ถามเกี่ยวกับงบกระแสเงินสด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ในงบกระแสเงินสดหมายถึงเงินที่ไหลเวียนเข้าออกในบริษัทเป็นตัวเงินจริงๆใช่ไหมครับ

แล้วค่าเสื่อมอยู่ในงบกระแสเงินสด
ผมดูค่าเสื่อมเครื่องจักรในงบกระแสเงินสด มันบอกว่ารับเข้า xxx บาท

ไม่เข้าใจครับ...ว่าค่าเสื่อมจะรับเป็นเงินได้ยังไงหรือผมเข้าใจผิดตรงไหน ช่วยชี้แนะด้วยครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ค่าเสื่อมราคาในงบกระแสเงินสด  แสดงเป็นเงินสดรับ  ก็เนื่องจาก

กำไรสุทธิมีการหักค่าเสื่อมราคาออกไปก่อนแล้ว  ทั้งๆที่ไม่มีเงินสดจ่ายออกไปจริง  ดังนั้นในงบกระแสเงินสดจึงต้องบวกกลับ  

เช่นเดียวกับค่าใช้จ่ายอื่นๆที่ไม่มีการจ่ายเงินสดออกจากบริษัท  เช่น  ค่าใช้จ่ายตัดจ่าย  การตั้งสำรองหนี้สงสัยจะสูญ  การตั้งสำรองสินค้าเสื่อมคุณภาพ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

^ ^
ขอบคุณครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ตอนแรกผมก็งงเหมือนเจ้าของกระทู้
จนกระทั่งผมได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับงบมากขึ้น ก็เริ่มสังเกตเห็นในบ้างอย่าง
แต่ก็ไม่ใช่ที่สุด ต้องไปเรียนด้วยถึงเข้ามากขึ้น

เข้าเรื่องดีกว่า

งบการเงินในส่วนของงบดุลและงบกำไรขาดทุน ใช้เกณฑ์ การเปลี่ยนแปลงสิทธิ์ในการถือครองเป็นหลัก เมื่อเกิดการโอนสิทธิ์ความรับผิดชอบเมื่อไร เมื่อนั้นก็บันทึกลงในสองงบนี้

ส่วนงบกำไรขาดทุนใช้เกณฑ์เงินสด ในการดูว่ามีเงินสดรับเท่าไร จ่ายเท่าไร ทำให้บ้างครั้ง กำไรดี แต่เงินสดเหลือน้อยก็มี ขาดทุนแต่เงินสดยังดีก็มี
:)
โพสต์โพสต์