จิบเบียร์ Q1 ศุกร์ 30 พค.2551 กุ้งเต้นราชพฤกษ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

จิบเบียร์ Q1 ศุกร์ 30 พค.2551 กุ้งเต้นราชพฤกษ์

โพสต์ที่ 451

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ไปร่วมงานครับ

ได้มุมมองดีๆใหม่ๆเสมอๆครับเมื่อเจอชาว tvi
เรื่องการลงทุนนั้น
ถ้าเราเล่นคนเดียวเดี่ยวๆ
เราจะเสียเปรียบเขามาก
เพราะเรามีแค่สองตาสองหูและหนึ่งหัว
แถมประสบการณ์ของเราก็ไม่ได้มากมายอะไร
เหมือนเด็กตัวน้อยๆกลางสมรภูมิที่โหดร้ายและแล้งน้ำใจ

แต่เมื่อเรารวมตัวกันเป็นเครือข่าย
ตาเราก็เพิ่มขึ้นเป็นสองร้อยตา
และสองร้อยหู
และเมื่อบวกน้ำใจระหว่างกันเข้าไป
จากเด็กน้อยๆก็กลายไปเป็นยักษ์ทศกัณฑ์
จึงไม่เสียเปรียบใครง่ายๆนัก
ประสบการณ์รวมๆกันก็น่าจะถึงพันปีนะครับ
แม้จะเป็นพันปีที่มีทั้งชนะและแพ้คละเคล้ากันไป
แต่ทั้งแพ้และชนะก็ล้วนมีคุณค่าให้เราเลือกใช้สอย

งานแบบนี้จึงเป็นจุดแข็งอีกอย่างหนึ่งของเครือข่ายเรา
เพราะได้เห็นหน้าค่าตากันจะๆ
ความสัมพันธ์ย่อมดีกว่ารู้จักกันเพียงแต่ชื่อในเว็บอย่างเดียว
และเว็บเราจะพยายามรักษางานแบบนี้ไว้ให้นานที่สุด

งานนี้เหลือเงินเข้าเว็บ 24,000 ครับ
ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่าน
ขอบคุณดร.นิเวศน์ที่นอกจากจะช่วยดึงแขก
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
mac69
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 452

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาช่วยกันทำให้เกิดงานนี้ขึ้นมาครับ ครั้งต่อไปเจอกันใหม่ครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 453

ยินดีที่ได้เจอทุกคนครับ งานนี้นอกจากจะได้เสื้อมาลองใส่แล้ว ได้ท่อแอร์มาแทะเล่น แล้วยังได้แขกงานแต่งมาตามเป้า :P น่าเสียดายรีบกลับไปนิดพอดี visa หมดอายุก่อนกำหนด :oops: ไว้เจอกันงานหน้าคร้าบ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
poppo

โพสต์ที่ 454

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

แต่ผมได้แต่กิน ไม่ค่อยได้หุ้นเลยแฮะ :lol:  :lol:  :lol:

ต้องขอบคุณพี่ lychee มากๆ ให้ความรู้และเปิดมุมมองใหม่ๆให้ผมได้มากเลย

ขอบคุณท่านประธานที่ทำให้มีงานนี้ขึ้นมา

ผมเป็นคนจำคนไม่เก่ง ถ้าเจอผมข้างนอกทักได้เลยนะครับ

หรือถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องที่ผมชำนาญก็ pm มาถามได้
จงทนอด และอดทน
nkarn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 455

เสียดายมากเลยอ่ะครับที่ไม่ได้ไป พอดีติดธุระ เลยไม่ได้ความรู้เกี่ยวกับการลงทุนเพิ่มเลย คนที่ไปท่าทางจะได้อะไรดีๆกลับมาเยอะ ไว้คราวหน้าไปแน่นอนครับ :cry:
การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด อยู่ที่คุณจะเลือก
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 456

