มีบริษัท ใน set ที่ผลิต + ขาย ปุ๋ย ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

มีบริษัท ใน set ที่ผลิต + ขาย ปุ๋ย ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นแย่งกันปลุก ข้าว ปลูกพืชพลังงาน ปุ๋ยน่าจะดีน่ะครับ
เป็น VI มันไม่ง่าย
VI ถือยาว ก็ลงได้
VI ขาดทุนได้
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
pk8

โพสต์ที่ 2

TCCC ไทยเซ็นทรัลเคมีจำกัดครับ

ราคาปุ๋ยบางชนิดขึ้นมาจากต้นปีเป็นเท่าตัวครับ
แต่สารตั้งต้นที่นำมาผลิตก็ปรับขึ้นเช่นกันแต่น่าจะปรับ
ในอัตราที่น้อยกว่า ไตรมาสนี้ยังมี stock เมื่อสิ้นปีอยู่ประมาณ
2,900 ล้านซึ่งเป็นมูลค่าณ.สิ้นปีที่แล้วก็น่าจะได้ประโยชน์จาก
stock เก่าอยู่พอสมควรมั้งครับ (stock เป็นสินค้าสำเร็จและวัตถุดิบ)
SAFARI
Verified User

โพสต์ที่ 3

หาบทวิแคะของTCCCไม่ได้เลยอ่ะครับ เพื่อนๆพี่ๆท่านใดมี ช่วยแปะให้อ่านหน่อยได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เข้าร้อยคนร้อยหุ้นสิครับ มีเพื่อนๆโพสต์ประวัติเกี่ยวกับ TCCC อยู่พอสมควร แต่ไม่เห็นมีบทวิเคาระห์ คงเป็นพวกม้านอกสายตาอ่ะครับ อีตัวที่เกี่ยวคือ PATO ครับขายยาฆ่าหญ้า ดูกราฟแล้วขึ้นไวมาก สยองจริงๆ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 5

Suysak เขียน:เข้าร้อยคนร้อยหุ้นสิครับ มีเพื่อนๆโพสต์ประวัติเกี่ยวกับ TCCC อยู่พอสมควร แต่ไม่เห็นมีบทวิเคาระห์ คงเป็นพวกม้านอกสายตาอ่ะครับ อีตัวที่เกี่ยวคือ PATO ครับขายยาฆ่าหญ้า ดูกราฟแล้วขึ้นไวมาก สยองจริงๆ
เหนือชั้นมากครับ กับยาฆ่าหญ้า

ว่าแต่ว่า ยาฆ่าหญ้า มันมี barrier to entry ด้วยไหมคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

เคยได้ยินว่า ยาฆ่าหญ้าของกรัมมอกโซน ที่มีคนเอาผสมกับเหล้าไทยประดิษฐ์นั่นแหละครับ เป็น บ ที่ใหญ่มากแต่ไม่รู้ว่าใครเป็นตัวแทนจำหน่าย
ครับ
Suysak

โพสต์ที่ 7

ยาฆ่าหญ้าที่ชาวบ้านนิยมตอนนี้ต้องมีส่วนผสมของ ไกลโฟเซต 48 ครับ ส่วนใหญ่ก็นำเข้ามาผสมขายกันครับ ใครขายได้มากน้อยก็แล้วแต่ว่าใครมีเครือข่ายมากกว่ากันครับ  :8)
Suysak

โพสต์ที่ 8

เห็นอย่างนี้ทำให้นึกถึง NFC ขึ้นมาไม่รู้เป็นไงมั่ง นี่ถ้ายังเทรดอยู่มีหวังปั่นกันสนุก  :mrgreen:
โพสต์โพสต์