ช่วย list หลักทรัพย์ที่เกี่ยวกับ ข้าว ข้าวโพด และน้ำตาลทีคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ช่วย list หลักทรัพย์ที่เกี่ยวกับ ข้าว ข้าวโพด และน้ำตาลทีคับ

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบคับว่าในเมืองไทยมีอะไรบ้างคับ
ที่ผมทราบคือ TVO LST ไม่แน่ใจเหมือนกันคับว่าเข้าใจถูกหรือป่าว ลองมาช่วยๆๆ กัน list เล่นๆๆ กันดูคับ ว่ามันสนใจมีตัวไหนกันบ้างคับ ข้อดี ข้อเสียของแต่ละ บริษัท เช่น งบการเงิน, barrier to entry, good will
KB
Verified User

โพสต์ที่ 2

ผมว่าน่าจะช้าไปพักใหญ่เลยนะครับ ลองดูข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้นได้ครับ แต่ VI ไม่นิยมลงทุนในหุ้นที่กำลังเป็นที่นิยมของตลาด หรือเป็นที่รู้จักและราคาไปไกลแล้ว เพราะถึงแม้จะมีโอกาสกำไร แต่ก็เสี่ยงมากกับการขาดทุน และที่สำคัญอาจจะทำให้เราผิดวินัยการลงทุนด้วย

ดูแล้วแต่ละบริษัทเป็นค้าพ่อค้าคนกลางกระจายของ ไม่ได้มีสวนเพาะปลูกเอง กำไรจากสต็อกสินค้าได้แค่ช่วงราคาขึ้นครับ ไม่ใช่กำไรที่ยั่งยืนถาวร
MindTrick

โพสต์ที่ 3

เค้าซื้อกันหลายเดือนแล้วครับ จนราคาไปไกลแล้วจ้า เข้าตอนนี้ระวังดอยนะ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคับที่แนะนำ
johnlennon

โพสต์ที่ 5

ข้าวตอนนี้ทำท่าจะฉุดราคาไม่อยู่ ราคาหุ้น kaset prg น่าจับตามองในอาทิตย์หน้าว่าราคาจะพุ่งต่อไหวมั้ย ส่วนตัวคงไม่เล่น ข้าวถุงตอนนี้ราคา5กิโล 200บาทแล้ว ราคาสินค้าเกษตรตัวอื่นๆที่ยังไม่ขึ้นราคาน่าจับตามองมากกว่า พวกน้ำตาล หุ้นที่เกี่ยวกับพืชจำพวกแป้งมัน ไม่แน่ใจว่ามีมั้ย ......น่าจะเล็งๆกลุ่มที่ยังไม่ไปมากกว่านะครับตัวที่วิ่งแล้วก็ดูเอาเพลินๆพอ....^_^
ซื้อหุ้นดีเปรียบเหมือนดาวเดือน
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 6

MindTrick เขียน:เค้าซื้อกันหลายเดือนแล้วครับ จนราคาไปไกลแล้วจ้า เข้าตอนนี้ระวังดอยนะ

ผมล่ะกลัวตัวเองเหลือเกิน

ยิ่งงานอดิเรก  ชอบปีนเขาเนี่ยสิ  ...  

:8)  :8)  :8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
โพสต์โพสต์