อ่านจากที่แต่ละคนเขียนหลังกลับจากงานจิบเบียร์คราวนี้แล้วรู้สึกอยากรู้รายละเอียดมากๆ เลยครับ   :shock:  จริงๆ นะครับรู้สึกทิ้งปริศนากันไว้เยอะ แบบว่าใครไม่ได้ไปไม่รู้หรอก   :\/:  จะขอบคุณมากครับหากช่วยเติมรายละเอียดหน่อยครับ  ให้คนอื่นๆ ที่ไปไม่ได้อย่างผม และแม้แต่คนที่ได้ไปแต่ไม่ได้รับทราบด้วยเนื่องจากคุยไม่ทั่วถึง  ได้ทราบด้วยไงครับ  ถือว่าแลกเปลี่ยนดีไหมครับ     :pray:

ถ้างานหน้าไปด้วยได้ผมจะมาช่วยเขียนความประทับใจ   :B
MindTrick

โพสต์ที่ 457

^
เสน่ห์ของมิตติ้ง ไม่ลอง ไม่รู้ครับ  :lol:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 458

[quote="poppo"]ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

แต่ผมได้แต่กิน ไม่ค่อยได้หุ้นเลยแฮะ :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 459

Alastor เขียน:ยินดีที่ได้เจอทุกคนครับ งานนี้นอกจากจะได้เสื้อมาลองใส่แล้ว ได้ท่อแอร์มาแทะเล่น แล้วยังได้แขกงานแต่งมาตามเป้า :P น่าเสียดายรีบกลับไปนิดพอดี visa หมดอายุก่อนกำหนด :oops: ไว้เจอกันงานหน้าคร้าบ
ท่อแอร์ = SNC
แขกงานแต่ง = ?
เสื้อ = ?

เฉลยหน่อยสิครับ... :pray:
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 460

Paul VI เขียน: ท่อแอร์ = SNC
แขกงานแต่ง = ?
เสื้อ = ?

เฉลยหน่อยสิครับ... :pray:
พี่ครับ อย่าคิดว่ามันต้องตีเป็นหุ้นหมดสิครับ :lovl:
น้องนัทเขามีข่าวดี กำลังเตรียมงานอยู่  :wink:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 461

พี่บูพาทีมงานไปเซอร์เวย์และควักงบส่วนตัวเลี้ยงตลอด
เปล่าครับ !!

วันก่อนจะมาเซอร์เวย์ เห็นว่าจะมากัน ๕ -๖ คน ผมว่ามาถึงถิ่นผม ผมขอเลี้ยงเถอะ  มาจริงเกือบ ๒๐ คน

ห้องkaraokeห้องเล็กสุดที่ไปจองไว้เลยโป่ง ต้องแบ่งเป็น ๓ กลุ่ม กลุ่ม"นั่งเล่น"ตากฝนนอกห้อง ส่วนกลุ่ม"value investing"และกลุ่ม"กีฬาฮาเฮ"
ดูบอลแมนยูฯ เชลซี อยู่ในห้อง แต่คุยกันไม่รู้เรื่อง
ได้พี่พอใจเมตตาว่าถ้าให้ผมเลี้ยงคงเจ๊ง เลยต๊ะไว้ก่อน
ผมเลยทำความดีด้วยการแกะกุ้งเผาให้ทุกคนกิน แต่กุ้งตัวเล็กนะครับ
ไม่ใช่กุ้งจานละพันสอง ขาวจั๊วะ เหมือนที่เรากินเมื่อวันศุกร์

ผมเลยรอดตัวมาด้วยประการฉะนี้ครับ.....
Rabbit VS. Turtle
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 462

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ไม่ใช่กุ้งจานละพันสอง ขาวจั๊วะ เหมือนที่เรากินเมื่อวันศุกร์ 
โห จานละพันสอง แพงจัง ผมกินเกือบหมดจานเลย

อืม กินแบบ vi กินแบบเน้นคุณค่า
hongvalue
ผู้ติดตาม: 273

โพสต์ที่ 463

noooon010 เขียน: ดร.ท่านว่าอย่างไรบ้างครับ
พอดีเมื่อวานติดธุระจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ คุณhongvalueครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ คงพูดไม่สะดวกน่ะครับ
เพราะว่าผมเองก็ถือหุ้นค้าปลีกอยู่ เดี่ยวจะมีคนหา
ว่าถือโอกาศเชียร์หุ้นตัวเอง  :lol:  

