขยายตัว ยังมีอีกจากจุดไหน ในอนาคตครับ เป็นการเพิ่มลูกค้าจากอดีตที่เป็นน้ำบาดาลเหรอ และจะผูกขาดแค่ไหนครับ :roll:
growth คิดคร่าวๆมาได้จาก 4 ส่วนครับ
1. อัตราการเพิ่มขึ้นของประชากรในพื้นที่ ประมาณ 2-3% ต่อปี
2. อัตราการเพิ่มขึ้นของโรงงานอุตสาหกรรม ประมาณ 5% ต่อปี
3. อัตราการเพิ่มขึ้นของผู้เปลี่ยนน้ำบาดาลมาเป็นน้ำประปา ประมาณ 10%
4. ปรับราคาขายทุกปีตามอัตราเงินเฟ้อ ประมาณ 5-6%
kk-rich

โพสต์ที่ 26

ถ้าเทียบกับUEC PEขึ้นไปกี่เท่า แถมพาร์0.25อีก เก็บเพิ่มแน่นอนครับหลังเปิดขาย  :?:
Rocker

โพสต์ที่ 27

3 บาทกว่าค่อยว่ากัน
leksmile

โพสต์ที่ 28

ส่วนตัวมองว่าธุรกิจแบบนี้ ถึง p/e ดูจะดูสูง แต่จริงๆแล้วความมั่นคงของรายได้สูงมาก การเติบโตของการใช้น้ำ แล้วราคาน้ำจะปรับตามเงินเฟ้อ โอกาสต่ำกว่าจองนั้นคิดว่ายากครับ
YONGYEE

โพสต์ที่ 29

ลองเปรียบเทียบกับ EASTW ดูซิครับ growth คนละเรื่องเลย pe ก็คนละเรื่องเหมือนกัน
Rocker

โพสต์ที่ 30

โพสต์โพสต์