ส่วนบางตัวที่ ด.ร.พูดแล้วมัน negative
พอสมควร ก็ไม่อยาก
พูดมากครับ เดี่ยวหลายคนจะไม่สบายใจ
เผื่อๆโดนข้อหาทุบหุ้นแถมให้อีกต่างหาก
อย่าง หุ้นบางตัวคนโพสจุดที่ต้องระวังพอมัน
ลงโดนหาว่าทุบหุ้น เลยไม่อยากเสี่ยง

ยังไงถ้าเจอผมข้างนอกค่อยเล่ารายละเอียดดีกว่าครับ
สบายใจกว่า

เดี่ยวกลายเป็นเอาคอตัวเองขึ้นเขี้ยง

หวังว่าจะเข้าใจครับ  :wink:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 464

Jeng เขียน:

โห จานละพันสอง แพงจัง ผมกินเกือบหมดจานเลย

อืม กินแบบ vi กินแบบเน้นคุณค่า
มันกุ้งคอเลสเตอรอลสูงจัดครับ ผมเลยไม่ได้แตะซักตัวเลย

แต่อาหารอย่างอื่นก็อร่อยครับ เยีย่มเลย
Jeng

โพสต์ที่ 465

มันกุ้งคอเลสเตอรอลสูงจัดครับ ผมเลยไม่ได้แตะซักตัวเลย 

แต่อาหารอย่างอื่นก็อร่อยครับ เยีย่มเลย
555 พี่มีตัวช่วยเผาผลาญครับ มะเปงไร กินได้ๆ
Zumo

โพสต์ที่ 466

รอบนี้ไปครั้งแรกยังไม่ค่อยรู้จักใครเท่าไหร่ครับ ได้เจอพี่หมอสามัญคนแรกเลย 1 ในเป้าหมายหลักคราวนี้ที่จะขอมาทำความรู้จักครับ แต่ด้วยความหิวขอไปหาไรใส่ท้องก่อน^^ ได้ไปนั่งกินข้าวกับ พี่มิราเคล พี่max แล้วก็อีกคนนึงจำชื่อไม่ได้ ซักพักก็มีพี่คนนึงมาวิเคาะห์เรื่องหุ้นโรงกลั่นซะหงายหลังเลย เข้าไปเก็บเห็นถูกๆคิดว่าจะถือยาวสงสัยต้องถอยไปตั้งหลักใหม่ก่อน ^^ แล้วก็มีพี่พอใจมานั่งเล่าประวัติการเล่นหุ้นของพี่ลูกอีสานสุดยอด!! แล้วก้อมีโอกาสได้คุยกับคุณโยโย่นิดหน่อย เป้าหมายหลักอีกคนครับ ^^  แล้วก้อได้ฟัง ดร. นิเวศน์เล่าเรื่องเลี้ยงกระต่าย ฟังเพลินดีครับ สรุปแล้วงานนี้คุ้มมาก Q2 จะไม่พลาดเลย ^^
kanakum

โพสต์ที่ 467

+++ขอบคุณมากครับ  ที่ได้ให้ไปงานนี้  ได้ความรู้มากมาย  แต่เสียดายไม่ค่อยได้ลุกไปคุยกะ หลายๆท่าน  มัวแต่นั่ง หม่ำกุ้ง อร่อยเหาะ  5555  กะจิบเบียร์  ก้นเลยหนักไปหน่อย  ได้พี่ dino เล่าประสบการ์ ของพี่เค้า  โชคโชนจิงๆ  แล้วก็ได้การบ้าน ตัวหุ้นของพี่เค้ามาศึกษา  ขอให้ได้เสี่ยว ของพี่ๆเค้า บ้างละกานเนอะ  คงต้องขยันหน่อย   ขอบคุณ คุณกาญที่มาร่วยเล่าประสบการ์ด้วย  และพี่ น้องๆอีกหลายๆท่าน  ขอบคุณงาน จิบเบียร์ครับ  เจอกันครั้งหน้า +++
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 468

[quote="Zumo"]รอบนี้ไปครั้งแรกยังไม่ค่อยรู้จักใครเท่าไหร่ครับ ได้เจอพี่หมอสามัญคนแรกเลย 1 ในเป้าหมายหลักคราวนี้ที่จะขอมาทำความรู้จักครับ แต่ด้วยความหิวขอไปหาไรใส่ท้องก่อน^^ ได้ไปนั่งกินข้าวกับ พี่มิราเคล พี่max แล้วก็อีกคนนึงจำชื่อไม่ได้ ซักพักก็มีพี่คนนึงมาวิเคาะห์เรื่องหุ้นโรงกลั่นซะหงายหลังเลย เข้าไปเก็บเห็นถูกๆคิดว่าจะถือยาวสงสัยต้องถอยไปตั้งหลักใหม่ก่อน ^^ แล้วก็มีพี่พอใจมานั่งเล่าประวัติการเล่นหุ้นของพี่ลูกอีสานสุดยอด!! แล้วก้อมีโอกาสได้คุยกับคุณโยโย่นิดหน่อย เป้าหมายหลักอีกคนครับ ^^
:)
lychee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 469

ยินดีและดีใจที่ได้พบเพื่อน ๆ ส่วนข้อมูลที่รับฟังกันนั้น กรุณาร่อนตะแกรงกันด้วยนะครับ

หุ้นตัวหนึ่ง ณ เวลาหนึ่งอาจจะดี แต่เมื่อเวลาผ่านปี ผลตอบแทนอาจจะไม่ดีเท่าเดิม มิใช่ว่า ณ เวลานั้น ให้ผลตอบแทน 20% ต่อปี แล้วจะได้ 20% ต่อปีตลอด เมื่อผ่านไปเวลาหนึ่ง อาจจะให้ผลตอบแทนเหลือแค่ 3% หรือติดลบก็ได้

และในหุ้นหลาย ๆ ตัวนั้น คนที่ให้ความเห็นในเชิงลบ อาจจะไม่รู้จักธุรกิจนั้นเลยก็ได้ หรือเรียกได้ว่าไม่มีความรู้ในธุรกิจนั้น หรือไม่สันทัด หรือไม่ชอบในธุรกิจนั้น แต่อาจจะไม่ได้หมายความว่าเป็นธุรกิจไม่ดีก็ได้นะครับ ฉะนั้นใครรับฟังอะไรไป ก็ต้องศึกษาเพิ่มเติมนะครับ

ในทำนองเดียวกัน ผู้ที่ให้ความเห็นต่อหุ้นบางตัวในเชิงบวก ผู้นั้นอาจจะวิเคราะห์ผิดก็ได้ หรืออาจจะคาดการณ์ผิด หรืออาจจะรู้ไม่ลึกพอ

สำคัญที่สุดคือต้องศึกษาด้วยตนเอง  Happy investing
RONNAPUM

โพสต์ที่ 470

Jeng เขียน:

พี่ Jeng กินไม่หมดนะครับ เหลือหนึ่งจาน ต้องนำไปให้โตะข้าง อ่ะครับ ..  :lol:  
:lol:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Jeng

โพสต์ที่ 471

555 จำแม่น ก่อนมากินโต๊ะนั้น พี่กินมาก่อนอีก 2 โต๊ะ จ๊า น้องรณภูมิ
keng_intrend

ประทับใจมากครับ

โพสต์ที่ 472

เพิ่งไปครั้งแรกครับ ได้ข้อคิดดีๆจากหลายท่าน
พี่ invesment biker ที่ให้คำแนะนำการลงทุน รวมทั้งวิธีเน้นการลงทุนในหุ้นน้อยตัวได้ชัดเจนมาก (โดยส่วนตัวค่อนข้างกระจายการลงทุนในหุ้นประมาณ5-6ตัวเท่าๆกัน) แต่หลังจากนี้คงจะปรับวิธีการลงทุนให้ได้ผลตอบแทนที่ดีขึ้น
คุณ marioนี่ก็ทำให้ผมคิดว่าจะเน้นการลงทุนไปที่ตัวไหนได้ชัดเจนจริงๆ
ท่านอื่นก็ให้ความเป็นกันเองดีมากๆครับ งานหน้าไปแน่นอนครับ[/b]
I like more study more invesment.
โลมาน้อย

โพสต์ที่ 473

ดีค่ะ วันก่อนได้ไปร่วมแจมงาน meeting เป็นครั้งแรก รู้สึกดีค่ะ  :roll:
ขอบคุณพี่ lychee มากๆ นะค่ะ ไปถึงบอกว่าไม่รู้จักใคร พี่ลินจี่ อุตส่าห์สละที่นั่งให้เลย น่ารักจัง  :wink:  (ไว้แวะมาทานข้าวแถวแม่กลองอย่าลืมโทรบอกนะค่ะ)
เพิ่งเข้ามาแจมในเวปค่ะ ได้ข้อคิดดีๆ จากหลายๆ ท่าน ได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆ หลายๆ คน ทั้งคุณหมอ poppo น้อง Newbie_12 พี่ sattaya พี่หมอสามัญชน พี่พอใจ คุณเจียว (ชื่อในเวปจำไม่ได้แล้ว)
และท่านอื่นๆ จำไม่ได้แล้วค่ะ คราวหน้าคงมีโอกาสได้คุยกันมากขึ้นค่ะ  ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะค่ะ  :roll:  
ขอบคุณพี่เจ๋ง ด้วยนะค่ะ ที่ชวนไปค่ะ  :wink:
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 474

mprandy เขียน:
พี่ครับ อย่าคิดว่ามันต้องตีเป็นหุ้นหมดสิครับ :lovl:
น้องนัทเขามีข่าวดี กำลังเตรียมงานอยู่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 475

[quote="โลมาน้อย"]
คราวหน้าคงมีโอกาสได้คุยกันมากขึ้นค่ะ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
miracle

โพสต์ที่ 476

ระวังหน่อยน่าครับ
เดี๋ยวนี้ กฏหมายการใช้คำนำหน้าของสาวออกใช้บังคับแล้ว
ไม่รู้ว่าใครแต่งงานแล้วหรือไม่แต่งน่าครับ
ระวังไว้หน่อยก็ดีน่าครับ
Jeng

โพสต์ที่ 477

ระวังหน่อยน่าครับ 
เดี๋ยวนี้ กฏหมายการใช้คำนำหน้าของสาวออกใช้บังคับแล้ว 
ไม่รู้ว่าใครแต่งงานแล้วหรือไม่แต่งน่าครับ 
ระวังไว้หน่อยก็ดีน่าครับ 
น้องโลมาน้อย ยังโสดเด้อ microbiology บางมด mba เกียรตินิยม abac

คำนำหน้า นางสาวโลมาน้อย นะ miracle
lychee

โพสต์ที่ 478

[quote="โลมาน้อย"]ดีค่ะ วันก่อนได้ไปร่วมแจมงาน meeting เป็นครั้งแรก รู้สึกดีค่ะ
miracle

โพสต์ที่ 479

ขอบคุณพี่เจ๋ง
lychee

โพสต์ที่ 480

โลมาน้อย เขียน:ดีค่ะ วันก่อนได้ไปร่วมแจมงาน meeting เป็นครั้งแรก รู้สึกดีค่ะ  :roll:
ขอบคุณพี่ lychee มากๆ นะค่ะ ไปถึงบอกว่าไม่รู้จักใคร พี่ลินจี่ อุตส่าห์สละที่นั่งให้เลย น่ารักจัง  :wink:  (ไว้แวะมาทานข้าวแถวแม่กลองอย่าลืมโทรบอกนะค่ะ)
เห็นชื่อ โลมาน้อย และ เพิ่งมาครั้งแรก กลัวจะเข้าไปข้างในเจอฉลามทั้งหลาย และโต๊ะที่เรานั่งก็มีน้องหลินอยู่ ก็เลยสละที่นั่งให้น้องใหม่